New Document

มาดูมุมมองของคนที่อยากเปิดร้านขายยากันค่ะ(เน้นว่าไม่ใช่เภสัชกร)

เภสัชกรร้านยา

มาดูมุมมองของคนที่อยากเปิดร้านขายยากันค่ะ(เน้นว่าไม่ใช่เภสัชกร)

โพสต์โดย winds » 23 พ.ค. 2007, 21:29

อ้างอิงมาจากเว็บบอร์ดแห่งหนึ่งค่ะ จขกท.ถามว่า อยากเปิดร้านยาต้องทำยังไง

ไม่ได้จบเภสัช แต่พอมีความรู้ด้านยา
พอจะเปิดร้านขายยาได้ไหม แบบเป็นยาสามัญทั่วไป อาจมีอาหารเสริมขายรวมไปด้วย
ต้องขออนุญาตอย่างไรบ้างไหม
ขอคำแนะนำด้วย

คห.1
เปิดได้ครับ แต่ต้องมีเภสัชกรปริญญาควบคุมอีกที
เจ้าเพื่อนผมจบเภสัชฯ แขวนชื่อดูแลและเปิดร้านยาให้แม่จบป. 4 ขาย แม่เก่งมากรู้จักชื่อยาและสรรพคุณทุกตัวในร้าน ส่วนลูกวิ่ง Detail ยา เดือนละ 3 แสน up รวยกันใหญ่

คห.2
อยากมีความรู้เรื่องยาค่ะ
จบตรีบริหาร อยากย้าย field งานไปทำด้านจัดซื้อยา
ไม่ทราบว่าจะหาความรู้เพิ่มได้อย่างไรคะ
ตอนนี้กำลังอ่านหนังสือทุกชนิดที่เกียวกับยา

อยากหาที่เรียนเป็นคอร์สๆ ค่ะ
-------------------------------------

อ่านแล้วเจ็บใจดีพิลึกนะคะ

ในมุมมองหลายๆคนที่เคยคุยด้วย มักจะคิดว่าเปิดร้านยาง่ายเหมือนเปิดเซเว่น
บางทีก็มีคนถามว่า อยากเปิดร้านยาต้องทำยังไง หาเภสัชให้หน่อยได้ไหม
หรือร้าน ขย.2 หลายๆคนที่เคยมาที่ร้าน มักจะบอกว่า ดีจังนะ ไม่ต้องเสียค่าป้ายห้าพัน (เฮ้อ เรียนจบมาแค่เพื่อประหยัดเงินค่าป้ายเดือนละห้าพัน)

[นินทาลูกค้าประจำวัน]
วันนี้มีลูกค้าคนหนึ่งมาที่ร้าน บอกว่าถ้าร้านนี้ถูกที่สุดในละแวกนี้จะมาเป็นลูกค้าประจำ
คือ ต้องขายของทุกชิ้นให้เขาในราคาที่ต่ำกว่าร้านอื่น ไม่อย่างนั้นจะกลับมาเอาของคืน
เลยบอกว่า งั้นไปสืบราคาร้านอื่นมาก่อนก็ได้ ถ้าที่ไหนถูกก็ซื้อที่นั่นเลย (วันนี้เค้าเลยซื้อ SME serum ไปหนึ่งหลอด กับสำลีหนึ่งห่อ กำลังภาวนาว่า คงไม่มีร้านไหนขายให้ต่ำกว่าราคานี้นะ...ฮ่า )
winds
Global Moderator

Re: มาดูมุมมองของคนที่อยากเปิดร้านขายยากันค่ะ(เน้นว่าไม่ใช่เภสัชกร)

โพสต์โดย khonmuang » 23 พ.ค. 2007, 21:38

กรุณา ลิงค์ เวบไซต์มาให้ด้วย อยากไปตอบจัง
khonmuang

Re: มาดูมุมมองของคนที่อยากเปิดร้านขายยากันค่ะ(เน้นว่าไม่ใช่เภสัชกร)

โพสต์โดย winds » 23 พ.ค. 2007, 22:08

http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/ ... 27003.html

ขอมาก็จัดให้ค่ะ
winds

โพสต์โดย apotheker » 24 พ.ค. 2007, 08:14

ดีเทลอะไรเดือนละ3แสน
:lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker

โพสต์โดย ReMieL » 24 พ.ค. 2007, 16:45

apotheker เขียน:ดีเทลอะไรเดือนละ3แสน
:lol:

นั่นสิครับ อยากรู้เหมือนกัน ตอนนี้เพื่อนผมเป็นดีเทลเดินการกุศลอยู่ เผื่อจะแนะนำให้มันไปทำบ้าง
แก้ไขล่าสุดโดย ReMieL เมื่อ 24 พ.ค. 2007, 16:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ReMieL

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้