New Document

ซื้อยา...ไปให้หมา...

เภสัชกรร้านยา

ซื้อยา...ไปให้หมา...

โพสต์โดย sitaya » 26 เม.ย. 2007, 20:15

มีมาเป็นระยะๆ ถามไถ่อาการได้ความว่า ผู้ป่วยคือหมาที่บ้าน
ส่วนใหญ่ผมจะไม่ขาย บอกไปเลยว่าไปหา สัตว์แพทย์ เลยเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องการใช้ยาในสัตว์

แต่ดูลูกค้าจะมั่นใจว่า เราจะจ่ายให้ได้(คิดว่ายาก็คงเหมือนๆกัน)
เมื่อคืนดึกแล้วจะปิดร้าน  ก็เจอเคสหมาท้องเสียและอาเจียน
ก็จ่ายไป(เป็นอะไรไม่รับผิดชอบแล้วกัน) :?
ไม่ทราบว่า ท่านอื่นมีความรู้ด้านนี้อย่างไรบ้างครับ
หรือว่าเราควรหาความรู้พื้นฐานติดตัวไว้บ้าง :lol: :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sitaya

Re: ซื้อยา...ไปให้หมา...

โพสต์โดย winds » 26 เม.ย. 2007, 22:20

ที่ร้านก็เจอลูกค้ามาซื้อยาให้น้องหมาบ่อยค่ะ
ส่วนใหญ่จะเป็นยาถ่ายพยาธิ กับท้องเสีย เพราะอาการหนักเค้าไม่เอามาหาเราอยู่แล้วค่ะ
บางทีเราก็อาศัยถามคนไข้เอาค่ะ
ที่ใช้ก็มี praziqantel(ให้หมาที่น้ำหนักเยอะ) หมาเด็กจ่าย parax
แก้ท้องเสียก็มี erfucide บางครั้งก็เห็นให้ amoxy มาเหมือนกันค่ะ (เคสแมว)
แล้วก็แมวห้ามกินพารา
ตอนหลังเลยถามโดสสัตวแพทย์เอา พรุ่งนี้จะมาโพสต์ให้นะคะ
winds
Global Moderator

โพสต์โดย BECKY » 30 เม.ย. 2007, 20:40

ถามเรื่อง machanism ด้วยนะคะว่ามันต่างกับคนมากรึเปล่า แต่ที่รู้คือสัตวแพทย์บอกว่าพาราใช้ไม่ค่อยได้ผลกับน้องหมา ให้ไอบูโพรเฟนจะดีกว่า อันนี้ประสบการณ์จากน้องหมาที่บ้านค่ะ
น้องหมาที่บ้านส่วนมากจะขี้โรคค่ะ มีน้องเฉาก๊วยตัวเดียวตอนนี้ที่ไม่ขี้โรคค่ะ
BECKYbackTOhometown
BECKY

โพสต์โดย lucky_ou » 30 เม.ย. 2007, 21:32

เจอปัญหานี้เหมือนกันคะ และเราเองนี่แหละที่ไปซื้อยามาให้น้องหมาเรา
ทั้งตอนเป็นไข้ :  Para Syrup ,  ท้องเสีย : Amoxy ,  ท้องอืด : Domperidone

หลัง ๆ สงสัยเอามาก ๆ เลยไปหาซื้อหนังสือ ยาหมา แมว มาอ่าน เอามาประจำร้านซะเลย

เป็นของสำนักพิมพ์หมอชาวบ้าน ดีเหมือนกันคะ มีทั้งวิธีการคำนวณยา วิธีปฐมพยาบาล
ราคาไม่แพง ประมาณ 300 นี่แหละ  ลองหาเอามาอ่านดูนะคะ

:P    คนรักหมา      :P
เราจะเป็นคนอ่อนโยนแต่จะไม่อ่อนแอ
เราจะเป็นเข้มแข็งแต่จะไม่แข็งกระด้าง
lucky_ou

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้