New Document

ท่านคิดอย่างไรกับร้านยาคุณภาพ

เภสัชกรร้านยา

Re: ท่านคิดอย่างไรกับร้านยาคุณภาพ

โพสต์โดย nar_chi » 25 เม.ย. 2008, 08:37

ร้านยา(แขวนป้ายอย่างมี)คุณภาพ  :cry:
ร้านยาคุณภาพ = ร้านที่ขาย ยาคุณภาพ แต่คนขายไม่จำเป็นต้องมีคุณภาพ ก็ได้มั้ง เห็นเหมือนที่พี่ๆน้องๆหลายคนเห็นว่าบางร้านที่ได้ป้าย ช่วงแรกๆก็ดี นานๆไปก็เหมือนเดิม ให้เด็กจ่าย ไม่ทำบัญชี ไม่มีทำFIFO เฮ้อ! โครงการดีมากๆนะคะ แต่ภาคปฏิบัติยังมีปัญหาอยู่มาก
ตอนนี้บางทีก็คิดนะว่า เราแอนตี้หมอตี๋มากไปนิด แต่ลองมองดูดีๆนะ หมอตี๋ที่มีประสบการณ์มานาน บางครั้งเราว่าเค้ายังดีกว่าเภสัชกรบางคนที่จ่ายยาไม่เป็นเลยนะ เชื่อว่าเราทุกคนก็รู้ก็เห็นว่ามีเภสัชกรบางคนจ่ายยาผิดจ่ายยาไม่เป็น แต่เราปิดหูปิดตาไม่รับรู้กันป่าว แล้วมองแต่ว่าหมอตี๋จ่ายยาไม่เป็น ไม่ควรมาเปิดร้านขายยา เราไม่ได้สนับสนุนหมอตี๋พวกนี้หรอกนะ ถ้าตัดเค้าออกจากระบบได้ แล้วมีแต่เภสัชร้านยาจะเป็นเรื่องที่ดีที่สุด แต่ก่อนจะถึงจุดนั้น เราหมู่มวลเภสัชกรไทย มีคุณภาพและศักยภาพมากพอแล้วหรือยัง ถ้าหากเรายังมีเภสัชกรที่แยกไม่ออกว่าเป็นหมอตี๋หรือเภสัชกันแน่ การที่เราจะทำให้พวกหมอตี๋หลุดจากวงโคจรไปก็คงยากมาก แต่อย่างไรก็จะรอดู และเป็นส่วนหนึ่งที่จะช่วยทำให้ประชาชนรู้จักและยอมรับวิชาชีพเรามากขึ้นคะ
nar_chi

Re: ท่านคิดอย่างไรกับร้านยาคุณภาพ

โพสต์โดย Jphar » 25 เม.ย. 2008, 22:00

ท่านคิดอย่างไรกับร้านยาคุณภาพ ?

ตอบว่า  เป็นวิธีพัฒนาการจัดการเภสัชกรรมชุมชนรูปแบบหนึ่ง

การพัฒนาย่อมมีอุปสรรค  มีปัญหาให้แก้ไข  มีข้อดีข้อเสียให้มองเห็น
และดีที่สุดที่มีการพัฒนาเกิดขึ้น
เพราะแสดงว่าเรายังมีทางให้เดินไง
ทางเดินแรกๆก็ต้องเป็นโคลนเลน  แล้วก็เป็นดินแดง  เป็นลูกรัง  เป็นยางมะตอย
เป็นซีเมนต์....
แต่เราได้มีโอกาสเดินนะ  เรามีโอกาสได้เดินจริงๆซะด้วย

:lol: :lol: :lol: :P :P :P
Jphar

โพสต์โดย Sigkaman » 29 เม.ย. 2008, 10:46

บทสรุปแนวคิดและหลักการในการพัฒนาให้เป็นร้านยาคุณภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sigkaman

โพสต์โดย woody » 13 พ.ค. 2008, 13:14

เฮ้อ....อยากเข้าร้านยาคุณภาพนะครับ แต่ผมคงต้องรื้อร้านใหม่ จ้าง บริษัทมาตกแต่ง ถึงจะได้ตามที่ต้องการ ...ผมว่าก่อนทำร้านยาคุณภาพตามเกณฑ์คงต้องมองดูคู่แข่งที่จะทำให้เราตายในอนาคต อย่าง พวกเฟรนไชน์ หรือแม้แต่เร็วๆนี้ก็คือกลุ่มในเครือ 7-eleven ที่กำลังจะเปิดร้านยาคู่กับ mini-mart ผมว่าสำคัญกว่าเยอะ เพราะถึงเราจะได้ร้านยาคุณภาพ..เยี่ยมยอด ก็คงต้องเก็บป้ายไว้ชื่นชมและดูเองนะครับ อีกหน่อย...เราคงจะสูญพันธ์เหมือนร้านโชว์ห่วย... อย่าบอกว่าไม่พัฒนาตัวเองนะครับ เพราะพัฒนาแล้วแต่เงินทุนมันต่างกันเยอะแยะ :lol:
woody

โพสต์โดย Nafz » 13 พ.ค. 2008, 22:26

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจระบบของร้านยาคุณภาพหรอกนะฮะ แต่ถ้าระบบเหมือนกับร้านขายยาต่างชาติ
ผมมีข้อสงสัยฮะ รากฐานของร้านขายยาในประเทศเราเนี่ย พร้อมที่จะใช้ระบบนี้แล้วจิงเหรอฮับ
อยากให้มองถึงระบบเดิมที่เราเป็นกันอยู่ ถ้าหน่วยงานรัฐให้การสนับสนุนอย่างเต็มที่ ผมว่าก็น่าจะผลักดันระบบนี้ให้เป็นไปได้นะครับ
(ถ้าได้รับการสนับสนุนอย่างเต็มที่และให้โอกาสแก่ร้านยาที่ยังไม่มีทุนทรัพย์จะเปลี่ยนแปลงนะฮะ)

ฝากคิดหน่อยครับ เราจะพัฒนาระบบเดิมยังไงให้รากฐานของร้านยาและเภสัชกรมั่นคง และความน่าเชื่อถือของเภสัชกรต่อผู้ป่วยมีสูงขึ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nafz

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้