New Document

จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

เภสัชกรร้านยา

Re: จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

โพสต์โดย sirivut » 30 ก.ค. 2010, 22:43

Barrios เขียน:อย่่าลืมเว้นที่ไว้ติดแอร์ ท่อน้ำทิ้ง ป้ายเภสัช ใบอนุญาตร้าน
อ้้อ สุดท้ายถ้ามี sink ไว้สำหรับล้างมือในร้าน จะสะดวกมาก

ขอบคุณครับ ลืมแอร์ไปเลยนะเนี่ย..ยังไม่รู้วางมุมไหนดี
ทีแรกผมคิดว่าเอาห้องนี้เป็นทุกห้องไปเลย ..เป็นห้องน้ำด้วย
กะเอาชักโครกเป็นเก้าอี้เลย...ปวดอึจะได้ถ่ายเลย
คงได้ลงหนังสือพิมพ์หน้า 1 แน่ๆ 55 :lol: เป็นการโปรโมทร้านในตัว

ล้อเล่นหนะครับ
sirivut

Re: จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

โพสต์โดย sirivut » 30 ก.ค. 2010, 22:45

omegaboy เขียน:อืม ผมก็ว่าถ้า ขยับเคาเตอร์ มาชิดขอบประตูเลย ห้องด้านหลังจะกว้างขึ้นไหมครับ และจะได้มองเห็น

ลูกค้า ตรงชั้นโชว์ยาอีกด้านด้วย ถ้าจากรูปนะครับ

ขอบคุณครับ
อืมมมมม...คงเลื่อนมาอีกสักนิด จะให้พอมองเห็นได้ทั่ว
แต่ถ้าติดเสาเลย ผมกลัวว่าถ้าลูกค้าเยอะๆ เปิดประตูมาจะเข้าร้านไม่ได้ เพราะติดลูกค้าคนเดิมที่คุยกะเภสัชอยู่
sirivut

โพสต์โดย sirivut » 30 ก.ค. 2010, 22:48

cannabis เขียน:ออกแบบร้านได้ดีครับ

ตู้ที่อยู่ไกลน่าจะมีกระจกปิด+ lock ได้นะครับ ลูกค้าคงจะเลือก หากจะเอาเราก็ค่อยเปิดให้อีกที ..... ระวังของหายดีกว่าครับ หายไปชิ้นนึงก็เซงไปทั้งวันเลยนะ

อีกอย่าง น้องอยู่จังหวัดอะไรครับ ไปถาม สสจ.จังหวัดนั้นก่อนนะครับว่าชื่อร้านน้องตั้งอย่างนี้อนุญาตได้ไหม (ถ้าได้ทำรายละเอียดแล้วให้เค้าเซ็นรับทราบมาเลย จะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง...เดี๋ยวต้องมานั่งเปลี่ยนชื่อป้าย มันไม่คุ้ม) เพราะคำว่ายาดีบางที่ก็ให้ บางที่ก็ไม่ให้ครับ

อันนี้ต้องขอบคุณพี่มากๆ ..ดีที่เตือนผมก่อนที่จะทำป้าย
ผมอยู่ราชบุรีครับ
ผมจะลองติดต่อ สสจ ครับ
sirivut

โพสต์โดย winitta » 31 ก.ค. 2010, 11:52

ถ้าทาสีตึกใหม่ ได้ทั้งหลังล่ะแจ่มเลย :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
winitta

โพสต์โดย koma_mika » 31 ก.ค. 2010, 12:18

ออกแบบร้านได้สวยมากเลยค่ะ

แนะนำให้ขยับตู้เภสัชออกมาข้างนอกอีกนิดนึงเหมือนกัน
koma_mika

โพสต์โดย marafama » 01 ส.ค. 2010, 00:53

ป้ายใหญ่ๆ ภาษีคงแพงนะครับ
marafama

ที่อยู่: ร้าน เต็กฟาร์มาซี 171/1 ม.11 ต.หนองโก อ.กระนวน ขอนแก่น 40170

โพสต์โดย omegaboy » 01 ส.ค. 2010, 08:48

อย่าลืม ทำคลังเก็บเงินด้วยนะ

ร้านเล็กๆแคบๆส่วนมากขายดี เกี่ยวกันไหม

ผมว่าคนไทยชอบแบบเล็กๆแคบ สะดวกๆ

เท่าที่สังเกต ยี่ปั้ว ใหญ่ ทำจากร้านเล็กๆแคบนิดเดียว

ขอให้ขายดีเทน้ำ เทท่า
omegaboy

โพสต์โดย dr_paojinda » 01 ส.ค. 2010, 10:14

cannabis เขียน:ออกแบบร้านได้ดีครับ

ตู้ที่อยู่ไกลน่าจะมีกระจกปิด+ lock ได้นะครับ ลูกค้าคงจะเลือก หากจะเอาเราก็ค่อยเปิดให้อีกที ..... ระวังของหายดีกว่าครับ หายไปชิ้นนึงก็เซงไปทั้งวันเลยนะ
ผมเห็นด้วยกับคุณ cannabis ว่าในตู้ควรล็อคครับ เป็น Stock ยา และเป็นที่โชว์ยาให้ลูกค้าเลือก หากต้องการยาใด ก็มาแจ้งกับคุณ sirivut ที่เคาเตอร์ (ที่เคาเตอร์จะมียาเหล่านี้สำรองไว้อย่างละนิดหน่อยครับ) จะได้ชำระเงินทีเดียว ป้องกันการขโมย เภสัชไม่ต้องเดินวุ่นวาย อีกประการ หากคุณ sirivut เดินออกมาจากเคาเตอร์ ถาดเงินตรงเคาเตอร์อาจเป็นที่หมายตาของใครบางคน สำหรับหลักฮวงจุ้ย การเก็บเงินให้ดูจุดที่เป็นมังกรของร้านด้วยนะครับ (จะได้ขายคล่อง ๆๆ ) โชคดีนะคับ แล้วแต่พิจารณาอีกทีนะคับ :biggrin:
dr_paojinda

โพสต์โดย ohfriday » 01 ส.ค. 2010, 21:10

อ้าว เจอเภสัชวุดที่นี่
ออกแบบร้านสวยดีจ้า

เราก็เพิ่งเห็นว่ามันแคบขนาดนี้
เราคิดว่าน่าจะมีประตูเดียว เพราะถ้ามี 2 ประตู ดูลูกค้าลำบาก แถมเปลืองแอร์ด้วยซิ
ลองปรึกษาช่างด้วยนะว่า วุดจะทำชั้นเพิ่มติดหน้ากระจก บริเวณหน้าร้านได้มั้ย
เพราะว่า พื้นที่ในส่วนนั้นน่าจะยังใช้ได้อยู่ และแค่สองชั้นที่วุดโชว์มา เราว่าวางยาไม่พอ

อ่ออ ทาสีหน้าร้านใหม่ ก็ดีนะ

ถ้าเปิดร้านเสร็จแล้วยังไง ชวนด้วยนะ :smile:
ohfriday

โพสต์โดย paezx » 02 ส.ค. 2010, 12:34

เภสัช sirivut คะ
เรื่องเครื่องรางของขลังอะไรๆๆ ก็ปรึกษาเราได้นะจ๊ะ
ถนัดเรื่องพวกนี้มากกว่าจ๊ะ อิอิ

อ่อ..ทาสีตึกใหม่เลย เอาเด่นๆเริ่ดๆ
paezx

โพสต์โดย sirivut » 02 ส.ค. 2010, 19:05

dr_paojinda เขียน:

ผมเห็นด้วยกับคุณ cannabis ว่าในตู้ควรล็อคครับ เป็น Stock ยา และเป็นที่โชว์ยาให้ลูกค้าเลือก หากต้องการยาใด ก็มาแจ้งกับคุณ sirivut ที่เคาเตอร์ (ที่เคาเตอร์จะมียาเหล่านี้สำรองไว้อย่างละนิดหน่อยครับ) จะได้ชำระเงินทีเดียว ป้องกันการขโมย เภสัชไม่ต้องเดินวุ่นวาย อีกประการ หากคุณ sirivut เดินออกมาจากเคาเตอร์ ถาดเงินตรงเคาเตอร์อาจเป็นที่หมายตาของใครบางคน สำหรับหลักฮวงจุ้ย การเก็บเงินให้ดูจุดที่เป็นมังกรของร้านด้วยนะครับ (จะได้ขายคล่อง ๆๆ ) โชคดีนะคับ แล้วแต่พิจารณาอีกทีนะคับ :biggrin:

ขอบคุณมากๆ ครับ
ทีแรกกะไม่ทำตู้ล็อค คิดไปคิดมา เห็นว่าโขมยท่าจะเป็นปัญหาใหญ่ของร้าน
เลยบกะว่าจะ Lock แล้วหละครับ
sirivut

โพสต์โดย sirivut » 02 ส.ค. 2010, 19:11

ohfriday เขียน:อ้าว เจอเภสัชวุดที่นี่
ออกแบบร้านสวยดีจ้า

เราก็เพิ่งเห็นว่ามันแคบขนาดนี้
เราคิดว่าน่าจะมีประตูเดียว เพราะถ้ามี 2 ประตู ดูลูกค้าลำบาก แถมเปลืองแอร์ด้วยซิ
ลองปรึกษาช่างด้วยนะว่า วุดจะทำชั้นเพิ่มติดหน้ากระจก บริเวณหน้าร้านได้มั้ย
เพราะว่า พื้นที่ในส่วนนั้นน่าจะยังใช้ได้อยู่ และแค่สองชั้นที่วุดโชว์มา เราว่าวางยาไม่พอ

อ่ออ ทาสีหน้าร้านใหม่ ก็ดีนะ

ถ้าเปิดร้านเสร็จแล้วยังไง ชวนด้วยนะ :smile:

อ่าวกิ๊ก :cool:
ขอบคุณที่ชม..คนหล่อมักจะออกแบบได้สวย :razz:
ท่าสีร้านข้างในได้อย่างเดียว
แต่ทาสีตึกไม่ได้อ่ะ
เพราะเป็นหินขัด
เิปดร้านกำหนดซักเดือนหน้า จะเส็ดป่าวไม่รู้
เพราะข้างในนี่งานช้างจริงๆ

***ที่เห็นในโมเดลนี่ ยังไม่ละเอียด
ของจริงมี ชะแง่ง ชะง้อย คาน รับน้ำหนักบันได อีกเพียบ...
คิดหนักเลยเรื่องออกแบบเนี่ย
sirivut

โพสต์โดย sirivut » 02 ส.ค. 2010, 19:14

marafama เขียน:ป้ายใหญ่ๆ ภาษีคงแพงนะครับ

นั่นซิครับ
คิดอยู่เหมือนกัน
แต่ของผมไม่มีภาษาต่างด้าว...แต่มีโลโก้
ก็ไม่รู้ว่าภาษีเค้าคิดกันยังไง :question:
sirivut

โพสต์โดย dr_paojinda » 03 ส.ค. 2010, 17:37

sirivut เขียน:อ่าวกิ๊ก
ขอบคุณที่ชม..คนหล่อมักจะออกแบบได้สวย
ท่าสีร้านข้างในได้อย่างเดียว
แต่ทาสีตึกไม่ได้อ่ะ
เพราะเป็นหินขัด
เิปดร้านกำหนดซักเดือนหน้า จะเส็ดป่าวไม่รู้
เพราะข้างในนี่งานช้างจริงๆ

***ที่เห็นในโมเดลนี่ ยังไม่ละเอียด
ของจริงมี ชะแง่ง ชะง้อย คาน รับน้ำหนักบันได อีกเพียบ...
คิดหนักเลยเรื่องออกแบบเนี่ย

สภาพหน้าร้านชั้นบนของผม และคุณคล้ายกันมากเลยคับ คือมันโทรมนิดหนึ่งอ่ะ แต่ก็ไม่เป็นปัญหาอะไร หากทาสีด้านใน สีเพดานก่อน ตั้งตู้ยา ส่วนบันไดค่อย ๆ ทำไป ขายไป ไม่รู้จะดีไหม (อาศัยช่วงหยุดค่อยปรับปรุงร้านไปเรื่อย ๆ นะคับ ร้านผมก็ทำแบบนั้นแหละคับ ไม่งั้นไม่ทันกาล รวย ๆ เนอะ อวยพรล่วงหน้าเลย :lol: )
dr_paojinda

โพสต์โดย planetaro » 03 ส.ค. 2010, 22:37

แนะนำวุฒิ เรื่องติดกล้องวงจรปิดด้วยก็ดีนะครับ บางครั้งบางมุมที่เรามองไม่เห้น อยู่ร้านคนเดียวนี่ยิ่งต้องระวังเพราะเวลาลูกค้ามาจะมาพร้อมกันโดยมิได้นัดหมาย นั่งอยู่ตั้งนานไม่มา มาพร้อมกัน 3-4 คนไม่ไหว โจรขโมยจะมาพร้อมกันเป็นแก็งค์ ที่ร้านเคยโดน คนหนึ่งมามาหลอกให้เราวุ่นวายหัวหมุน ส่วอีกคนจะคอยขโมยของในส่วนของ OTC
planetaro

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้