New Document

จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

เภสัชกรร้านยา

Re: จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

โพสต์โดย sirivut » 30 ก.ค. 2010, 01:23

vic เขียน:
cpm001 เขียน:ใช้ประตูผลักดีกว่าครับ ที่ร้านใช้แบบเลื่อนอยู่ ถ้าเป็นลูกค้าเก่าเขาจะเลื่อน ถ้าเคสใหม่จะผลัก ผลักอยู่นั่นแหละ รอให้พังอยู่ครับจะได้เปลี่ยนเป็นแบบผลัก

สนับสนุนอีก 1 เสียง รอให้พังเหมือนกัน :lol: :lol: :lol:
ว่าแต่พอเปลี่ยนเป็นผลักแล้วลูกค้าเก่าจะดันไหมนี่ย

ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกเลย....ว่าจะเอาแบบไหนดีครับ
บานผลักดีที่ทนทาน..แต่กินพื้นที่การขาย(ร้านผมเล็กด้วยซิ)
ส่วนบานเลื่อนพังง่าย... ลูกค้าบางคนคิดว่า ร้านปิด ... :neutral: แล้วเดินจากไป....ก็มี

หรือว่าผมจะเอา ประตูอัตโนมัติแบบเซเว่นเลยดี
ใครพอจะทราบไหมว่าราคาแพงหรือเปล่า
sirivut

Re: จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

โพสต์โดย pongpet » 30 ก.ค. 2010, 09:53

ร้านดูดีคราบแต่การจัดค่อนข้างยาก แนะนำให้ดูการจักร้านในเวปที่เป็นแบบพิเศษแล้วนำมาดัดแปลงกับร้านคุณ ผมเองก็กำลังจะเปิดร้าน อยากทราบว่าท่านใช้โปรแกรมใดในการออกแบบ รบกวนเปิดเผยได้หรือเปล่า ชอบมากมาย และชื่นชมว่าท่านออกแบบได้หรูมาก
pongpet

โพสต์โดย omegaboy » 30 ก.ค. 2010, 10:42

ติดกระจกสะท้อน ไว้ดูตรงมุมอับสายตาซักอันน่าจะดีนะครับ
omegaboy

โพสต์โดย moomoo » 30 ก.ค. 2010, 11:55

อ่านเรื่องประตูแล้วก็ขำดี :lol:
ที่ร้านเป็นแบบผลัก หูจับก็หลุดเหมือนกัน แก้ไขแบบชั่วคราว โดยยึดน็อตไว้แต่ไม่แข็งแรง เลยไม่อยากให้ลูกค้า"ดึง" กลัวหลุด
เลยแปะว่า "ผลัก" ที่กระจกทั้งสองฝั่งเลย ทุกวันนี้เลยไม่มีใครดึง หูจับก็ยังอยู่ดี :mrgreen:

ถ้าร้าน จขกท.ไม่สะดวกแบบประตูผลัก เพราะพื้นที่น้อย ใช้เลื่อนก็ไม่เกะกะดี
แต่แนะนำให้ทำสติกเกอร์ "เลื่อน" แบบแจ่มๆ คิดว่าไม่น่ายาก เพราะออกแบบโลโก้ยังทำได้แจ่มขนาดนี้

ปล.ถ้าอยู่ร้านมีเวลาว่าง ก้แนะนำให้รับ job ออกแบบเหอะ เผลอๆจะรายได้ดีกว่าขายยา :lol: :lol:
moomoo

โพสต์โดย sirivut » 30 ก.ค. 2010, 12:43

pongpet เขียน:ร้านดูดีคราบแต่การจัดค่อนข้างยาก แนะนำให้ดูการจักร้านในเวปที่เป็นแบบพิเศษแล้วนำมาดัดแปลงกับร้านคุณ ผมเองก็กำลังจะเปิดร้าน อยากทราบว่าท่านใช้โปรแกรมใดในการออกแบบ รบกวนเปิดเผยได้หรือเปล่า ชอบมากมาย และชื่นชมว่าท่านออกแบบได้หรูมาก

ขอบคุณครับ :redface:
เปิดเผยได้ครับ...อยากให้ทุกคนที่จะเปิดร้านยา
ประหยัดงบด้วยการออกแบบเอง..(โดยเฉพาะร้านผม ไม่ได้เป็นตึกสี่เหลี่ยมแบบปกติ..เลยต้องคิดดีๆก่อน)ศึกษาข้อมูลวัสดุช่างก่อน..แล้วเอาไปให้ช่างทำ
ซึ่งปกติแล้ว ถ้าจ้างมืออาชีพออกแบบเลยเนี่ย..จะเป็นขั้นตอนที่ราคาแพงที่สุด(ผมดูผู้รับงานออกแบบเบ็ดเสร็จหลายเจ้าละ ไม่บอกชื่อดีกว่า..แพงปาดเหงื่อ)

ผมใช้พวก Autocad หรือ 3D max ไม่เป็นและมันยากที่ต้องขึ้นหุ่นโมเดลเอง
.....กว่าที่ผมจะได้โปรแกรมที่ใช้งานง่าย+โปรแกรมฟรี(Open) ...นี่นานเอาการเลย
โแนะนำปรแกรมนี้เลยครับ Sweet Home ใช้งานง่ายสุดๆ(ลองหาใน Google นะครับ)..ไม่ต้องรู้เรื่องคอม ...ลองกดลองจิ้มดูครับ
แล้วแต่งอีกทีด้วย Photoshop ...ส่วนพวกโลโก้ก็ใช้ Photoshop

ผมเป็นคนชอบศิลปะ+เทคโนโลยีอยู่แล้ว
อนาคตหากทำร้านยา..แล้วว่าง...ไม่มีลูกค้า :cry: จะทำสื่อสารสนเทศทางสุขภาพ ...แล้วจะนำมาเผยแพร่ฟรีนะครับ
นี่ผลงานที่เคยทำตอนฝึกงาน ...ใช้งานอยู่ที่ รพ.ผ่าน lan ลองไปแวะชมได้ >>>>> http://somdej17.moph.go.th/osodpisade/
***แต่ถ้าผ่าน internet นี่ช้ามากๆตอนโหลดรอบแรก (ยังไม่ได้ Optimization)
sirivut

โพสต์โดย zartingtong » 30 ก.ค. 2010, 14:07

ระวังเดี๋ยวจะมีคนมาบอกให้มีมุมโน่นมุมนี่ ไม่งั้นจะให้ปิด (ไม่รู้เหมือนกันว่าจะมีไปทำไม?เหมือนห้องเภสัชก็ไม่เคยให้ปรุงยาซักที่) :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย george » 30 ก.ค. 2010, 14:13

ร้านที่ออกแบบไว้ดูสวยมากครับ แนะนิดเดียวว่าประตูบานใหญ่ไม่ควรเปิดได้
เพราะจะเข้าทางของผู้ประสงค์สินค้าแต่ไม่อยากชำระเงิน เดินเข้ามาหยิบง่าย
ออกไปก็ง่าย รอจังหวะมีคนชวนคุยตรงเคาเตอร์ ก็สบโอกาสแล้ว ให้เข้าออก
โดยผ่านหน้าเคาเตอร์ทุกรายจะดีกว่า :razz:
george

โพสต์โดย chanyarat » 30 ก.ค. 2010, 16:01

จะอยู่ร้านคนเดียวหรือมีผู้ช่วยด้วยเหรอคะ แล้วแพลนว่าจะลงยามากน้อยแค่ไหน ในอนาคต
ถ้าอยู่คนเดียว คิดว่าน่าจะเลื่อนเคาน์เตอร์ออกมาให้ติดมุมนะ จะได้มองเห็นส่วนด้านหน้าที่อยู่ไกล ถ้าเลื่อนออกมาแล้วมีที่ว่างพออาจเป็นโต๊ะคอมต่างหากจะได้มีพื้นที่สำหรับวางยาเพิ่ม ทำชั้นต่อด้านบน เคาน์เตอร์ ด้วยดีปะ จะได้วางยาได้เพิ่มขึ้น ถ้ากลัวว่าจะทึบเกินมองไม่เห็นด้านนอก ด้านนอกมองไม่เห็นเรา ก็อาจจะทำตู้ต่อขึ้นไป แต่เว้นตรงกลาง(หมายถึงส่วนที่ติดกะเคาน์เตอร์)สัก 50 cm แล้วก็เอาไว้วางยาพวกยาจัด ยาจ่ายบ่อย ไรงี้ (เภสัชตัวสูงหรือเปล่าคะ) จะได้อยู่ใกล้ตัว ไม่ต้องเดินเข้าไปด้านหลัง ไม่ต้องหันหลังให้ลูกค้าบ่อยๆ ลดความเสี่ยงเรื่องโดนหยิบยาโดยเจตนาไม่จ่าย แต่ถ้าคิดว่าวางยาพอแล้วอันนี้ก็ไม่ต้องก็ได้จะได้ดูไม่รกมาก
แถบเคาน์เตอร์น่าจะทำเป็นกระจกปิดไม่ต้องเป็นประตู ประตูมีอันเดียวก็พอ วางไว้ตรงเสาร์ มุมที่ติดกะเคาน์เตอร์ ใครเข้า-ออกจะได้เห็นหมด กว้าง 4.5 m ทำเป็นส่วนประตูสักครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งที่เหลือวางชั้นอีกสักตัวไหม เอาไว้วางพวกอาหารเสริม กาแฟ ถ้าไม่แน่นจนเกินไป มองจากข้างนอกน่าจะสวย
เรื่องประตู ตั้งใจจะเปิดไว้หรือปิดคะ ถ้าตั้งใจเปิดก็ทำประตูแบบเลื่อนน่าจะดีกว่าเวลาเลื่อนเปิดไม่กินพื้นที่ ไม่เกะกะ แต่ถ้าจะปิด ก็อย่างที่มีคนแนะนำ ว่าทำสัญลักษณ์หรือเขียนไงก็ได้ให้เด่นชัด ว่าเลื่อนเปิด ตามพื้นที่ร้านนี้ประตูผลักอาจไม่เหมาะ
ประมาณนั้น อ่านแล้วเข้าใจไหมคะ ไม่ได้เป็นนักออกแบบนะคะ แค่อยากลองแชร์ดูคะ เผื่อเป็นประโยชน์
Everyone is special in their own way.
chanyarat

โพสต์โดย omegaboy » 30 ก.ค. 2010, 16:55

อืม ผมก็ว่าถ้า ขยับเคาเตอร์ มาชิดขอบประตูเลย ห้องด้านหลังจะกว้างขึ้นไหมครับ และจะได้มองเห็น

ลูกค้า ตรงชั้นโชว์ยาอีกด้านด้วย ถ้าจากรูปนะครับ
omegaboy

โพสต์โดย Barrios » 30 ก.ค. 2010, 16:57

อย่่าลืมเว้นที่ไว้ติดแอร์ ท่อน้ำทิ้ง ป้ายเภสัช ใบอนุญาตร้าน
อ้้อ สุดท้ายถ้ามี sink ไว้สำหรับล้างมือในร้าน จะสะดวกมาก
Barrios

โพสต์โดย omegaboy » 30 ก.ค. 2010, 17:07

รูปภาพ
omegaboy

โพสต์โดย cannabis » 30 ก.ค. 2010, 18:06

ออกแบบร้านได้ดีครับ

ตู้ที่อยู่ไกลน่าจะมีกระจกปิด+ lock ได้นะครับ ลูกค้าคงจะเลือก หากจะเอาเราก็ค่อยเปิดให้อีกที ..... ระวังของหายดีกว่าครับ หายไปชิ้นนึงก็เซงไปทั้งวันเลยนะ

อีกอย่าง น้องอยู่จังหวัดอะไรครับ ไปถาม สสจ.จังหวัดนั้นก่อนนะครับว่าชื่อร้านน้องตั้งอย่างนี้อนุญาตได้ไหม (ถ้าได้ทำรายละเอียดแล้วให้เค้าเซ็นรับทราบมาเลย จะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง...เดี๋ยวต้องมานั่งเปลี่ยนชื่อป้าย มันไม่คุ้ม) เพราะคำว่ายาดีบางที่ก็ให้ บางที่ก็ไม่ให้ครับ
cannabis

โพสต์โดย mingrx19 » 30 ก.ค. 2010, 18:18

แดดส่องด้านไหนคะ
เพราะว่า ระวังยาที่วางบนชั้นหน้าประตูน่ะค่ะ เดี๋ยวสีมันจะซีด
mingrx19

โพสต์โดย pugghub » 30 ก.ค. 2010, 21:32

ตรงสติกเกอร์ติดกระจก เคยไปประชุมกับสภาเภสัช เหมือนเค้าไม่แนะนำให้ใช้คำว่า ฟรี อ่ะค่ะ
ร้านยาจะต้องมี sink สำหรับล้างมือด้วยน่าจะดีนะคะ
ORDINARY GUY TRIES TO BE BETTER
pugghub

โพสต์โดย sirivut » 30 ก.ค. 2010, 22:39

chanyarat เขียน:จะอยู่ร้านคนเดียวหรือมีผู้ช่วยด้วยเหรอคะ แล้วแพลนว่าจะลงยามากน้อยแค่ไหน ในอนาคต
ถ้าอยู่คนเดียว คิดว่าน่าจะเลื่อนเคาน์เตอร์ออกมาให้ติดมุมนะ จะได้มองเห็นส่วนด้านหน้าที่อยู่ไกล ถ้าเลื่อนออกมาแล้วมีที่ว่างพออาจเป็นโต๊ะคอมต่างหากจะได้มีพื้นที่สำหรับวางยาเพิ่ม ทำชั้นต่อด้านบน เคาน์เตอร์ ด้วยดีปะ จะได้วางยาได้เพิ่มขึ้น ถ้ากลัวว่าจะทึบเกินมองไม่เห็นด้านนอก ด้านนอกมองไม่เห็นเรา ก็อาจจะทำตู้ต่อขึ้นไป แต่เว้นตรงกลาง(หมายถึงส่วนที่ติดกะเคาน์เตอร์)สัก 50 cm แล้วก็เอาไว้วางยาพวกยาจัด ยาจ่ายบ่อย ไรงี้ (เภสัชตัวสูงหรือเปล่าคะ) จะได้อยู่ใกล้ตัว ไม่ต้องเดินเข้าไปด้านหลัง ไม่ต้องหันหลังให้ลูกค้าบ่อยๆ ลดความเสี่ยงเรื่องโดนหยิบยาโดยเจตนาไม่จ่าย แต่ถ้าคิดว่าวางยาพอแล้วอันนี้ก็ไม่ต้องก็ได้จะได้ดูไม่รกมาก
แถบเคาน์เตอร์น่าจะทำเป็นกระจกปิดไม่ต้องเป็นประตู ประตูมีอันเดียวก็พอ วางไว้ตรงเสาร์ มุมที่ติดกะเคาน์เตอร์ ใครเข้า-ออกจะได้เห็นหมด กว้าง 4.5 m ทำเป็นส่วนประตูสักครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งที่เหลือวางชั้นอีกสักตัวไหม เอาไว้วางพวกอาหารเสริม กาแฟ ถ้าไม่แน่นจนเกินไป มองจากข้างนอกน่าจะสวย
เรื่องประตู ตั้งใจจะเปิดไว้หรือปิดคะ ถ้าตั้งใจเปิดก็ทำประตูแบบเลื่อนน่าจะดีกว่าเวลาเลื่อนเปิดไม่กินพื้นที่ ไม่เกะกะ แต่ถ้าจะปิด ก็อย่างที่มีคนแนะนำ ว่าทำสัญลักษณ์หรือเขียนไงก็ได้ให้เด่นชัด ว่าเลื่อนเปิด ตามพื้นที่ร้านนี้ประตูผลักอาจไม่เหมาะ
ประมาณนั้น อ่านแล้วเข้าใจไหมคะ ไม่ได้เป็นนักออกแบบนะคะ แค่อยากลองแชร์ดูคะ เผื่อเป็นประโยชน์

ผมอ่านแล้วพยายามนึกภาพตาม
ผมอยากจะเพิ่มตู้เหมือนกัน ไอเดียดีครับ จะลองไปดู พ.ท. จริง ว่าทำได้ไหม
"...ากลัวว่าจะทึบเกินมองไม่เห็นด้านนอก ด้านนอกมองไม่เห็นเรา ก็อาจจะทำตู้ต่อขึ้นไป แต่เว้นตรงกลาง(หมายถึงส่วนที่ติดกะเคาน์เตอร์)สัก 50 cm แล้วก็เอาไว้วางยาพวกยาจัด ยาจ่ายบ่อย ไรงี้ (เภสัชตัวสูงหรือเปล่าคะ)" เภสัชตัวเตี้ยครับ :biggrin:
ส่วนด้านทางเข้าที่ติดมุมแหลม เนี่ย เป็นทางเข้าหลัก ร้าน อยากจะเพิ่มตู้ แต่ร้านคงทึบแน่เลย
sirivut

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้