New Document

ร้านยาชานมโดยเภสัชกรตลอดวัน แต่ไม่ตลอดคืนนะค้าบ 3 ปีแว้ว

เภสัชกรร้านยา

Re: อยู่ร้านยาอย่างมีความสุขนะครับ

โพสต์โดย sting19 » 29 เม.ย. 2009, 14:37

ดีๆๆๆครับ

สู้ๆๆๆครับ

จะมาติดตามต่อไปครับ

:wink: :wink: :wink:
sting19

Re: อยู่ร้านยาอย่างมีความสุขนะครับ

โพสต์โดย jirunthanin » 30 เม.ย. 2009, 13:42

เปิดร้านมา 3 ปี ก็มีท้อแท้ บ้าง แต่ถ้าเรายังคง มาตรฐานวิชาชีพเราไว้ และ หาความรู้ตลอดเวลา รับรองอยู่ร้านได้ไม่มีเบื่อ ลูกค้าจะมาขอคำปรึกษาเราเรื่อยๆๆ จิงๆๆ เพื่อนคุยแก้เหงาดี
jirunthanin

โพสต์โดย น้องพราวด์ » 01 พ.ค. 2009, 16:12

ชอบจังคะ
อ่านแล้วน่าติดตาม
จะมาอ่านบ่อยๆนะคะ
น้องพราวด์

จขกท TDPharm : อยู่ร้านยาอย่างมีความสุขนะครับ

โพสต์โดย TDPharm » 03 พ.ค. 2009, 08:57

.. .
แก้ไขล่าสุดโดย TDPharm เมื่อ 16 พ.ย. 2010, 11:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
TDPharm

โพสต์โดย oum » 03 พ.ค. 2009, 10:03

ขอสอบถามหน่อยค่ะว่า
ยอดแต่ละวันประมาณ xxxx นี่โอเคป่าวคะ :smile:
oum

โพสต์โดย นิวัช » 04 พ.ค. 2009, 12:20

oum เขียน:ขอสอบถามหน่อยค่ะว่า
ยอดแต่ละวันประมาณ xxxx นี่โอเคป่าวคะ :smile:

ไม่อยากให้ Post ราคา รายได้ในห้องเปิดนะครับ คนภายนอกมาเห็นได้นะครับ

ลืมบอกไป รายได้ที่น้องบอกมา เข้า Vat ได้แน่นอนครับ :lol: :lol: :lol:
นิวัช

โพสต์โดย khimkhim » 04 พ.ค. 2009, 13:12

เพลง ที่คิดถึงเพราะรักเธอใช่ไหม อัลบั้ม sleepless soceity ค่ะ
ชอบๆ แต่ไม่มีคนห้คิดถึงอ่ะ ฮ่าๆๆๆๆ
khimkhim

โพสต์โดย TDPharm » 07 พ.ค. 2009, 13:08

...
แก้ไขล่าสุดโดย TDPharm เมื่อ 16 พ.ย. 2010, 11:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
TDPharm

โพสต์โดย sting19 » 07 พ.ค. 2009, 13:41

ไหงมาแนวอกหักซะงั้น
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
sting19

โพสต์โดย puri » 08 พ.ค. 2009, 12:44

ถ้าผู้หญิงทำให้เจ็บช้ำลองปรึกษาเพื่อนชายดูมั๊ยครับ H54
puri

โพสต์โดย olive_green » 08 พ.ค. 2009, 13:01

เพิ่งเปิดร้านเหมือนกันค่ะ คล้ายๆกับคุณนนท์เลย เปิดตอนปลายปีที่แล้วเหมือนกัน
ยอดขายก็ค่อยๆเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเหมือนกันค่ะ ทำเลก็อยู่ชานเมืองแถบอุตสาหกรรมที่มีคนต่างถิ่นมาทำงานกันค่ะ
มีความสุขมากๆเลยค่ะ รู้สึกว่าได้เป็นส่วนหนึ่งที่ได้ช่วยเหลือคน เพราะคนต่างถิ่นอย่างนี้มักไม่ค่อยไปโรงพยาบาล
แถวนี้ก็มีแต่สถานพยาบาลที่ไม่ใช่แพทย์เปิด จ่ายยามั่วมากๆ แพงด้วยค่ะ
ทำให้เห็นว่าการสาธารณสุขไทยยังขาดอีกเยอะค่ะ ขาดอีกในหลายๆด้าน
ที่นี่มีคนต่างถิ่นมาทำงานเยอะมากๆ และขาดความรู้ความเข้าใจในเรื่องของสุขภาพเกือบ90%
เป็นต้นว่า เด็กเพิ่งคลอดเวลากินนมต้องเอาฉี่ของเด็กเช็ดลิ้น ผลคือเชื้อราเต็มปากสิคะ
หรือยาล้างไตเนี่ย หากันจริงๆ ไม่ใช่ว่าแค่ปวดหลังแล้วจะกินยาล้างไตนะคะ
ทำงานหนักไม่ได้มีอาการอะไรเลยอยากกินเพื่อล้างให้ไตสะอาดเฉยๆ หรือปวดท้องจุกแน่นลิ้นปี่
ประมาณว่าเป็นโรคกระเพาะเรื้อรังอ่ะค่ะ แล้วกินแต่ยาธาตุไม่ยอมหายก็คิดว่าไตเสียจะกินยาล้างไต
หรือ ทำงานเชื่อมเหล็ก ควันเชื่อมเข้าตา เข้าจมูกอยากล้างไต ที่หนักสุดมีลูกค้ามาขอซื้อยาล้างไต
แล้วเล่าให้ฟังว่าที่ผ่านมาทุกปีจะให้น้ำเกลือเพื่อล้างไต ทำความสะอาด แต่ปีนี้จะกินยาเม็ดเอา ถามว่าไปให้ที่ไหน
(ด้วยความงงว่าหมอที่ไหนจะให้น้ำเกลือคนไข้ด้วยเหตุผลนี้)
ลูกค้าบอกว่า ซื้อน้ำเกลือมาให้ตัวเอง แทงเข็มเองอ่ะ หวาดเสียวที่สุด... นี่ล่ะนะการสาธารณสุขไทย
เวลาเจอเคสล้างไตก็จับให้คำปรึกษายาวยืด บางคนก็เข้าใจบางคนก็ต่อว่าเรา ก็ทำใจค่ะ ได้บ้างไม่ได้บ้างก็ยังดี
อย่างน้อยที่สุดเราสามารถมีส่วนช่วยก็ภูมิใจแล้วค่ะ แล้วพี่ๆมีวิธีการทำความเข้าใจกับลูกค้ายังไงบ้างคะ
แนะนำกันบ้างนะคะจะได้นำมาใช้ช่วยเหลือคนต่อไปค่ะ...แล้ววันหลังจะมาเล่าใหม่นะคะ
olive_green

โพสต์โดย SkoopY » 09 พ.ค. 2009, 00:59

พึ่งได้มาอ่านกระทู้ค่ะ

ตอนนี้เป็นนิสิตเภสัชอยู่กำลังฝึกงานอยู่ที่ร้านยา โดยส่วนตัวแล้วอยากเปิดร้านยา แต่พอมาเห็นแล้วรู้สึกยากแล้วก็ท้อแท้มาก

เหมือนกับมันต้องรู้อะไรเยอะแล้วถ้าไม่ใช่ร้านเก่าแก่ ก็รู้สึกกลัวว่าจะไปไม่รอด

พอมาเห็นกระทู้พี่แล้วรู้สึกมีกำลังใจขึ้นมาบ้าง

แต่พี่ก็ต้องเก่งมากๆเลยนะคะ วันนี้คนไข้ประมาณ100คนเนี่ยถือว่าเยอะมั้ยคะ เพราะร้านที่หนูฝึกเนี่ยคนเข้าเยอะมาก

คนไข้ชอบเข้ามาพร้อมๆกันอ่ะ แล้วขายไม่ทัน แต่ช่วงว่างก็ว่างนะคะ

อืมเรื่องยาเพียแคมที่ร้านที่หนูฝึกก็มี ตอนแรกๆหนูก็งงว่ายาไรเพียแคมตอนหลังเค้ามาซื้อบ่อยก็จำได้

ร้านพี่มียาเยอะมั้ยคะ ตอนเปิดร้านพี่ลงทุนไปเยอะมั้ยอ่ะพอจะบอกได้มั้ย แล้วร้านเช่าหรือของตัวเอง ร้านพี่ขายแต่ยาใช่มั้ยคะ
SkoopY

โพสต์โดย HoMe_Rx » 09 พ.ค. 2009, 10:31

มาให้กำลังใจเพื่อนร่วมอาชีพค่ะ
พี่เองก้อเปิดร้านยามาได้1ปีกะ1เดือนหน่อยๆ..แรกๆก้อย่างผมเลย
แต่เราทำด้วยใจเต็มที่กะมัน
ยิ้มแย้มและมันใจในวิชาชีพเรา
หาจุดเด่นของเราเพราะนอกจากวิชาชีพที่ต้องมีแล้วก้อนี่แหล่ะน้อ..จุดเด่นของใครของมัน
ของผมอาจจะหน้าตา..(เห้อ..พี่อยากหน้าใสเหมือนผมบ้างอะ.)

พี่มาอ่านเรื่องราวของผมทำให้นึกถึงตอนตัวเองเปิดร้านใหม่ๆ
ไฟแรงอย่างนี้
ช่วงแรกๆก้อเงียบแหล่ะแต่อาศัยจุดเด่นพูดมากๆให้ข้อมูลมากๆ
จับประเด็นลูกค้าได้ (ว่าเค้าต้องการอะไร..) ก้อมีชัยไปกว่าครึ่ง

ช่วงๆแรกๆที่พี่อยู่ก้อเงียบๆ
เบื่อพี่ก้อปิดร้านไปฟิตเนสเลย
หลังๆก้อ่านเพชรพระอุมา..ฮ่าๆๆ (คิดดูว่างแค่ไหน..)
จนตอนหลังยอดและจำนวนคนก้อมาขึ้นๆ..
หลังๆลูกค้าก้อติดใจเราก้อบอกต่อๆกันมากขึ้น..คือความภูมิใจอย่างนึง
มีคนใช้แล้วหาย..ประมาณนี้..หรือแค่เภสัชร้านแนะนำดีแค่นี้ก้อยิ้มแก้มปริแล้วว ฮ่าๆๆ

ส่วนอย่างอื่นที่ทำเพื่อหารายด้เพิ่มเติม
อันนี้ขึ้นอยู่กับว่าเรามีเวลามากน้อยแค่ไหนช่วงไหน
อย่างของพี่ตอนนี้สนใจทำเบเกอรี่ ตอนบ่ายๆจะเงียบและเราเองก้อสนใจด้านนี้
ถ้าจำไม่ผิดมีพี่ๆในนี้ของเราเหมือนกันที่ทำร้านยาและรับทำขนมด้วย

บางคนอาจจะหาอย่างอื่นที่เราสนใจและถนัดทำเพิ่มนะคะ..
แต่กรณีของน้องเวลาพักผ่อนยังไม่ค่อยมีเลยพี่ว่าอนาคตอาจจะต้องหาคนมาแทน
มาเวียนหรือพาร์ทไทม์บ้างนะคะ

สุดท้ายทำในสิ่งที่เรารักและทำให้ดีที่สุด.
ในขณะที่ไม่ตึงหรือหย่อนเกินไป..

ขอบคุณความสุขที่แบ่งปันเติมให้กันนะคะ..
HoMe_Rx

โพสต์โดย mama » 10 พ.ค. 2009, 19:46

ช่วงเช้าทำงานในระบบ ช่วงเย็นเปิดร้าน (ไม่ได้ให้คนอื่นดูแลร้านให้) ไม่อยู่ก็ปิด
ช่วงแรกลูกค้าจะงงมาก เปิดบ้างปิดบ้าง ยอมรับเป็นข้อเสีย แต่ลูกค้าไม่น้อยที่รอ
ชนิดที่ว่ามาช่วยเปิดประตูร้าน จนเราอึ้งไปเลย
ตอนนี้พยายามเปิดตลอดไม่หยุดตามอารมณ์ :biggrin:
ตั้งแต่เปิดร้านยามา มีความสุขมาก เหมือนได้ใช้วิชาความรู้ในการช่วยเหลือผู้ป่วย
บางครั้งเข้ามาซื้อยา แล้วไม่มีความจำเป็นต้องได้รับยา ก็ไม่จ่ายยา ตอนแรกเค้าก็งง แต่เราก็ให้คำแนะนำการปฏิบัติตัว
ตอนหลังก็กลายมาเป็นลูกค้าประจำ แถมซื้อขนมมาฝากด้วย :razz:
วันเสาร์อาทิตย์มีเวลาเยอะก็จะทำเอกสารช่วยประกอบการให้ความรู้ หรือบางครั้งก็จะเอางานจากที่ทำงานมานั่งทำ

อยากจะบอกว่า เปิดร้านแล้วมีความสุขจัง ได้ใช้ความรู้ที่เรามี และเพิ่มพูนความรู้ up ตัวเองเรื่อยๆๆๆๆๆ
mama

TDPharm coming back again

โพสต์โดย TDPharm » 13 พ.ค. 2009, 09:27

...
แก้ไขล่าสุดโดย TDPharm เมื่อ 16 พ.ย. 2010, 11:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
TDPharm

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้