New Document

พวกเราตั้งค่าตัวเภสัชกรเราเอง..ไว้ที่ร้านยาของเรากันไหมครับ

เภสัชกรร้านยา

พวกเราตั้งค่าตัวเภสัชกรเราเอง..ไว้ที่ร้านยาของเรากันไหมครับ

โพสต์โดย morya » 14 พ.ค. 2007, 11:34

ที่ตั้งกระทู้นี้ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพราะผมก็มานั่งคิดคิดดูในแต่ละวัน คิดไปคิดมาผมรู้สึกว่าผมตั้งค่าตัวเภสัชกรของผมเองไว้ที่ร้านขายยยาของผมเองไม่กี่บาทเลยแฮะ
1.ตั้งแต่เปิดร้านขายยามากว่า 10 กว่าปีแล้ว ผมไม่รู้ว่าเงินทองผมหายไปไหนหมด ไม่เห็นมีเงินเก็บกับเค้าสักที เงินเดือนแต่ละเดือนที่โรงพยาบาลก็เอามาจ่ายค่ายาในร้านเกือบหมดทุกเดือน กลายเป็นเงินเดือนในโรงพยาบาลมาจ่ายค่ายาในร้าน เงินขายยาที่ร้านเอาใช้จ่ายประจำวัน ผ่อนรถ ผ่อนบ้าน
2.ปัจจุบัน มี รถ 1 คัน กำลังผ่อนอยู่ มีร้านยา 1 ร้าน ก็กำลังผ่อนอยู่
3.ปัจจุบัน มีเมีย 1 คน ก็หมดการผ่อนแล้ว อิอิอิอิ ลูก2 คน ก็กำลังเรียนอยู่
4.สรุปแล้วเงินเก็บมีไม่กี่บาท มีแค่ 5 หลัก น้อยไปไหมครับ
แปลกจังนะคัรบเปิดร้านมา 10 กว่าปี รับราชการมาก็เงินเดือนจะตันที่ซี 7 อยู่แล้ว
พอมาคิดดู ตกลงเราตั้งค่าตัวเราเองที่ร้านยาของเราเท่าไหร่กันแน่  คิดไปคิดมา หรือว่าเราขายยาโดยไม่มีค่าตัวเภสัชกรเองกันแน่
แฮ่แฮ่...นี่คือชีวิตจริงของเภสัชกรไทยของผมเอง
morya

Re: พวกเราตั้งค่าตัวเภสัชกรเราเอง..ไว้ที่ร้านยาของเรากันไหมครับ

โพสต์โดย apotheker » 14 พ.ค. 2007, 11:47

อย่าไปคิดมากเลย คนเราเกิดมาก็มาแต่ตัว ตายไปก็ไปแต่ตัว ขอเพียงเราทำแล้วมีความสุขก็พอ คิดมากเดี๋ยวจะเป็นทุกข์นะ  :wink:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: พวกเราตั้งค่าตัวเภสัชกรเราเอง..ไว้ที่ร้านยาของเรากันไหมครับ

โพสต์โดย winds » 14 พ.ค. 2007, 12:05

ตั้งค่ะ แต่ตั้งไว้แค่สามพันบาทต่อเดือน...
ไม่อยากตั้งเยอะค่ะ เดี๋ยวบัญชีติดแดง...

ของหนูแย่กว่าพี่อีกนะคะ เพราะไม่มีงานประจำทำค่ะ เฝ้าร้านอย่างเดียวเลย
อาศัยว่าเกาะพ่อเกาะแม่อยู่ เลยพออยู่ได้ไปวันๆค่ะ
ขืนไปตั้งค่าตัวหมื่นสองหมื่น ติดลบทุกเดือนพอดีค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย winds เมื่อ 14 พ.ค. 2007, 12:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
winds

โพสต์โดย kohboy » 14 พ.ค. 2007, 12:08

ในความเห็นของผมในเรื่องนี้นะครับ
ควรทำครับ แต่ให้ทำใจ และยืดหยุ่นให้มากหากเราเป็นตัวหลักในการหาเงิน เพราะเราต้องหมุน และ หมุนเงิน
แต่ถ้ายอดขายเยอะๆๆย่างท่านอโป ก็ตั้งค่าตัวไว้ซักหกเจ็ดหมื่น ฝากแบ้งค์แบบลืมๆไว้ทุกเดือนก็ได้

ของผมใช้วิธีพิศดารครับ
โดยการให้ค่าตัวรายวัน ตามจำนวนคนที่ผมต้องรับผิดชอบ
เช่นตอนนี้รับผิดชอบอยู่๘คน ก็ให้ค่าตัวผมเองวันละ๘๐๐
หักยอดนี้ไว้ทุกเดือน
ยอดเงินรวมของเดือนนี้ เอาไปใช้เดือนหน้า
ถ้าเหลือก็เก็บไว้บ้าง เอาไปเที่ยวบ้าง ซึ่งส่วนใหญ่จะคิดว่าเป็นงบเอนเทอร์เทนสะสม ฮ่าฮ่า

ที่เหลือจาก๘๐๐บาท จับไปหมุน และใช้หนี้ หมดเรย

นี่พูดถึงเฉพาะเรื่องค่าตัวนะครับ
วันหลังจะเล่าเรื่องการหมุนอุตลุดให้ฟัง...ถ้าได้ไปมีตติ้ง
อิอิอิ
kohboy

โพสต์โดย PHARMA » 14 พ.ค. 2007, 13:56

apotheker เขียน:อย่าไปคิดมากเลย คนเราเกิดมาก็มาแต่ตัว ตายไปก็ไปแต่ตัว ขอเพียงเราทำแล้วมีความสุขก็พอ คิดมากเดี๋ยวจะเป็นทุกข์นะ  :wink:

พูดได้สิ คนนี้ทำร้านยามาไม่ถึง10ปี มีเงินเหลือซื้อตึกซื้อบ้าน ซื้อเมียและมีลูก :D
แก้ไขล่าสุดโดย PHARMA เมื่อ 14 พ.ค. 2007, 13:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

โพสต์โดย rxkku » 14 พ.ค. 2007, 14:38

ผมเองทำโรงงานยา ไม่สามารถเอาใบประกอบมาเปิดร้านได้  ต้องจ้างรุ่นน้องแขวนป้ายทั้งๆที่เราเป็นเภสัชเอง จ้างเดือนละ 5000 บาท  รู้สึกน้อยใจกฏหมายที่ทำให้วิชาชีพเราสู้หมอไม่ได้ เพราะหมอเลิกงานแล้วยังมาเปิดคลีนิคได้ แต่เภสัชโรงงานทำไม่ได้เพราะใบอยู่ที่โรงงาน
rxkku

โพสต์โดย apotheker » 14 พ.ค. 2007, 14:53

PHARMA เขียน:พูดได้สิ คนนี้ทำร้านยามาไม่ถึง10ปี มีเงินเหลือซื้อตึกซื้อบ้าน ซื้อเมียและมีลูก :D

เมียกับลูกไม่ได้ใช้เงินซื้อครับ :lol:
จริงๆก็คงต้องคิดเหมือนกันครับ คิดเป็นค่าเสียโอกาส เช่นถ้าไม่เปิดร้านแล้วเราจะได้เงินเท่าไรถ้าไปทำอย่างอื่น หรือถ้าเป็นเภสัช รพ. เราก็จะได้ค่าวิชาชีพ5000บาทเป็นต้น

rxkku เขียน:ผมเองทำโรงงานยา ไม่สามารถเอาใบประกอบมาเปิดร้านได้  ต้องจ้างรุ่นน้องแขวนป้ายทั้งๆที่เราเป็นเภสัชเอง จ้างเดือนละ 5000 บาท  รู้สึกน้อยใจกฏหมายที่ทำให้วิชาชีพเราสู้หมอไม่ได้ เพราะหมอเลิกงานแล้วยังมาเปิดคลีนิคได้ แต่เภสัชโรงงานทำไม่ได้เพราะใบอยู่ที่โรงงาน

เห็นเค้าว่ากฎหมายใหม่จะแก้ให้เภสัชคนนึงเอาใบไปใช้ได้มากกว่า1ที่นะครับ แต่ ต่างเวลากัน ตามจริง
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย PHARMA » 14 พ.ค. 2007, 16:03

แค่ทำงานและใช้ได้คนละ1ที่ ยังคุมยากแขวนป้ายกันกระจาย
แล้วนี่จะแก้ให้ทำได้หลายที่คนละเวลา คิดไรอยู่เนี่ย
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

โพสต์โดย apotheker » 14 พ.ค. 2007, 16:12

เดี๋ยวนี้เค้ามีคอมพิวเตอร์ ไม่ยากหรอก การที่มันคุมกันอยู่แบบทุกวันนี้มันไม่ใช่เรื่องคุมทีเดียวหรือ2ที่ แต่เป็นเรื่องของการไม่เอาจริงกัน
ทำไมต้องแก้กฎหมายให้เป็นแบบนี้
ยกตัวอย่างร้านขายยาคณะเภสัชมีเภสัชอยู่ประจำแต่หน้าไม่ตรงกับคนที่ขออนุญาตไว้ หรือ ร้านขายยาที่เปิดวันหนึ่ง14ชม. มีเภสัช2กะ ก็จะมีเภสัชไม่ตรงกับที่ขออนุญาตไว้
แสดงให้เห็นถึงข้อบกพร่องของกฎหมายจึงจำเป็นต้องแก้กฎหมายให้ เภสัช1คน สามารถใช้ใบอนุญาตได้หลายที่ แต่ที่สำคัญคือในเวลาที่ระบุไว้ต้องไม่ทับซ้อนกัน หรือขาดความเป็นไปได้ ซึ่งผมว่าเทคโนโลยีสมัยนี้ตรวจสอบได้ไม่ยากเลย

แต่จะบอกว่าเรื่องนี้ผมได้ยินมาปีกว่าแล้วหละ ยังไม่ออกมาเป็นรูปธรรมสักที :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย winds » 14 พ.ค. 2007, 16:16

จะว่าไปมันเป็นเรื่องของจิตสำนึกล้วนๆ

ทุกวันนี้ก็จะแปรสภาพจากเภสัชกรร้านขายยาไปเป็นเภสัชกรร้ายขายยาแล้ว...
เหนื่อยใจ
winds

โพสต์โดย sakarin » 14 พ.ค. 2007, 19:20

จริง ๆ ที่พี่ได้เงินหมุนเวียนมาก มาย ไปใช้หนี้ใช้สิน นั่นแหละพี่ค่าเภสัชกรแหละ ถามว่าพี่จะมีเงินก็บเพิ่มขึ้นแต่หนี้ก็เบี้ยหัวแตก ให้กินดอกไปเรื่อย ไม่ยุบซะที แล้วงัยค่ะ สุดท้ายเงินเก็บก็ต้องไปใช้หนี้อีกจนได้
    อย่างน้องนี่เปิดร้านด้วยทุน 300000 บาทเมื่อสามปีที่แล้ว แล้วเอาไรที่ได้จากการขานยาตอนเย็น  + เงินข้าราชการ ที่ทำประจำ+ เงิน part time เอกชนในช่วงเสาร์ อาทิตย์ มาซื้อตึกอาคารพาณิชน์ 3 ชั้นครึ่ง ในทำเลที่ดีกว่า แล้วตอนนี้ย้ายร้านใหม่มาได้ 2 เดือน รายได้ดีกว่าร้านเดิม แต่กระนั้นซื้อตึกก็ต้องกู้เพิ่มนะค่ะ แต่ต่างตรงร้านใหม่เป็นร้านของตัวเองละ จากเดิมของในร้านเริ่มต้นเพียง 150000 แต่ตอนนี้สิ มูลค่าของในร้านราคาไม่น่าจะต่ำกว่า 500000 แล้วหรือมากกว่า แต่ถามว่าเรามีเงินเก็บเป็นก้อนมั๊ย ก็มีแค่ 5 หลักเหมือนกัน แต่ก็ยังมีหนี้ค่ะ หนี้ตึกที่ซื้อมา แต่ชีวิตสุขสบายขึ้น ร้านดีขึ้น ชีวิตราชการก็ดี อยู่ไม่อดอยากใช้จ่ายได้คล่องมือ ครอบครัวมีความสุข ลูกไม่ขาดสารอาหาร สามีไม่มีเมียน้อย นั่นแหละค่ะ  ค่าตัวเภสัชกรแหละ เหนื่อย แต่คุ้ม ถามว่าถ้าเราไม่เริ่มร้านขายยาเมื่อสามปีก่อน จะมีอย่างนี้หรือไม่ พี่จะมีเก็บก็ต่อเมื่อไม่มีหนี้ และไม่ฟุ้งเฟ้อค่ะ ที่มีเก็บ 5 หลักตอนนี้ถามว่าถ้าเอาไปใช้หนี้ก็เท่ากับไม่มีเก็บเลย แต่นี่เรายังต้องการเงินสำรอง สรุป 5 หลักที่ว่าก็ยังไม่ใช่เงินเก็บอยู่ดี
      ยังงัยร้านที่เปิดอยู่ ค่าตัวเภสัชกรก็เกินคุ้มแล้ว แค่ได้ทำอะไรเพื่อชุมชนบ้าง แค่นี้ก็คุ้มกับการได้เป็นเภสัชกรแล้วค่ะพี่ ไอค่าตงค่าตัว หนูว่า เกินคุ้มยิ่งกว่า
sakarin

text

โพสต์โดย azzuri » 15 พ.ค. 2007, 10:23

เงินกำลังหมุนไป กำลังหมุนมา
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri

โพสต์โดย konis » 19 พ.ค. 2007, 11:38

:mickey: ตอนนี้เงินเก็บไม่ต้องพูดถึงคะ เอาแต่ละเดือนให้รอดก่อน ก็จะแย่แล้วคะ คิดถึงตอนทำงานประจำ ก็มีเงินเก็บ มีเวลาไปเดินช็อป แต่เหนื่อย ตอนนี้มาเปิดร้าน ยังไม่มีเงินเก็บ ไม่มีสมบัติสักชิ้น ไม่มีเวลาช็อป(มาจากการไม่มีเงิน) แต่ก็มีความสุขตามอัตภาพ ใช้ชีวิตไม่เร่งรีบ พี่ดีกว่าหนุเยอะเลยคะ อย่าน้อยค่าตัวพี่ก็อยู่ในรูป อสังหาริมทรัพย์ ถ้าเอามาขายก็ได้หลายเติบ อิอิ:mickey:
(n_n) ..ทำชีวิตให้ได้ดี และมีสุข ..(o_O)
konis

โพสต์โดย pharmakop » 19 พ.ค. 2007, 20:56

ยังดีที่มีเงินเก็บครับ  :cry: :cry: :cry:
pharmakop

โพสต์โดย morya » 20 พ.ค. 2007, 09:37

sakarin เขียน:     ครอบครัวมีความสุข ลูกไม่ขาดสารอาหาร สามีไม่มีเมียน้อย นั่นแหละค่ะ  ค่าตัวเภสัชกรแหละ เหนื่อย แต่คุ้ม

ขออนุญาตสงสัยครับ  สามีไม่มีเมียน้อย นี่เป็นค่าตัวเภสัชกร ยังไงครับ อิอิอิ
แก้ไขล่าสุดโดย morya เมื่อ 20 พ.ค. 2007, 09:40, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
morya

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้