New Document

ปลงที่สุดเท่าที่เคยเปิดร้านมา

เภสัชกรร้านยา

Re: ปลงที่สุดเท่าที่เคยเปิดร้านมา

โพสต์โดย winds » 22 มิ.ย. 2007, 11:52

แล้วเราก็มาบ่นให้เภสัชด้วยกันฟังเหมือนเดิม
ช้ำใจดีนะคะ...
สู้ต่อไปพี่ๆน้องๆทุกคน
winds
Global Moderator

Re: ปลงที่สุดเท่าที่เคยเปิดร้านมา

โพสต์โดย nnuutt_3 » 27 มิ.ย. 2007, 15:14

ของผมไม่เรียกว่า...ปลง...แต่เซ็งมากกว่า
เปิดร้านยามาปีกว่า...พอมีลูกค้าบ้าง..เป็นร้านยาในชุมชน

มีน้องผู้ชายคนนึงเหงือกบวมแล้วก็ปวดมาหา
ซักประวัติเรียบร้อยแล้ว..ก็จ่าย antibiotic ให้ ไป1 อาทิตย์
ครบอาทิตย์น้องเขากลับมาใหม่  ยังไม่ดีขึ้น
ผมก็แนะนำให้ไปหาหมอ..เผื่อจะเป็นมากกว่าที่เห็นข้างนอก
เย็นวันรุ่งขึ้น..น้องเขากลับมาใหม่..แล้วพูดว่า
"พี่..หมอบอกว่าพี่จัดหาให้ผมผิด  เขาถามว่าร้านไหนต่อไปอย่าไปซื้อยากินเองนะต่อให้เป็นเภสัชขายก็เถอะ  แล้วก็หัวเราะใส่ผมใหญ่เลย"
ผมก็งง  ถามดูรู้ว่าเป็นคลินิกในตลาดหมอในจังหวัดเดียวกันนี่แหละ
แล้วน้องเขาก็เอายาของหมอให้ดู
ประทานโทษเถอะ..ตัวยาตัวเดียวกันแต่เปลี่ยนสีปลอกแคปซูลเท่านั้นเอง

ผมงี้ควันแทบออกหู  แฟนต้องออกมาช่วยอธิบายด้วย
แต่ดูเหมือนน้องเขาจะฝังใจที่หมอบอกแล้วว่าร้านผมจัดยาผิด

ผมไม่เข้าใจ..ว่าเรามีระเบียบทุกอย่างในการไม่ก้าวก่ายล่วงเกินวิชาชีพอื่น
แม้กระทั่งในกฎเกณฑ์ของร้านยาคุณภาพ
แต่วิชาชีพอื่นกลับทำในสิ่งตรงกันข้าม..
ผมไม่ได้อยากทำอย่างเขา  เพียงแต่สงสัยว่า...
เขาพูดแบบนั้นได้ยังไง  โกหกและให้ร้ายคนอื่นหน้าด้านๆ แบบนี้ได้ไง
เภสัชศาสตร์..เราเป็นหนึ่งเดียวกัน..
nnuutt_3

โพสต์โดย Pharm_RS_KK » 27 มิ.ย. 2007, 18:08

:lol:สภาเภสัชกรรม ทำหน้าที่เป็นแฟนบอล  พวกเราเภสัชกร กับวิชาชีพอื่น ๆ หรือไม่ใช่วิชาชีพ แต่ขายยาเป็นอาชีพ รับบทเป็นผู้เล่น  นี่ยังดีนะ ที่เภสัชกร ยังไม่เปลี่ยนฐานะเป็นลูกฟุตบอล ให้ใครต่อใครเตะเล่นน่ะ :neutral: :neutral: :neutral:
อดีต...ผ่านไปแล้ว  อนาคต...ยังมาไม่ถึง  ปัจจุบัน...เป็นเภสัชกร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pharm_RS_KK

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้