New Document

ยาลดความอยากอาหารเป็นแผง ยเป็นเม็ดกลมธรรมดามีอะไรบ้างคะและยารักษาสิว

เภสัชกรร้านยา

ยาลดความอยากอาหารเป็นแผง ยเป็นเม็ดกลมธรรมดามีอะไรบ้างคะและยารักษาสิว

โพสต์โดย konis » 04 พ.ค. 2007, 10:23

:mickey: พอดีมีลูกค้ามาถามคะบอกเคยไปซื้อตามร้านขายยา เป็นแผงข้างในเม็ดสีขาว อยากรู้ว่ามันคือยาอะไร แล้วยาลดความอยากอาหารที่ขายในร้านยาได้ และที่นิยมจ่ายคือยาอะไรคะ และยารักษาสิวตัวไหนที่ขายดีบ้างคะ พอดีมีลูกค้ามาถาม เลยจะเอามาขายคะ แล้วขออีกคำถามคะ มีลุกค้ามาขอซื้อยาแก้ช้ำใน เพราะรถจักรยานยนต์ล้ม มันมีไหมคะ เค้าไม่เอายาแก้ปวด แก้อักเสบ คลายกล้ามเนื้อคะ หนูเลยแนะนำให้กินเหล้าขาว ผสมน้ำตาลแทน(เคยกินตอนเด้กๆ)
(n_n) ..ทำชีวิตให้ได้ดี และมีสุข ..(o_O)
ภาพประจำตัวสมาชิก
konis

Re: ยาลดความอยากอาหารเป็นแผง ยเป็นเม็ดกลมธรรมดามีอะไรบ้างคะและยารักษาสิว

โพสต์โดย PHARMA » 04 พ.ค. 2007, 10:50

-  พอดีมีลูกค้ามาถามคะบอกเคยไปซื้อตามร้านขายยา เป็นแผงข้างในเม็ดสีขาว อยากรู้ว่ามันคือยาอะไร แล้วยาลดความอยากอาหารที่ขายในร้านยาได้ และที่นิยมจ่ายคือยาอะไรคะ

ตอบ อ่านคำถามก็งงๆพอดู ไอ้ยากลุ่มนี้อะเค้าขายกันด้วยเหรอ ไม่มีมั้งที่นิยม อะถ้าจะมีก็พวกอาหารเสริม ไม่ใช่ยา แล้วไอ้เม็ดขาวในแผงนี่น้องเห็นเม็ดไหมว่าเป็นยังไง แล้วที่ทราบว่าลดความอยากอาหารคือ ลูกค้าบอกใช่ไหมอะ??

-ยารักษาสิวตัวไหนที่ขายดีบ้างคะ

ตอบจะเอายากินหรือยาทา จะได้บอกถูกค่ะ

-มีลุกค้ามาขอซื้อยาแก้ช้ำใน เพราะรถจักรยานยนต์ล้ม มันมีไหมคะ เค้าไม่เอายาแก้ปวด แก้อักเสบ คลายกล้ามเนื้อคะ หนูเลยแนะนำให้กินเหล้าขาว ผสมน้ำตาลแทน(เคยกินตอนเด้กๆ)

ตอบ ข้อนี้พี่แนะนำ ใบบัวบกเลยน้อง

ปล.คือจะโกรธพี่ไหม ถ้าพี่จะพูดตรงๆ
เราเป็นเภสัชกรชุมชน(เภสัชกรร้านยา) เราต้องรู้ว่าเราขายยาอะไรได้ และรู้ว่าควรขายยาอะไร และเราต้องรู้ว่าเราต้องแนะนำอะไรกับคนไข้
เราไม่จำเป็นต้องไหลไปตามคำบอกของลูกค้าหรือคนไข้ เรามีหน้าที่แนะนำ ให้คำปรึกษาในการใช้ยา เรื่องสุขภาพที่ถูกต้องกับเค้า
ถ้าเรากลัวเค้า เราจะแนะนำเค้าได้ยังไง

พี่เจอคำถามที่เราถามนี่ พี่บอกตรงๆอึ้งเลย
แก้ไขล่าสุดโดย PHARMA เมื่อ 04 พ.ค. 2007, 10:53, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA
Global Moderator

Re: ยาลดความอยากอาหารเป็นแผง ยเป็นเม็ดกลมธรรมดามีอะไรบ้างคะและยารักษาสิว

โพสต์โดย apotheker » 04 พ.ค. 2007, 11:28

เหล้าขาวผสมน้ำตาล แก้ช้ำใน

ผมว่าทีน้องpharmaเขียนยังเบาไป :twisted:
ศัพท์ทางการแพทย์แผนปัจจุบัน กับ ภาษาท้องถิ่น มันไม่ตรงกันหรอกครับ จะมีคนไข้สักกี่คนเดินเข้ามาซื้อยา UTI หรือมาซื้อยาฆ่าเชื้อ S.pneumo
เค้าก็จะมาบอกอาการเป็นภาษาเค้าเช่นยาแก้อักเสบ ยาแก้ร้อนใน ยาแก้ช้ำใน เราก็ต้องมีวิธีอธิบายให้เค้าเข้าใจด้วยภาษาแบบบ้านๆ เรื่องแบบนี้ไม่มีสอนแต่ต้องเรียนเอาเอง
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย pharmboy » 04 พ.ค. 2007, 11:39

เหล้าขาวกับนำตาล  โอโห...แอลกอฮอล์กับนำตาล ผมว่าคงจะเพิ่มความสดชื่นได้เป็นลำดับแรกมั้งครับ แต่ลำดับต่อมาน่าจะเมาเร็วน่ะครับ เลยรู้สึกว่าไม่เจ็บไม่ปวด
น่าจะเป็นอย่างนี้ไหมครับ

คุณPharma ก็แนะนำดีครับให้ข้อคิดดีครับในแง่วิชาชีพความเป็นเภสัชกร 
  คุณApotheker ก็ให้แง่คิดในแง่ความเป็นวิชาชีพเภสัชกร
อืมม..คุณKonis แนะนำให้คนไข้กินแบบนี้ ก็ดีครับ ใช้ประสบการณ์ที่ตัวเองประสบมาก็แนะนำคนไข้ให้รับรู้ รับทราบ
แต่การแนะนำกับคนไข้ครั้งนี้ พอดีคุณkonisสวมหมวกเภสัชกร อีก 1 ใบ ก็เลยทำให้ดูเหมือนว่าไม่ค่อยได้ใช้หลักวิชาการเท่าใดนัก
อืมม...เอาใจช่วยครับ
pharmboy

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 04 พ.ค. 2007, 11:53

แนะนำเพิ่ม พี่ฟาร์มา ให้น้ำใบบัวบก พี่แนะนำนี้เลย ยาเม็ดตราโป๊ยเซียน อิอิ (กินกับเหล้าขาวได้ ดีกว่ากินเหล้าขาวกับน้ำตาล)

ปล. ถ้าพี่ให้ตัวนี้พี่เเนะนำกินกับน้ำอุ่นนะ กินกับเหล้าขาวมันจะ ....

มันจะ... เมา อิอิ
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 25 มิ.ย. 2008, 15:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
sukanya_rx19

โพสต์โดย PHARMA » 04 พ.ค. 2007, 14:37

:sneak: :wink: ประทานโทษนะ กระทู้มันกลายพันธ์ แล้วอะ พี่แตกประเด็นให้ไหม

แตกให้แล้วอะ เต็มที่เลย
http://www.pharmacafe.com/board/index.p ... n.html#new
แก้ไขล่าสุดโดย PHARMA เมื่อ 04 พ.ค. 2007, 14:42, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

โพสต์โดย pharmboy » 04 พ.ค. 2007, 14:44

PHARMA เขียน: :sneak: :wink: ประทานโทษนะ กระทู้มันกลายพันธ์ แล้วอะ พี่แตกประเด็นให้ไหม

แตกให้แล้วอะ เต็มที่เลย
http://www.pharmacafe.com/board/index.p ... n.html#new

ขอขอบพระคุณ คุณฟาร์มาอีกครั้งคับ
pharmboy

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้