New Document

เภสัชกร 1 คน อยากเปิดร้านยา 2 ร้าน ทำได้ไหมครับ...?

เภสัชกรร้านยา

เภสัชกร 1 คน อยากเปิดร้านยา 2 ร้าน ทำได้ไหมครับ...?

โพสต์โดย acu » 25 พ.ค. 2008, 08:35

พอดีมีรุ่นน้องถามมาอีกต่อหนึ่งว่า  อยากจะเปิดร้านยา 2 ร้าน โดยร้านที่ 1เปิดเวลา 7.30-15.30 น. ร้านที่ 2 เปิด 16.00-20.30 น. โดยใช้ใบประกอบโรคศิลปะคือของน้องที่จะเปิดร้านเพียงใบเดียวทำได้ไหมครับ
                  เหตุผล เพราะร้านที่ 1 เป็นตลาดที่เปิดขายช่วงเช้าและสายๆ บ่ายๆก็ไม่ค่อยมีคนแล้วตอนบ่ายแก่ไปเย็นถ้าเปิดต่อต้องนั่งตบยุงแน่นอน  ส่วนร้านที่ 2 เป็นตลาดเย็นประมาณว่าโต้รุ่งหนะครับคนจะเยอะช่วงเย็นๆส่วนช่วงเช้าและบ่ายไม่มีคน
                  เพิ่มเติม    ผมฟังดูแล้วมีความตั้งใจในการทำร้านยาสูงมาก บอกว่าเปิดร้านคนเดียวขายคนเดียวไม่มีผู้ช่วยไม่มีคนมาขายแทนถ้าป่วยหรือไม่อยู่ร้านก็ปิดร้าน  และพร้อมให้ สสจ.มาตรวจตลอดเวลาที่เปิดร้าน ถ้าไม่ใช่เจ้าตัวขายเองพร้อมให้ยึดและพักใบประกอบเลยไม่ต้องเตือนเอาจริงชัวร์ ไม่มั่ว ร้านที่ 1 ห่างจากร้านที่ 2 ใช้เวลาเดินทางสูงสุดประมาณ 15 นาที
        จึงอยากเรียนถามพี่ๆ ผู้รู้หน่อยครับ ว่าจะทำได้ไหม หรือมีทางทำได้อ่ะป่าว  ขอบคุณครับ
acu

Re: เภสัชกร 1 คน อยากเปิดร้านยา 2 ร้าน ทำได้ไหมครับ...?

โพสต์โดย apotheker » 25 พ.ค. 2008, 09:01

ตอนนี้ยังไม่ได้ครับ แต่อีกไม่นานจะได้
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: เภสัชกร 1 คน อยากเปิดร้านยา 2 ร้าน ทำได้ไหมครับ...?

โพสต์โดย kumnungv » 25 พ.ค. 2008, 09:11

พรบ.ยา 2510 หมวด2 มาตรา14 ผู้มีหน้าที่ปฎิบัติการ ต้องอยู่ประจำ ณ.สถานที่ขายยาได้แต่เพียงแห่งเดียวครับ
รูปภาพ
kumnungv

โพสต์โดย apotheker » 25 พ.ค. 2008, 09:15

จริงๆแล้วปัญหานี้ได้รับการหยิบยกขึ้นมาพูดคุยกันหลายครั้งแล้ว เป็นข้อแตกต่างของคลีนิคแพทย์กับร้านขายยา แพทย์สามารถเปิดคลีนิคได้หลายที่ หรือมีชื่ออยู่ทั้งใน รพ.และคลีนิคส่วนตัว แต่ต่างเวลากัน ในขณะที่ เภสัชกรใช้1ชื่อต่อ1ร้าน

ปัญหาอีกอย่างหนึ่งก็คือในร้านขายยาบางร้านที่เปิดทำการวันละ18ชม. มีเภสัชกร2กะ แต่ตามกฎหมายเราจะเห็นว่าเภสัชกรจะอยู่ประจำร้านเพียง1คนเท่านั้น หาก สสจ.มาตรวจนอกเวลากะของเภสัชกรที่ใช้ใบประกอบประจำร้านนั้น ตามกฏหมายก็ถือว่าผิด
อีกอย่างหนึ่ง ร้านยาของคณะเภสัชกรรมหลายมหาวิทยาลัยก็มีอาจารย์มาขึ้นเวรเป็นกะๆไป หากว่ากันตามกฎหมาย ก็ถือว่าป้ายไม่ครงกับชื่ออีกเหมือนกันในบางเวลา(ไม่น่าเชื่อว่ามีความพยายามเอาผิดในเรื่องแบบนี้มาแล้ว)

นี่เป็นที่มาของความพยายามในการแก็กฎหมายตรงนี้ แต่ ตอนนี้ปัญหาจริงๆของร้านยาไม่ใช่ชื่อไม่ตรงกับป้าย แต่เป็นเรื่องของมีแต่ป้าย แต่ไม่มีตัวเภสัชกรสักคนเลยมากกว่า
บางคนก็กังวลไปอีกว่าอย่างนี้ถ้าแก้กฎหมายใหม่ เภสัชกรก็มิไปแขวนป้ายกันหลายร้านอย่างนั้นหรือ ก็ลองดูคลีนิคแพทย์สิครับ เค้าก็เป็นแบบนี้มานานแล้ว แต่ปัญหาการแขวนป้ายไม่เห็นมีมากเท่าวิชาชีพเราเลย จริงไหมครับ :wink:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย visanu » 25 พ.ค. 2008, 19:50

เรื่องเปิด 2 ร้าน แต่มีใบประกอบใบเดียว ไม่ได้แน่นอน ส่วนการทำงานหลายที่ เภสัชเราก็ทำ ขึ้นอยู่กับว่าที่ทำงานนั้นใช้ใบประกอบหรือเปล่า เช่น บางคนทำงานเป็น detail ตอนเย็นเปิดร้านยา เสาร์-อาทิตย์ ทำโรงพยาบาล บางครั้ง ยังรับบทอาจารย์พิเศษ ก็มีเยอาะแยะ ขึ้นอยู่กับโอกาส และ การแสวงหาของคนคนนั้น
visanu

ที่อยู่: 202/16 หมู่ 11 ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

โพสต์โดย slytherin_j » 04 พ.ค. 2011, 18:51

ถึงคุณ apotheker
ตอนนี้ยังไม่ได้ แต่อีกไม่นานจะได้
อีกไม่นาน คือนานเท่าไหร่คะ ?
ประเทศไทยยังมีเภสัชกรที่มีไฟแบบนี้อีกมากค่ะ
และก็มั่นใจให้ สสจ. มาตรวจด้วย
slytherin_j

โพสต์โดย apotheker » 04 พ.ค. 2011, 19:30

3ปีแล้วอะไรๆมันก็ไม่ไปถึงไหนเลย วิชาชีพเรามันก็แบบนี้ละนะ ผมก็เขียนไว้ตอนนั้นแบบนั้นเพราะได้ยินข่าวมาว่าเค้าจะทำเรื่องนี้กัน แต่แล้วก็..นะ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย zartingtong » 04 พ.ค. 2011, 22:51

ล้านปีก็ไม่ได้มั้ง
zartingtong

โพสต์โดย cafe » 05 พ.ค. 2011, 16:54

แล้วจะเปิด2ร้านไปทำไมนี่ ทุกวันนี้ปัญหาร้านยาก็เยอะอยู่แล้ว
อย่าให้ต้องสาธยายเลย เอาเป็นน้องมีร้านเดียวก็คุมร้านเดียวให้ดี มีมาตราฐานสมกับวิชชาชีพที่ได้เรียนมานะ
cafe

โพสต์โดย apotheker » 05 พ.ค. 2011, 17:30

cafe เขียน:แล้วจะเปิด2ร้านไปทำไมนี่ ทุกวันนี้ปัญหาร้านยาก็เยอะอยู่แล้ว
อย่าให้ต้องสาธยายเลย เอาเป็นน้องมีร้านเดียวก็คุมร้านเดียวให้ดี มีมาตราฐานสมกับวิชชาชีพที่ได้เรียนมานะ

ไม่ใช่ครับ คือมันไม่เกี่ยวกับการอยู่ร้านไม่อยู่ร้าน ยกตัวอย่างเช่น ร้านยาคณะเภสัชเรา บางทีเภสัชที่อยู่ก็จะไม่ตรงกับป้ายใช่ไหมครับซึ่งผิดกฎหมาย แต่ถ้าเราแก้กฎหมายให้เภสัชคนนึงอยู่หลายที่ได้ เภสัชก็จะมีมากพอที่จะไปอยู่ตามร้านต่างๆตามเวลาที่ระบุไว้ได้จริง ซึ่งปัจจุบันระบบคอมพิวเตอร์สามรถทำให้มันตรวจสอบได้ว่าเภสัชคนนั้นๆอยู่ที่ใดบ้างและอยู่จริงหรือไม่ ไม่เหมือนสมัยก่อน

เภสัชคนหนึ่งวันธรรมดาอาจจะไปอยู่ที่ร้านยาในอำเภอที่เค้าทำงาน รพ.นั้นอยู่ แต่เสาร์อาทิตย์เค้าอาจจะมาอยู่ร้านยาในอ.เมือง อะไรแบบนี้ แก้ปํญหาเภสัชขาดแคลน ได้ เจตนาที่จะให้มีการแก้กฎหมายก็เพราะแบบนี้ครับ

และ ไม่เกี่ยวกับการแขวนป้ายหรือไม่แขวนป้าย เพราะถ้า อย. สสจ. ตรวจจับเอาจริง เภสัชที่อยู่ไม่ตรงกับเวลาที่ระบุ ก็ต้องโดนโทษเหมือนกัน แต่ถ้าไม่จับ กันแบบนี้ ยังไงก็แขวนป้ายอยู่ดีนั่นแหละ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย khunshine » 06 พ.ค. 2011, 12:38

ช่วยแชร์เรื่อง คลินิกแพทย์กับร้านยาครับ บริบทมันต่างกันครับ

คลินิกแพทย์ความเป็นตัวตนมันชัดเจนครับ เวลาคนไปหาหมอ ส่วนใหญ่มักจะเจาะจงที่ชื่อแพทย์ ตัวแพทย์

เวลาไปร้านยา ส่วนใหญ่ (ส่วนมากละกัน) จะคิดว่าซื้อร้านไหนก็ได้

นี่คือข้อแตกต่างระหว่างแพทย์ว่าทำไมไม่แขวนป้ายกัน แต่ทำไมร้านยาถึงแขวนป้ายกัน
khunshine

โพสต์โดย villatorres » 09 พ.ค. 2011, 11:35

แล้วถ้าเปิดร้านเดียวมีเภสัชอยู่ 2 คน (แจ้งเวลาปฏิบัติการพร้อมกันคือทั้งวันเช่น 8.00- 22.00) แต่บางครั้งอาจสลับกันอยู่(แบบว่าอีกคนอาจไปธุระ,พักผ่อน) จะผิดมั๊ยครับ (แต่มีเภสัชอย่างน้อย 1 คนตลอดเวลาที่ร้านเปิดทำการ) จะถือว่าไม่อยู่ตามเวลาที่แจ้งไว้มั๊ยครับ
villatorres

โพสต์โดย zartingtong » 09 พ.ค. 2011, 19:55

ร้านเดียวจะกี่คนก็ได้ แต่ต้องอยู่อย่างน้อย 1 คน :mrgreen:
zartingtong

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้