New Document

เภสัช มธ. กับ เภสัช มศว เลือกที่ไหนดี

ห้องเภสัชกร

เภสัช มธ. กับ เภสัช มศว เลือกที่ไหนดี

โพสต์โดย jeminyle » 12 พ.ค. 2016, 20:51

ตอนนี้กำลังตัดสินใจจะยื่นแอดมิชชั่น(ปริญญาตรี) และเนื่องจากคะแนนขั้นต่ำสุดของคณะเภสัชของทั้ง2มหาวิทยาลัยถือว่าใกล้เคียงกันค่ะ ต่างกันประมาณ50 คะแนนจากคะแนนเต็ม 30,000 ค่ะ ทีนี้ จขกท.ต้องการเลือกให้ได้ไม่มธ. ก็ มศว ค่ะ
(คะแนน จขกท.พอจะได้มศว แต่ถ้าอยากให้ติดแน่ต้องมธ.)แต่ยังเลือกไม่ถูก
เรียงคะแนนจากสูงไปต่ำ จะได้ มศว->มธ.
1. รบกวนผู้รู้หรือใครที่อยากแชร์ประสบการณ์ ช่วยแนะนำข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางให้เลือกตัดสินใจหน่อยค่ะ
ข้อมูลที่ว่าก็ได้ทั้งหมดเลยค่ะไม่ว่าจะเป็นบรรยากาศ กิจกรรม สภาพแวดล้อม สังคมเพื่อน รวมถึงเหล่าคณาจารย์ในคณะเภสัช ว่าเป็นยังไง สไตล์การเรียนในคณะ การใช้ชีวิตเป็นนิสิต/นักศึกษา (มธ.คือคณะเภสัช เภสัช สำหรับมศว เป็นเภสัชสาขา บริบาลค่ะ)

2. ถ้าจบจาก2 ที่นี้ จะมีความแตกต่างเวลาเราไปทำงานไหมคะ อย่างพวกอุปกรณ์การเรียน เครื่องไม้เครื่องมือ ชื่อเสียงมหาวิทยาลัย Connection รุ่นพี่มีส่วนหรือเปล่าคะสำหรับงานเภสัชทั้งโรงพยาบาลและบริษัทยา
บางคนบอกว่าเภสัช มธ. เพิ่งเปิดหลักสูตร สภาเภสัชรับรองแบบมีเงื่อนไข ปีต่อปี จะสู้มศว ได้หรือเปล่า ไหนจะเรื่องอาจารย์ที่มาสอน อุปกรณ์ เครื่องมือทันสมัยต่างๆที่ใช้เรียนมีจำนวนพอไหม ฯลฯ

ปล. เภสัช มธ.เพิ่งเปิดได้ 3-4ปีเอง แต่คะแนนขั้นต่ำแอดมิชชั่นปี58ใกล้เคียงกับมศว เลย

ปล2. เพราะเหตุนี้ นักศึกษาเภสัช มธ.รุ่นแรกเลยยังไม่จบหลักสูตรค่ะ ทำให้ไม่มีประวัติการสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชให้ดูว่าเด็กเภสัชมธ.สอบได้ใบกี่คน แต่มศว เปิดมานานกว่าเลยมีให้ดูค่ะ

ปล3. ถ้าได้เรียนมธ.จะใกล้บ้านกว่ามศว มากๆค่ะ
(เภสัช มธ.เรียนรังสิต มศว เรียน นครนายก TT)

ปล4. อันนี้สำคัญสุด
ค่าเทอมมธ. ประมาณ 52,000 ค่าเทอม มศว ประมาณ 30,000 ซึ่งทั้งสองที่ใช้เวลาเรียน 6 ปี ก็จะเป็นเงินต่างกันหลายบาทอยู่ค่ะ
jeminyle

Re: เภสัช มธ. กับ เภสัช มศว เลือกที่ไหนดี

โพสต์โดย Pharma_Name » 27 พ.ย. 2016, 13:59

เลือกคณะภสัชศาสตร์ ม.ศรีนครินทรวิโรฒ (มศว) เถอะครับ
Pharma_Name

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่