New Document

...

ห้องเภสัชกร

...

โพสต์โดย giggs » 15 ส.ค. 2015, 08:52

:confuseD: เอาเป็นว่า ผม ผิด ที่มีอีโก้สูง ก็แล้วกัน
แก้ไขล่าสุดโดย giggs เมื่อ 22 มี.ค. 2016, 16:48, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
giggs

Re: ศักดิ์ศรีเภสัช ? ?

โพสต์โดย นิวัช » 17 ส.ค. 2015, 12:52

giggs เขียน:ได้ยินจากเพื่อนว่า เดี๋ยวนี้เภสัชกรที่ทำงานที่ห้าง Makro บางสาขา เมื่อจะออกจากห้าง นอกจากจะยืนบนแท่นและให้ลูบตัว แล้วยังต้องถอดรองเท้า และยกกางเกงให้ดูถุงเท้าอีก
เท่าที่ฟังดู รู้สึกว่า มันเกินไปหน่อย น่าจะให้เกียรติกันบ้าง หรือเขาคิดว่าเภสัชกรเดี๋ยวนี้หาง่าย คงจะมีคนยอมให้ทำแบบนี้ เลยไม่ต้องสนใจ เพื่อนๆท่านอื่นมีความเห็นว่าอย่างไรครับ เป็นเรื่องปกติ? หรือเปล่าครับ หรือมีที่อื่นยิ่งกว่านี้ ?

น่าจะตรวจทุกคนหรือเปล่านะครับ
นิวัช

โพสต์โดย giggs » 18 ส.ค. 2015, 22:47

แสดงว่าพี่คิดว่า ถ้าตรวจทุกคน (มียกเว้น ผู้จัดการ รองผู้จัดการ ตำรวจที่มาดูความเรียบร้อย) เราก็ควรจะต้องยอมอย่างนั้นใช่ไหมครับ

ไม่รู้ซิครับ ในอดีตผมว่าเขาให้เกียรติอาชีพเรามากกว่านี้นะครับ น่าจะให้ความเชื่อใจมากกว่านี้ครับ
giggs

โพสต์โดย Pharma_Name » 25 ก.ย. 2015, 08:42

คิดว่าไม่เกี่ยวกับศักดิ์ศรีนะครับ เกี่ยวกับระบบความปลอดภัยของห้างมากกว่าครับ พนักงานทุกคนต้องโดนตรวจ ซึ่งก็ถูกต้องแล้วครับ แบบที่สนามบินก็โดนตรวจทุกคน จะมาอ้างว่า "ผมเป็นเภสัชกร" แล้วไม่ต้องตรวจ ไม่น่าจะเหมาะสมนะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย giggs » 18 พ.ย. 2015, 20:24

แต่ผมแค่คิดว่า เขาจะคิดว่าเภสัชกรจะสิ้นคิดขนาดขโมยของยัดใส่รองเท้าหรือถุงเท้าเหรอครับ ธรรมดาเรื่องยืนบนแท่นลูบตัวผมก็เฉยๆนะ อยากรู้ว่าแล้วมีโรงพยาบาลไหนตรวจขนาดนี้ไหมครับ
ต่อไปอาจต้องถกเสื้อให้ดูแล้วมั้ง
giggs

โพสต์โดย Pharma_Name » 23 พ.ย. 2015, 15:39

เภสัชกร ก็คนครับ มีผิดชอบชั่วดีไม่ต่างกับคนอื่น ๆ การเป็นเภสัชกร ไม่ได้เป็นการการันตีว่าคุณไม่เป็นขโมย ตอนเรียนที่คณะก็เพื่อนโกงข้อสอบ เพื่อนขโมยของคณะ มีเหมือน ๆ กันหมดแหละ

อย่าคิดมาก ทำใจให้สบาย
Pharma_Name

โพสต์โดย giggs » 24 พ.ย. 2015, 18:46

ผมก็รู้ครับว่าเภสัชก็คน ผมก็เคยทำ part time ที่อื่น ที่มีปัญหาเภสัชขโมยเงิน 20-30 ก็เอา แต่ร้านที่ว่าก็ไม่ได้ออกมาตรการพิเศษอะไรเพิ่มเติม หรืออาจจะออกแต่ผมไม่รู้ก็ได้นะ
ไม่รู้สิ ของพวกนี้ผมแค่รู้สึกว่าการให้เกียรติเป็นการซื้อใจอย่างหนึ่งนะ ที่นี่ก็ไม่เคยมีปัญหาเภสัชขโมยของ ผมจึงถามว่าแล้วพวกทำ part time รพ ล่ะ มีค้นตัวไหม แล้วพวกอยู่เวรดึกล่ะ ยิ่งขโมยง่ายใหญ่ และผมก็อยากจะรู้ว่าถ้ามีหมอมาทำ part time ด้วย กล้าออกมาตรการตรวจไหม ผมเชื่อว่าไม่กล้า
ที่เขากล้ากับเภสัช เพราะเขาติดว่าเดี๋ยวนี้เภสัชหาง่ายไง เขาบีบไปก็ไม่กล้าออกหรอก ถ้าเป็นอย่างนี้เรื่อยๆ เภสัชก็ไม่ต่างอะไรกับพนักงานทั่วไป ศักดิ์ศรีในวิชาชีพเทียบกับหมอหรือทันตะคงห่างไปเรื่อยๆ
สุดท้ายเรื่องถอดรองเท้า ผมก็ไม่ถอดครับ ผมบอก รปภ ว่าให้แจ้งไปเลยครับว่าผมไม่ถอด ตั้งแต่วันนั้นก็ไม่ถามผมอีก
giggs

โพสต์โดย natchy » 25 พ.ย. 2015, 13:05

ทุกๆคนไม่ว่าจะร่ำรวยหรือยากจน มีการศึกษาสูง-ต่ำหรือไร้การศึกษา ไม่ว่าจะประกอบอาชีพใดๆ
ล้วนมีศักดิ์ศรีของตนทั้งนั้นครับ การไปเชื่อมโยงกับวิชาชีพเภสัชกรรม เพื่อให้รู้สึกว่าเภสัชกรมีศักดิ์ศรี
เหนือกว่าสายอาชีพอื่นๆ เป็นการตั้งโจทย์ที่ผิดตั้งแต่แรกๆแล้ว

การทำงานในหน่วยงานใดๆ ก็ย่อมต้องมีกฏเกณฑ์-ระเบียบต่างๆ เพื่อให้พนักงานทุกคนได้ปฏิบัติตาม
เหตุผลหนึ่งที่สำคัญก็คือป้องกันการตุกติก-การทุจริตหรือการลักลอบขโมยสิ่งของออกไปนอกห้างฯ
การตรวจค้นเป็นเพียงหนึ่งมาตการเบื้องต้นเท่านั้น ซึ่งหากเราบริสุทธิ์ใจและมันก็ไม่เหนือบ่ากว่าแรง
ก็ไม่น่าจะมีปัญหาใดๆครับ การยอมให้ตรวจค้นด้วยดีโดยเจ้าหน้าที่ ซึ่งเค้าก็ปฏิบัติตามหน้าที่ตามระเบียบ
ของห้างฯนั้น มันเป็นการลดเกียรติ์ เสียศักดิ์ศรีตรงไหน? ผมไม่เข้าใจตรรกะตรงนี้...จริงๆ
ในทางตรงข้ามการไม่ให้ความร่วมมือ เป็นการสร้างเงื่อนไข เพิ่มความกดดันและความลำบากใจแก่เจ้าหน้าที่
โดยไม่จำเป็น และหากเจ้าหน้าที่ยอมปล่อยผ่านไป ก็เท่ากับว่าเจ้าหน้าที่คนนั้นบกพร่องต่อหน้าที่ของเค้าด้วย
เพราะเป็นการฝ่าฝืนกฏระเบียบห้างฯนั้น ถือว่ามีความผิดทั้งสองคน และผมว่าน่าจะมีบทกำหนดโทษที่ชัดเจนครับ
การที่เราจะเรียกร้องเกียรติ์-ศักดิ์ศรีจากผู้อื่นๆ เราก็ต้องอย่าลืมให้เกียรติ์-ศักด์ศรีแก่เขาเหล่านั้นด้วยเช่นกัน
การที่เราจะได้รับเกียรติ์แห่งวิชาชีพมาได้นั้น ก็ย่อมต้องสร้างมันขึ้นมาและสะสมเพิ่มพูนให้คนอื่นๆประจักษ์เห็น
โดยการปฏิบัติหน้าที่ในกรอบและตามจรรยาบรรณแห่งวิชาชีพเภสัชกรรม
natchy

โพสต์โดย natchy » 25 พ.ย. 2015, 13:10

ในองค์กรฯใหญ่ๆ การที่จะมีอภิสิทธิ์เหนือคนอื่นๆ มันก็แลดูช่างกระไรอยู่ การทำงานในห้างฯแม็คโคร
ก็เปรียบเสมือนหนึ่งเป็นลูกจ้างคนหนึ่งเทียบเท่ากับพนักงานคนอื่นๆ อย่าลืมว่าเรามิใช่เจ้าของกิจการฯ
เรามิใช่ผู้ถือหุ้นฯของห้างฯ ที่จะได้รับการยกเว้นใดๆ หากสมมุติว่าเภสัชกรได้อภิสิทธิ์มากกว่าพนักงานอื่นๆ
แล้วเกิดเหตุการณ์ที่ผู้จัดการ-หัวหน้าแผนกต่างๆเรียกร้องบ้างล่ะครับ เกิดการเลียนแบบแหกกฏกันไปหมด
ไม่ยอมปฏิบัติตาม แล้วจะตั้งกฏระเบียบไว้ทำไม? การปฏิบัติต่อพนักงานทุกๆคนอย่างเสมอภาคกันก็ถูกต้องแล้วครับ
สมมุติว่า มีคนที่ได้สิทธิ์พิเศษยกเว้น ก็จะมีคำถามตามมาอีกมากมายจากพนักงานคนอื่นๆว่าเพราะเหตุใด?
จะตอบว่าเพราะเราเป็นเภสัชกรหรือ... ทั้งๆที่เราก็เป็นแค่หน่วยเล็กๆในองค์กรฯเท่านั้น ในOrganization chart
ก็อยู่ในส่วนท้ายๆด้วยซ้ำไป การที่ผู้บริหารของห้างฯมองเห็นปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดขึ้นได้จากประสบการณ์
การออกมาตรการแค่นี้ ผมถือว่ามันเป็นเบสิคมากๆครับ

ในเรื่องการป้องกันต่างๆเพื่อรักษาผลประโยชน์ของห้างฯและการอุดช่องโหว่ที่อาจนำมาซึ่งความเสียหายต่อห้างฯนั้น
ย่อมดีกว่าปล่อยให้มีปัญหาเกิดขึ้นก่อนแล้วจึงค่อยมาหาต้นตอซึ่งเป็นการยากกว่าหลายเท่าตัวนัก
อนึ่ง ในกรณีที่มีสินค้าหายไปจริงๆ การสืบสวนหาข้อเท็จจริงต่างๆย่อมต้องเกิดขึ้น บุคคลที่ไม่ยอมให้ตรวจค้น
ก็จะถูกสงสัยไว้ก่อนว่ามีส่วนรับรู้เห็นหรือแอบลักลอบนำสินค้าออกไป และจะถูกเพ่งเล็งหรือหมายหัวเป็นลำดับต้นๆ
สำหรับการขโมยสิ่งของ ริเป็นโจร เป็นที่ตัวบุคคลครับ คนเราร้อยพ่อพันแม่ พื้นฐานแต่ละคนไม่เท่ากัน
รู้หน้าไม่รู้ใจ มีอะไรที่จะยืนยันว่าเภสัชกรทุกๆคนจะซื่อสัตย์ ไม่มีกิเลส ไม่คดโกงทั้งหมดครับ
บางคนอาจจะไม่มีนิสัยเลวทรามมาก่อนโดยสันดาน แต่หากสบโอกาส-มีช่องทางงามๆใครจะรับประกันว่า
จะเสมอต้นเสมอปลาย ไม่กระทำผิดล่ะครับ ถ้าหากสินค้าแผนกอื่นๆหายไป ใครจะรับประกันว่าเภสัชกรไม่แอบ
หยิบเอาไปตอนพนักงานแผนกนั้นเผลออ่ะครับ วันนี้เหตุการณ์ปกติดี ราบรื่นทุกอย่าง ใครจะรู้ล่ะครับว่า
พรุ่งนี้มะรืนนี้จะปกติดีไม่เกิดปัญหาใดๆเช่นวันนี้ ฯลฯ
natchy

โพสต์โดย natchy » 25 พ.ย. 2015, 13:12

การเปรียบเทียบวิชาชีพเภสัชกรรมกับเพื่อนร่วมสายอาชีพ เช่นแพทย์ ทันตแพทย์ ทำให้แลดูว่าเภสัชฯด้อยค่ากว่า...
แถมไปคิดมโน...เองแทนว่าพนักงานจะไม่กล้าตรวจนั้น โดยส่วนตัวผมไม่คิดเช่นนั้น ต่างคนต่างความคิด นานาจิตตัง...
ก็ตามที่สบายใจเลยนะครับ

ก็ไม่ได้คาดหวังว่าจะปรับเปลี่ยนความคิดหรือพฤติกรรมใครๆ เป็นเพียงแค่หนึ่งเสียงสะท้อนจากเภสัชกรคนหนึ่งเท่านั้น
หากผมแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างและขัดใจไปบ้าง ก็ต้องขออภัยด้วยครับ
natchy

โพสต์โดย giggs » 25 พ.ย. 2015, 16:18

เขียนมาตั้งยาวครับ แต่ไม่ได้ตอบผมว่า มีโรงพยาบาลใดไหมที่มีการตรวจค้นตัวเภสัชกรทุกคนที่ออกจากห้องยา ไม่ว่ารัฐหรือเอกชน ถ้าไม่มี คิดว่าไม่มีเพราะเหตุผลใด หรือเพราะว่าผู้บริหารโรงพยาบาลไม่มีวิสัยทัศน์ในการป้องกันของหาย
giggs

โพสต์โดย Pharma_Name » 30 พ.ย. 2015, 10:27

ตรรกะป่วยหรือเปล่าครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย giggs » 30 พ.ย. 2015, 11:35

ป่วยตรงไหนครับ

ขี้เกียจคุยแล้วครับ คิดไม่เหมือนกัน ประสบการณ์ต่างกัน สภาพแวดล้อมต่างกัน คุยไปก็เท่านั้น
giggs

โพสต์โดย earth135 » 15 ธ.ค. 2015, 11:02

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับศักด์ศรี หากใครจะไม่ยอมให้ตรวจ ก็เป็นเรื่องตัวบุคคล อย่าเอาความเป็น"เภสัชกร"มาเชื่อมโยง
ดีกว่า...

การตั้งกระทู้ถาม-หาแนวร่วม เชิญชวนคนมาร่วมแชร์ความคิดเห็นก็ควรจะน้อมรับความคิดเห็นทั้งที่เหมือนกัน
และแตกต่างกันครับ ซึ่งพอมีคนมาตอบ มีความเห็นแย้ง-คิดแตกต่างออกไป กลับสะบัดหน้าหนี
มันสมควรแล้วหรือครับ

หากรับไม่ได้และต้องการเฉพาะคนที่มีความเห็นไปในทิศทางเดียวกันหมด อย่ามาตั้งถามในโซเชียลเลยครับ
เสียกำลังใจสำหรับคนที่เข้ามาตอบจริงๆ
earth135

โพสต์โดย Pharma_Name » 12 ม.ค. 2016, 19:44

ถือตัวไม่เข้าท่า เชื่อมโยงมั่ว ๆ เพ้อเจ้อ
Pharma_Name

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่