New Document

ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เกี่ยวกับการเซ้งร้านยาต่อ

ห้องเภสัชกร

ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เกี่ยวกับการเซ้งร้านยาต่อ

โพสต์โดย mooping5dawn » 23 ก.ค. 2014, 17:36

ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เรากําลังจะเซ้งร้านยาซึ่งขอใบอนุญาติเรียบร้อยแล้ว แต่เมื่อจะเซ้งร้านยาแล้วจะเปลี่ยนชื่อเจ้าของร้าน สสจ บอกว่าต้องขออนุญาติเปิดร้านใหม่ตามกฏกระทรวงใหม่ ซึ่งตามกฏกระทรวงใหม่ร้านยาต้องมีพื้นที่ร้านไม่ตํ่ากว่า 15 ตารางเมตร ซึ่งร้านเรามีพื้นที่ประมาน 9 ตารางเมตรแล้วไม่สามารถขยายร้านได้แล้ว ซึ่งเราก็ได้บอกปัญหานี้กับ สสจ. ไปแล้ว สสจ ก็บอกว่าต้องขยายร้านอย่างเดียว แต่ร้านร้านมันขยายไม่ได้แล้ว สสจ ก็เสนอว่าให้ใช้ชื่อเจ้าของเดิมไปก่อน แต่เราไม่อยากใช้ชื่อเราซึ่งเป็นเจ้าของคนเดิม แล้วคนที่มาเซ็งก้อยากใช้ชื่อของเขาเอง เราจึงอยากรู้ว่าตามกฏกระทรวงใหม่มันมีระเบียบว่าถ้าจะเปลี่ยนชื่อเจ้าของต้องขอใบอนุญาติใหม่เลยหรอ ไม่มีอนุโลมให้กับร้านที่อยู่ในกฏกระทรวงเก่าแล้วมีพื้นที่ร้านไม่ถึงเลยหรอค่ะ ตามกฏกระทรวงใหม่มันมีระเบียบข้อไหนระบุไว้บ้างค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคําถามทีค่ะ เราจะแก้ปัญหานี้อย่างไรดีค่ะ
mooping5dawn

Re: ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เกี่ยวกับการเซ้งร้านยาต่อ

โพสต์โดย API » 23 ก.ค. 2014, 20:56

ถาม สสจ.ว่าให้แสดงข้อกฎหมายดังกล่าวมาให้ดูหน่อย
อันนี้เป็นกฎกระทรวง การขออนุญาตและการออกใบอนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน พ.ศ. ๒๕๕๖ ที่ประกาศใช้แล้ว
ข้อ ๖ สถานที่ขายยาต้องมีพื้นที่ขาย ให้คำปรึกษาและแนะนำาการใช้ยาติดต่อกันไม่น้อยกว่าแปดตารางเมตร โดยสถานที่ขายยาต้องมีความมั่งคงแข็งแรง ถูกสุขลักษณะ เหมาะสมต่อการรักษาคุณภาพยา มีแสงสว่างเพียงพอ และมีบริเวณให้คำปรึกษาและแนะนำาการใช้ยาที่เป็นสัดส่วนตามที่รัฐมนตรีกำหนดโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา สำหรับสถานที่ขายส่งยาแผนปัจจุบันรัฐมนตรีอาจไม่กำหนดพื้นที่ให้คำปรึกษาและแนะนำการใช้ยาก็ได้

ส่วนอันนี้เป็นแค่ร่าง GPP ที่ยังไม่บังคับใช้ รอ รมต.เซ็นผ่านก่อน
(1) สถานที่ขายยาแผนปัจจุบัน ต้องมีพื้นที่ขาย ให้คำปรึกษาและแนะนำการใช้ยาติดต่อกัน ขนาดไม่น้อยกว่า 8 ตารางเมตร ทั้งนี้ไม่รวมถึงพื้นที่เก็บสำรองยา โดยความยาวทุกด้านของพื้นที่ต้องไม่น้อยกว่า 2 เมตร
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

Re: ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เกี่ยวกับการเซ้งร้านยาต่อ

โพสต์โดย natchy » 22 ส.ค. 2014, 17:28

ลิงก์ ThailandTorre... ???
natchy

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่