New Document

ถามพี่ๆเภสัชกรที่ทำงานแล้วค่ะ

ห้องเภสัชกร

ถามพี่ๆเภสัชกรที่ทำงานแล้วค่ะ

โพสต์โดย pinda » 17 เม.ย. 2012, 21:21

คือหนูอยากเรียนเภสัชมากๆค่ะ แต่มีคนบอกว่าเป็นเภสัชเรียนเหนื่อย เงินเดือนก็น้อย หนูก็เลยอยากรู้มันจริงหรือป่าวน่ะค่ะ
เลยอยากทราบว่าพี่ๆที่จบเภสัชไป ตอนนี้ได้เงินเดือนกันประมาณเท่าไหร่คะ ถ้าทำโรงงานจะได้ประมาณเท่าไหร่
แล้วโรงพยาบาลจะได้ประมาณเท่าไหร่คะ แบบรวมรายได้ทั้งหมดต่อเดือนน่ะค่ะ? แล้วอาชีพนี้หางานไม่ยากใช่ไหมคะ?

ปล.หนูอยากเป็นเภสัชจริงๆค่ะ ไม่ได้อยากเป็นเพราะเห็นแก่เงินนะคะ แต่หนูอยากทราบไว้เพื่อประกอบการตัดสินใจค่ะ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ แล้วถ้าคำถามทำให้พี่ๆไม่พอใจต้องขอโทษด้วยจริงๆค่ะ :)
pinda

Re: ถามพี่ๆเภสัชกรที่ทำงานแล้วค่ะ

โพสต์โดย DKNY » 21 เม.ย. 2012, 16:05

pinda เขียน:คือหนูอยากเรียนเภสัชมากๆค่ะ แต่มีคนบอกว่าเป็นเภสัชเรียนเหนื่อย เงินเดือนก็น้อย หนูก็เลยอยากรู้มันจริงหรือป่าวน่ะค่ะ
เลยอยากทราบว่าพี่ๆที่จบเภสัชไป ตอนนี้ได้เงินเดือนกันประมาณเท่าไหร่คะ ถ้าทำโรงงานจะได้ประมาณเท่าไหร่
แล้วโรงพยาบาลจะได้ประมาณเท่าไหร่คะ แบบรวมรายได้ทั้งหมดต่อเดือนน่ะค่ะ? แล้วอาชีพนี้หางานไม่ยากใช่ไหมคะ?

ปล.หนูอยากเป็นเภสัชจริงๆค่ะ ไม่ได้อยากเป็นเพราะเห็นแก่เงินนะคะ แต่หนูอยากทราบไว้เพื่อประกอบการตัดสินใจค่ะ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ แล้วถ้าคำถามทำให้พี่ๆไม่พอใจต้องขอโทษด้วยจริงๆค่ะ :)

คนที่บอกว่าเรียนเหนื่อย เงินเดือนก็น้อย นี่จบเภสัชมาหรือปล่าวจ้ะ :evil: :evil: :evil:
เรียนเหนื่อย อันนี้ไม่เถียง เรียนตั้ง 6 ปี เพราะต้องเรียนในสิ่งที่เกี่ยวข้องกับชีวิตคน เรียนในสิ่งที่คนทั่วไปไม่รู้
เงินเดือนน้อย อันนี้พี่ตอบไม่ได้ เพราะไม่มีเงินเดือนมาตรฐานที่วัดได้ว่าอาชีพนี้จบมาได้เงินเดือนมาก อาชีพนั้นจบมาได้เงินเดือนน้อย
ขึ้นกับความสามารถของตัวเราเองมากกว่าว่า เมื่อจบออกมาทำงานเราจะสามารถทำงานหาเงินได้มากน้อยแค่ไหนเท่านั้นเอง
ความคิดเห็นพี่นะครับ ถ้าใจน้องอยากเรียนเภสัชก็อ่านหนังสือเตรียมลุยสอบเข้ามาเรียนเลย เป็นกำลังใจให้จ้ะ
การได้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบนั้นมันเป็นสิ่งที่ดีสำหรับตัวเราเองแน่นอน แต่ถ้าน้องยังสงสัยว่าเภสัชเงินเดือนเท่าไหร่
ลองถามพี่ๆน้องๆเภสัชคนอื่นๆในบอร์ดนี้ดูเองละกันครับ
แต่พี่ว่านะ พี่ๆน้องๆเภสัชในนี้ก็ไม่ค่อยจะเห็นมีใครบ่นเรื่องเงินเรื่องทองกันสักเท่าไหร่ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: ถามพี่ๆเภสัชกรที่ทำงานแล้วค่ะ

โพสต์โดย mito » 24 เม.ย. 2012, 16:58

เรื่องเงินเดือนลองไปอ่านกระทู้นี้ครับ viewtopic.php?f=1&t=40864
mito

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่