New Document

เรื่องโทรมารายงานตัวก่อนเดินทางไปฝึกงาน

ห้องเภสัชกร

เรื่องโทรมารายงานตัวก่อนเดินทางไปฝึกงาน

โพสต์โดย morphine956 » 07 มี.ค. 2012, 20:40

อยากทราบว่าการที่นักศึกษาเภสัชศาสตร์จะต้องโทรมารายงานตัวก่อนเข้ามาฝึกงาน ถือเป็นเรื่องต้องกระทำ หรือเรื่องควรกระทำ หรือเรื่องไม่จำเป็น
morphine956

Re: เรื่องโทรมารายงานตัวก่อนเดินทางไปฝึกงาน

โพสต์โดย SinWiSuth » 07 มี.ค. 2012, 21:31

คิดซะว่าเค้ายังเด็กก็แล้วกันครับ
อะไรบางอย่างก็ต้องค่อยๆ เรียนรู้ ค่อยๆ สอนกันไป
เรา้้เป็นผู้ใหญ่แล้ว อย่าคิดเล็กคิดน้อยกับเด็กเลยครับ
รอให้ฝึกงานกันไปแล้วเหลืออดเหลือทนจริงๆ จะดีกว่าครับ
ของแรงๆ ยังมีให้เจออีกมาก....^ ^
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: เรื่องโทรมารายงานตัวก่อนเดินทางไปฝึกงาน

โพสต์โดย morphine956 » 07 มี.ค. 2012, 21:53

อยากบอกให้ทราบว่าลำพังตนเองไม่ได้คิดอะไรกับประเด็นนี้นะครับ ที่แหล่งฝึกนี้ปกติ ๆ น้อง ๆ จะโทรมารายงานตัวก่อน เพื่อจะมาขอกุญแจเข้าพักที่บ้านพักโรงพยาบาล (หอพักรพ.) หรือไม่ก็โทรมาบอกว่ามีที่พักแล้ว ทางเภสัชกรที่ดูแลก็จะได้ทำการนัดหมายว่าจะต้องเตรียมอะไร หรือว่าจะนัดเจอกันที่ไหนกี่โมง แต่ปีนี้ที่จะเริ่มฝึกวันพฤหัสที่จะถึง ยังไม่โทรมาเลย และยังไม่มารายงานตัวใด ๆ ผมในฐานะคนถือกุญแจห้องพัก (ของรอบการฝึกนี้) ผมไม่ซีเรียส ถ้าน้องไม่มาเอากุญแจ ผมก็อนุมานว่าคงมีที่พักแล้ว ผมก้เก็บกุญแจ แค่นั้นเอง

แต่ พี่ ๆ บางคนในฝ่ายซีเรียส และบังเอิญคนที่ซีเรียสเป็นคนที่มีอำนาจสูงสุดในฝ่าย (คือ หัวหน้ากลุ่มงาน นั่นเอง) เมื่อตอนเย็นพี่หัวหน้าก็โทรมาหาผมแล้วว่า น้องมาหรือยัง ผมก็ตอบไปตามตรงว่ายังไม่มา

ก้เลยอยากทราบว่าคนอื่น ๆ คิดอย่างไร

สมัยผมเป็น นศภ. ผมโทรไปรายงานตัวก่อนวันฝึกทุกครั้ง ทุกผลัด
แก้ไขล่าสุดโดย morphine956 เมื่อ 08 มี.ค. 2012, 20:42, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
morphine956

โพสต์โดย morphine956 » 07 มี.ค. 2012, 22:06

ลืมบอกไปว่า ถ้าโทรมาจะเอากุญแจห้องตอนตีสามคืนนนี้ละก็ ผมปล่อยให้นอนหน้ารพ.แน่นอน
morphine956

โพสต์โดย SinWiSuth » 08 มี.ค. 2012, 09:04

เช้านี้พบหน้ากันหรือยังครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย morphine956 » 08 มี.ค. 2012, 20:41

SinWiSuth เขียน:เช้านี้พบหน้ากันหรือยังครับ

พบหน้ากันแล้วครับ แถมไปส่งเอกสารส่งตัวผิดแผนกด้วย ผมก็ไม่ได้ว่าไร แต่หัวหน้าของผมสวดซะเลอะเลย
morphine956

โพสต์โดย white-blue » 13 มี.ค. 2012, 23:03

คงไม่ถึงขนาดต้องรายงานตัวหรอกครับ แต่เป็นเรื่องจำเป็นที่จะต้องมีความรับผิดชอบโดยโทรไปถามว่าจะให้เริ่มฝึกงานตอนกี่โมงต้องไปพบพี่ตอนกี่โมง (มันก็เหมือนรายงานตัวละนะ :lol: ) ต้องเข้าใจครับเด็กสมัยนี้ไม่ใช่จะมีความรับผิดชอบกันทุกคน ก็อย่าไปซีเรียสกับมันมากครับว่ากันไปตามเวรตามกำ เรื่องกุญแจห้องพักถ้าน้องมันมาตอนดึกอย่างที่ว่าจริงก็บอกน้องมันไปว่า พี่ไม่มีกุญแจ แล้วให้น้องนอนเก้าอี้ที่คนไข้รอรับยาหน้าห้องยาเอา ตอนเช้าค่อยเอากุญแจมาให้มัน 555

ฉะนั้น การโทรมารายงานตัวก่อนเข้าฝึกงานเป็นเรื่องควรกระทำครับ ไม่ว่าน้องจะมีที่พักแล้วหรือไม่ก็ตาม ไม่ว่าน้องจะมาจากสถาบันใดก็ตาม
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่