New Document

ว่าด้วยเรื่องกฏหมายแรงงานกับการทำงานในโรงพยาบาล

ห้องเภสัชกร

ว่าด้วยเรื่องกฏหมายแรงงานกับการทำงานในโรงพยาบาล

โพสต์โดย thinknet » 20 พ.ย. 2011, 11:50

ทุกคนที่ทำงานอยู่ในรพ.และเคยผ่านงานในสาย รพ.มา คงจะรู้จักการทำงานระบบ 8 ชั่วโมง และบางแห่งทำงานระบบ 12 ชั่วโมง ซึ่งเป็นเป็นเรื่องปรกติของสถานบริการ

แต่เมื่อผมบังเอิญได้มาเริ่มทำงานที่ใหม่ในสถานพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่ง เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา สมมุติว่าชื่อโรงพยาบาล เอ ในเอกสารใบสมัครงานผมกรอกเงินเดือนที่ต้องการลงไป สมมุติว่า 5,000 บาท เมื่อผ่านการสัมภาษณ์และรับเข้าทำงานเรียบร้อย ทางฝ่ายบริหารได้แจ้งว่าส่วนเรื่องเงินเดือนจะให้ทางฝ่ายบุคคลโทรมาคุุยตกลงอีกครั้งหนึ่ง ผมก็รอไปเป็นอาทิตย์ก็ยังไม่มีใครติดต่อมา จึงโทรกลับไปที่โรงพยาบาลสอบถามฝ่ายบุคคลได้แจ้งว่าเงินเดือนเป็นไปตามที่ตกลงและจะได้ค่าใบประกอบโรคศิลป์อีก 4,000 บาท และให้ผมเริ่มงานในวันที่ 1 พ.ย.2554

เมื่อผมมาเริ่มงานวันแรกได้เห็นตารางเวรในการทำงานซึ่งรู้ว่าการทำงานเป็นเวรแบบ 12 ชั่วโมง แต่เมื่อผมนับจำนวนวันในการทำงานมันเป็นเวลาถึง 22 วัน ในเมื่อรวมเวลาแล้วมันมากถึง 264 ชั่วโมงมันมากมายเกินกว่าที่กฏหมายแรงงานกำหนดไว้ เวรเช้า 7.00 น.-19.00 น. เวรดึก 19.00 .-7.00 น. ตอนแรกคิดว่าเวลาที่มันเกินคือในส่วนของค่าล่วงเวลา แต่ผมดูในตารางเวรซึ่งทั่วไปจะแบ่งเป็น 2 ช่องในการจัดตารางเวรคือเวรในส่วนของ full time และ part time แต่นี่มันอยู่ในช่องของเวร full timeทั้งหมด แล้วการจัดตารางเวรเป็นแบบให้ทำงานไม่เห็นเดือนเห็นตะวันมาก บางเวรขึ้นเช้่าต่อดึกและต่อเวรเช้าต่อ เท่ากับผมทำงาน 60 ชั่วโมงติดต่อกันซึ่งไม่เคยพบเคยเห็นที่ไหนมาก่อน เพราะผมเองก็ผ่านงานโรงพยาบาลมาไม่น้อยกว่า 5 แห่งในเวลา 10 ปีที่ผ่านมา

ผมจึงถามเธอซึ่งเป็นรุ่นน้อง(มาทราบภายหลังว่ารักษาการหัวหน้าเภสัชใบประกอบโรคศิลป์ก็ยังสอบไม่ได้ทำงานที่นี่มา 3ปีได้แล้ว) ว่าทำไมเวร 12 ชั่วโมง แต่ทำไมต้องขึ้นถึง 22 วันล่ะ ตามปรกติถ้าเวร 12 ชั่วโมง เดือนนึงมันจะขึ้นแค่ 17-18 เวรเท่านั้นแต่นี่มันกลับมากขึ้นอีก เธอตอบกลับมาว่าที่นี่ให้ขึ้น 22 เวร เป็น full time ผมเลยแย้งไปว่ามันทำแบบนั้นไม่ได้เพราะมันเกินที่กฏหมายแรงงานเค้ากำหนด เค้าบังคับให้ทำ part time หรือเปล่า เธอก็ยังยืนยันว่าไม่ใช่ 22 เวรเป็น full time ผมก็นึกในใจว่าสมแล้วที่สอบใบประกอบโรคศิลป์ไม่ได้ซักทียังไม่เข้าใจเลยอยู่มาตั้งหลายปีแล้ว
thinknet

Re: ว่าด้วยเรื่องกฏหมายแรงงานกับการทำงานในโรงพยาบาล

โพสต์โดย thinknet » 20 พ.ย. 2011, 12:11

ผมจึงต้องไปถามทีฝ่ายบุคคลเอง ทางฝ่ายบุคคลแจ้งว่าที่โรงพยาบาล ทำงานระบบ 12 ชั่วโมง เดือนนึง 22 เวร ผมก็แย้งไปว่าบังคับทำpart time ใช่ไหม (ที่นี่ให้เภสัช part time ชม.ละ 90 บาท ซึ่งถือว่าน้อยมากและผมก็ไม่อยากทำ) เขาก็บอกว่าไม่ใช่มันเป็น full time ผมก็เถียงว่ามันเป็นไปไม่ได้หรอกเพราะชั่วโมงทำงานมันเกินกว่าที่กฏหมายกำหนด ส่วนที่เกินจากนั้นมันต้องเป็น part time ฝ่ายบุคคลทำหน้างงๆแล้วทำสีหน้าคล้อยตามผม

ซึ่งผมก็ไม่ได้รับคำตอบอะไรเพราะขนาดฝ่ายบุคคลซึ่งเป็นหัวหน้ายังไม่รู้จะให้ผมไปถามใครดี ผมยังทำงานต่อมา 2 อาทิตย์เพื่อรอทางฝ่ายบุคคลเรียกขึ้นไปเซ็นสัญญาว่าจ้างอีกทีแล้วค่อยไปคุยให้เขาเข้าใจถึงเรื่องที่ผมพูดไป ตลอดเวลา 2 อาทิตย์ที่ผมทำงาน เภสัชกรที่นี่มี full time 3 คนรวมผมด้วย มีเภสัชกรเถื่อนรักษาการหัวหน้าอยู่ 1 คน อีกคนสามารถล็อคเวรได้เลือกทำงานเฉพาะวันเสาร์อาทิตย์เท่านั้น ขึ้นเช้าดึกและต่อเช้าดึกติดต่อกัน 2 วัน และมี เภสัชpart time จากที่อื่นอีก 2 คน มาหมุนเวียน

มันโรงพยาบาลอะไรกันนี่ทำไมจัดเวรให้ขึ้นกันแบบนี้ และผมสังเกตเวรของคนนี้ทำไมขึ้นแค่ 18 เวรเอง ผมรอเวลาจนเจอเภสัชผู้ชายคนนี้จึงสอบถามเขา จึงทราบว่าเขามีใบประกอบโรคศิลป์ เขาบอกให้ต่อรองกับฝ่ายบุคคลตอนนี้ว่าขอขึ้นแค่ 18 เวรต่อเดือนเหมือนที่เขาไปต่อรองมา
thinknet

Re: ว่าด้วยเรื่องกฏหมายแรงงานกับการทำงานในโรงพยาบาล

โพสต์โดย thinknet » 20 พ.ย. 2011, 12:33

ตอนเวลาทำงานเมื่อถึงเวลาพักเที่ยงผมออกไปทานข้าวกลางวัน 1 ชั่วโมง คุณเภสัชเถื่อนเข้ามาบอกผมว่าที่นี่ไม่มีพักหรอกนะ ใครจะกินข้าวก็เดินไปซื้อแล้วกลับมาทำงาน ที่อื่นมีพักด้วยเหรอ ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียงกับสติปัญญาของเธอเลยได้แต่เงียบๆไป แต่ทุกวันผมก็ออกไปพักกินข้าววันละ 1 ชั่วโมงแล้วค่อยกลับมาเข้าทำงานต่อ ตอนเย็นผมก็ไม่เคยออกไปพักทำงานต่อจนกระทั่งทุ่มนึง อยากเอาหนังสือกฏหมายแรงงานมาฟาดกระบาลเธอซักทีนึง เผื่อจะสอบใบประกอบโรคศิลป์ได้ซักที

วันไหนยิ่งมีเวรดึกแล้วมาต่อเช้าด้วยยิ่งไม่ต้องออกไปไหนเพราะไม่มีคนมาอยู่แทนให้ จนกระทั่งเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาผมจึงขึ้นไปคุุยกับฝ่ายบุคคลอีกครั้งหนึ่งว่าผมต้องการขึ้นเวรแค่ 18 เวร ไม่ต้องการทำ parttime ฝ่ายบุคคลได้แจ้งว่าเป็นเรื่องภายในแผนกต้องคุยกับหัวหน้าแผนก ทางฝ่ายบุคคลจึงได้โทรไปสอบถามกับคุณเภสัชกรเถื่อน เธอได้แจ้งว่าทางโรงพยาบาลได้กำหนดให้ขึ้นเวร 22 วัน ผมก็แย้งว่ามันเป็น full time 22 วัน เป็นไปไม่ได้เข้าใจอะไรผิดกันไปหรือเปล่า ทางฝ่ายบุคคลบอกว่าผมเซ็นสัญญาทำงานไว้แบบนี้แล้ว ผมเลยแย้งว่าตั้งแต่มาทำงานผมยังไม่เคยเซ็นสัญญาการเข้าทำงานเลย บุคคลเหมือนนึกขึ้นได้เลยไปค้นเอกสารที่พิมพ์รอมาแล้วจะให้ผมเซ็นต์ ในเอกสารระบุว่าได้ว่าจ้างนาย .... เข้าทำงานเวรเช้า 7.00 น.-19.00 น. เวรดึก 19.00 น.-7.00 น. ทำงานวันละ 12 ชั่วโมง ตลอด 1 เดือนทำงานทั้งหมด 22 วัน รวมค่าจ้างทั้งสิ้น 5,000 บาท และก็ไม่ได้พูดถึงค่าใบประกอบโรคศิลป์ด้วย

เมื่อผมอ่านแบบนี้แล้วผมก็ไม่ยอมเซ็นต์เอกสารว่าจ้างการทำงาน และบอกฝ่ายบุคคลว่ ถ้าเขียนสัญญาแบบนี้ผมก็ทำงานเกินที่กำหนดและถ้าผมไม่ได้เวรเดือนละ 18 วัน ผมก็คงทำงานที่นี่แค่เดือนเดียวคงหาที่อื่นทำดีกว่า
thinknet

โพสต์โดย thinknet » 20 พ.ย. 2011, 12:52

พรบ.คุ้มครองแรงงาน กำหนดเรื่องเวลาดังนี้ครับ
มาตรา ๒๓ ให้นายจ้างประกาศเวลาทำงานปกติให้ลูกจ้างทราบ โดยกำหนดเวลาเริ่มต้นและเวลาสิ้นสุดของการทำงานแต่ละวันของลูกจ้างได้ไม่เกินเวลาทำงานของแต่ละประเภทงาน ตามที่กำหนดในกฎกระทรวง แต่วันหนึ่งต้องไม่เกินแปดชั่วโมงและเมื่อ
รวมเวลาทำงานทั้งสิ้นแล้วสัปดาห์หนึ่งต้องไม่เกินสี่สิบแปดชั่วโมง เว้นแต่งานที่อาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพและความปลอดภัยของลูกจ้างตามที่กำหนดในกฎกระทรวง จะมีเวลาทำงานปกติวันหนึ่งต้องไม่เกินเจ็ดชั่วโมง แต่เมื่อรวมเวลาทำงานทั้งสิ้นแล้วสัปดาห์หนึ่งไม่เกินสี่สิบสองชั่วโมง
ในกรณีที่นายจ้างไม่อาจประกาศกำหนดเวลาเริ่มต้นและเวลาสิ้นสุดของการทำงานแต่ละวันได้เนื่องจากลักษณะหรือสภาพของงาน ให้นายจ้างและลูกจ้างตกลงกัน
กำหนดชั่วโมงทำงานแต่ละวันไม่เกินแปดชั่วโมง และเมื่อรวมเวลาทำงานทั้งสิ้นแล้วสัปดาห์หนึ่งต้องไม่เกินสี่สิบแปดชั่วโมง

พิจารณาประกอบกับข้อยกเว้นตามกฎกระทรวง (ฉบับที่ 7) ข้อ 2 วรรค 1 คือ กรณี"งานที่ใช้วิชาชีพหรือวิชาการ งานบริการ งานจัดการ......นายจ้างและลูกจ้างอาจตกลงกันกำหนดเวลาทำงานปกติวันละกี่ชั่วโมงก็ได้"
แต่เมื่อรวมแล้วสัปดาห์หนึ่งต้องไม่เกิน 48 ชั่วโมงแต่อาจจะมีบางแห่งจะยึดว่าเดือนนึงไม่เกิน 160 ชั่วโมง..ในกรณีที่เป็นลูกจ้างรายวันถ้าทำงานวันหนึ่งเกิน 8 ชั่วโมงจะได้รับค่าตอบแทนสำหรับชั่วโมงที่เกินนั้น 1.5 เท่าของอัตราค่าจ้างปกติรายชั่วโมง
thinknet

โพสต์โดย thinknet » 20 พ.ย. 2011, 13:01

นอกจากนี้ พรบ.แรงงานยังได้กำหนดเวลาพักระหว่างงานไว้ว่า กำหนดเวลาพักระหว่างวันทำงาน ติดต่อกันไม่น้อยกว่า 1 ชั่วโมง อาจตกลงพักน้อยกว่าครั้งละ 1 ชั่วโมงก็ได้ แต่รวมกันไม่น้อยกว่า 1 ชั่วโมง / วัน
ถึงตรงนี้ผมจะขอถามว่าถ้าผมขอต่อรองเขาโดยการขอขึ้นเวร 17-18 วัน โดยไม่ขอทำ 22 วัน จะสามารถทำได้ไหม ขอความเห็นจากทุกๆคนหน่อย ขอบคุณครับ
thinknet

โพสต์โดย cowboyman » 20 พ.ย. 2011, 14:37

ถูกต้องแล้วครับ ตามกฎหมายแรงงานกำหนดให้ทำงานไม่เกินวันละ 8 ชั่วโมง และใน 1 สัปดาห์ไม่เกิน 48 ชั่วโมง และต้องมีวันหยุด 1 วันใน 1 สัปดาห์....ในส่วนที่เกิน ต้องให้ค่าล่วงเวลาครับ เรื่อค่าตอบแทนก็ตามตกลงครับ

เรื่องการพักพี่ก็เข้าใจถูกแล้วครับ ให้พักได้ไม่น้อยกว่า 1 ชั่วโมง ...แปลจริงๆก็คือ ทำงาน 7 ชั่วโมง พัก 1 ชั่วโมงล่ะครับ ... ^^

ผมขอถามต่อครับ แล้วที่ว่าเขาไม่มีใบประกอบโรคศิลป์ แล้วเขามาทำตำแหน่งเภสัชหรอครับ?? .... ถ้าใช่ คุณขู่เขากลับไปเลยครับว่าจะเล่นงาน ฮ่าๆๆ เขาไม่มีใบประกอบไม่สามารถทำงานใน รพ. ได้ครับ ผิดกฎหมายครับ ... ผมรับไม่ได้อย่างแรง!!!
cowboyman

โพสต์โดย cowboyman » 20 พ.ย. 2011, 14:44

ที่จริง มีตั้งหลายที่ให้ทำ ได้ค่าตอบแทนเยอะกว่าอีก ทำไมพี่ไม่เปลี่ยนที่ครับ? อย่าไปอยู่เลย ร.พ. แบบนี้อ่ะ
cowboyman

โพสต์โดย thinknet » 20 พ.ย. 2011, 18:20

cowboyman เขียน:ถูกต้องแล้วครับ ตามกฎหมายแรงงานกำหนดให้ทำงานไม่เกินวันละ 8 ชั่วโมง และใน 1 สัปดาห์ไม่เกิน 48 ชั่วโมง และต้องมีวันหยุด 1 วันใน 1 สัปดาห์....ในส่วนที่เกิน ต้องให้ค่าล่วงเวลาครับ เรื่อค่าตอบแทนก็ตามตกลงครับ

เรื่องการพักพี่ก็เข้าใจถูกแล้วครับ ให้พักได้ไม่น้อยกว่า 1 ชั่วโมง ...แปลจริงๆก็คือ ทำงาน 7 ชั่วโมง พัก 1 ชั่วโมงล่ะครับ ... ^^

ผมขอถามต่อครับ แล้วที่ว่าเขาไม่มีใบประกอบโรคศิลป์ แล้วเขามาทำตำแหน่งเภสัชหรอครับ?? .... ถ้าใช่ คุณขู่เขากลับไปเลยครับว่าจะเล่นงาน ฮ่าๆๆ เขาไม่มีใบประกอบไม่สามารถทำงานใน รพ. ได้ครับ ผิดกฎหมายครับ ... ผมรับไม่ได้อย่างแรง!!!

.ใช่แล้วครับไม่มีใบประกอบโรคศิลป์ แต่ทำงานในตำแหน่งเภสัชกรโรงพยาบาล แถมขึ้นเวรดึกคนเดียวต่อเช้าต่อดึกด้วย ทำงานไปบ่นไปและชักสีหน้าใส่ตลอด ที่มาเลือกรพ.นี้เหตุผลแรกคนไข้ค่อนข้างน้อยไม่วุ่นวายดีไม่ไกลจากบ้านมาก และพอดีต้องรีบหางานกระทันหันเกินไป คราวนี้คงต้องรอดูคำตอบจากทางรพ.ในวันพุธหน้าก่อน ถ้าตกลงเรื่องเวรกันไม่ได้ก็คงต้องออกสิ้นเดือนไปเตะฝุ่นเล่นก่อน
thinknet

โพสต์โดย juthathip » 21 พ.ย. 2011, 10:50

น่าจะเป็นรพ.เล็กๆ ไม่ค่อยมีระบบอะไรที่เป็นมาตรฐานเท่าไหร่ เท่าที่เคยทำอยู่ ก็ทำ 44 ชม./week เองค่ะ แต่พักครึ่งชม.พลัดกันไปพักค่ะ (เวลาพักรวมในเวลาทำงาน) คือเวรเช้านึงก็ 8 ชม. เช่น 8.00-16.00 , 9.00-17.00 น. เกิน 44 ชม.ก็เป็น OT ไป (ชม.ละ 120 ++แล้วแต่อายุงาน) ค่าใบประกอบต่างหาก ค่าความสามารถทางภาษา ค่าครองชีพ รวมๆก็ 30,000 ++ ค่ะ
ถ้าเอาเปรียบกันมาก อย่าไปทำเลยค่ะ รพ.เอกชน หรือ ร้านยา ที่มีมาตรฐานมีอีกเยอะ :razz:
ภาพประจำตัวสมาชิก
juthathip

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่