New Document

สอบถามเรื่องการขึ้น ward ของเภสัชกรครับ

ห้องเภสัชกร

สอบถามเรื่องการขึ้น ward ของเภสัชกรครับ

โพสต์โดย tonman56 » 13 ก.ย. 2011, 17:47

ต้องออกตัวก่อนเลยนะครับ ปกติทาง รพ ที่ผมทำงานอยุ่ไม่ได้มีเภสัชกรทำหน้าที่บน ward แต่ปัจจุบันนี้ รพ จะเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงครับในทางด้านของคุณภาพอ่ะครับ โดยการจะจัดให้มีเภสัชกรขึ้น ward ด้วยอ่ะครับ ทีนี้ผมเองไม่ได้จบด้านคลินิคหรือ pharm d มาโดยตรงครับ เรียกว่าเรียกทุกสาย ไม่มีการแยกสายนั่นแหละครับ เคยขึ้น ward ตอนทีเรียนนี่แหละครับ ที่ไปเก็บ case IPD ที่ รพ ต่างๆ รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะแนวทางการเตรียมตัวที่จะขึ้น ward หรือมีเรื่องอะไรจำเป็นๆ ที่มักจะเจอบน ward ช่วยมาแชร์ให้ฟังหน่อยนะครับ โดยเฉพาะสิ่งที่ต้องรู้ สำคัญมากบน ward เคยอ่านเห็นว่ามี DRPs ใช่มั้ยครับ ความรู้ทางยาที่จำเป็นมากๆบน ward รู้สึกว่าจะหลายสิ่ง จิงๆ ^^ ขอบคุณนะครับ
tonman56

Re: สอบถามเรื่องการขึ้น ward ของเภสัชกรครับ

โพสต์โดย chesoo » 14 ก.ย. 2011, 15:59

ถ้าให้ง่ายสุดคือทำ medical reconciliation ครับ
ถ้า advance หน่อยก็ทำ acute care ครับ
chesoo

Re: สอบถามเรื่องการขึ้น ward ของเภสัชกรครับ

โพสต์โดย white-blue » 14 ก.ย. 2011, 16:15

เอาง่ายๆเลยนะครับ เดินไปในward หยิบชาร่ตคนไข้มาดู ไล่ดูตั้งแต่ค่า lab ต่างๆเอาทุกตัวทุกอย่าง แล้วก็ไล่ดู order ที่แพทย์สั่งทุกคำ ย้ำว่าทุกคำศัพท์นะครับ คำใหนที่คุณไม่รู้จัก ไม่รู้ว่ามันหมายความว่าอะไร ค่า lab ใหนที่คุณไม่รู้ว่ามันคือค่าอะไร มาจากใหน ใช้ตรวจอะไร ค่าปกติเท่าไร ผิดปกติจะเป็นโรคอะไร นั้นแหละครับทั้งหมดที่ต้องเตรียมตัวอย่างแรกสุด เพราะถ้าอ่านพวกนี้ไม่ได้อ่านแล้วไม่รู้เรื่องไม่ต้องทำไรกินกันแล้วครับ ลองดูนะครับแต่มีหนึ่งอย่างที่ต้องรู้คือ มันต้องใช้ความอดทนสูงมาก เพราะตอนแรกคุณจะแทบไม่รู้เรื่องอะไรเลย ต้องขยันเปิดหนังสือ ขยันหาข้อมูล อะไรไม่รู้ก็ต้องเก็บมาแล้วไปหาข้อมูลไม่ใช่ปล่อยให้ไม่รู้ต่อไป
สรุป ใช้สองอย่าง ความเพียร+ความอดทน

อันนี้ในกรณีที่ต้องไปเดิน round ward กับแพทย์นะครับ แต่ถ้าแค่มาอยู่ IPD เฉยๆไม่ได้ round ก็ไม่ต้องขนาดนี้ก็ได้ แต่ถ้ารู้ไว้มันก็เป็นความรู้ติดตัวนะครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Epinephrine » 15 ก.ย. 2011, 00:40

ตามคุณ chesoo และ คุณwhite-blue เลยครับ

ขอเสริมบางส่วนครับ เน้นในเรื่องกระบวนการทำงาน
1. กำหนดบทบาทหน้าที่และทำความเข้าใจให้ดีกับวิชาชีพอื่นว่าที่เราทำ เราต้องการทำอะไร ทำไปเพื่ออะไร มีประโยชน์กับคนไข้อย่างไร
2. การรีวิวแฟ้ม ควรทำให้เป็นปัจจุบันเท่าที่ทำได้ หากไม่ได้ ก็ควรให้ได้ในช่วงที่มีประสิทธิภาพที่สุด เช่น ทำก่อนที่จะมีการจัดยา
3. สำหรับกรณีที่เรามีคนน้อย ควรมี Trigger ช่วยในการคัดกรองแฟ้มคนไข้ที่รีวิวครับ Trigger คือตัวที่จะบอกว่ามีอะไรควรระวัง เช่น มียา Warfarin, คนไข้มีค่า Creatinie Clearance สูง หรืออะไรก็ได้ครับ
4. ถ้ามีความสามารถจะดูได้ทุกแฟ้ม ควรเซตความสำคัญกับผู้ป่วยที่วิกฤตกว่าก่อน เช่น ICU/คนไข้หนักต่างๆ ควรทำก่อน เพราะกลุ่มนี้มักมีการบริหารยาแบบ stat การสกรีนได้เร็วก็จะลดความเสี่ยงได้มากครับ
5. อื่นๆ อีกมากมาย แต่หมดแรงไว้ค่อยมาตอบครับ :)
ชีวิตสั้นกว่าที่เราคิดไว้เสมอ
-----------------------------------------------
รักษาความเป็นวิชาชีพ
Welcome to Pharmatographer's Site
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Epinephrine

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่