New Document

ไม่อยากแขวนป้าย แต่ทำไมไม่ได้ 5 พัน

ห้องเภสัชกร

ไม่อยากแขวนป้าย แต่ทำไมไม่ได้ 5 พัน

โพสต์โดย nooneng » 13 ก.ค. 2011, 10:32

เราเป็นเภสัชกรจบมา 10 กว่าปีแล้วค่ะ ตอนนี้เพิ่งย้ายออกจากรพ. ไปหน่วยงานนึงในกระทรวง
ก่อนเราย้ายมา มาลองถามที่ทำงานใหม่ ว่าทำงานยังไง มีอะไรบ้าง พี่ที่นี่ก็ตอบง่ายๆ ว่าไม่มีอะไร
ทำงานคล้ายๆ เป็นผู้ประสานงาน ฯลฯ ซึ่งเป็นเรื่องงานไม่เกี่ยวกับเรื่องเงินค่ะ แต่เราถามว่า เรามีสิทธิได้รับเงิน 5 พัน
(เงินไม่ทำเวช) มั้ย พี่เค้า (ไม่ใช่เภสัชกร) ก็ตอบว่าได้ เราก็เลยตัดสินใจย้าย เพราะเรามีลูกเล็กที่ต้องดูแล
ซึ่งถ้าอยู่รพ. และต้องขึ้นเวรก็คงไม่สะดวก เพราะที่บ้านไม่มีใครช่วยเลี้ยง

ทีนี้ พอเรามาทำงานได้ 2-3 วัน ปรากฎว่า เจ้าหน้าที่งานคลัง บอกว่า ไม่มีสิทธิได้เงิน ตามระเบียบเพราะไม่ใช่หน่วยบริการ
ได้ฟังเราก็อึ้งค่ะ ตอนนี้เรากำลัง fight ให้ได้เงินอยู่ ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือไม่ เราเลยเซ็งค่ะ อยากถามว่ากรณีนี้ เราสามารถปรึกษา/ร้องเรียนใครได้บ้างคะ

ถามว่าเงินจำนวนนี้เราไม่ได้ มันเดือดร้อนมั้ย ก็ไม่ได้เดือดร้อนมาก แต่มันก็ทำให้รายได้อันน้อยนิดอยู่แล้วของเราลดลง อย่างน้อยก็ 6 หมื่นบาทต่อปี ซึ่งมันเป็นส่วนที่เราสมควรได้รับไม่ใช่หรือคะ ถ้าพี่เค้าบอกเราตั้งแต่ต้นว่าไม่ได้ เราก็คงไม่ตัดสินใจมา และเราเองก็ไม่อยากแก้ปัญหาด้วยการไปแขวนป้ายด้วยค่ะ

อยากขอคำแนะนำทุกๆ คน ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
nooneng

Re: ไม่อยากแขวนป้าย แต่ทำไมไม่ได้ 5 พัน

โพสต์โดย nooneng » 13 ก.ค. 2011, 10:35

เพิ่มเติมข้อมูลค่ะ

เรื่องงาน ซึ่งเป็นส่วนที่เราเสียความรู้สึกอีกอย่างนึงค่ะ คืองานที่เค้าว่าไม่มีอะไร ปรากฎว่า เดิมอยู่รพ. เราสามารถไปรับลูกซึ่งอยู่อ.1 ใกล้ๆ ได้ประมาณ 5 โมงเย็น กลายเป็นเราไปรับลูก 5โมงครึ่ง- 6โมง มีการบ้านต้องมาทำนอกเวลางานแล้วครั้งนึง ฯลฯ ที่ไม่อยากบรรยายค่ะ

เพียงแต่อยากให้ข้อมูล เพราะจะได้ไม่คิดว่าเราทำงานสบายขึ้น ก็ควรละส่วนนี้ลง เพราะจริงๆ มันยิ่งกว่าเดิมค่ะ T_T
nooneng

Re: ไม่อยากแขวนป้าย แต่ทำไมไม่ได้ 5 พัน

โพสต์โดย SinWiSuth » 13 ก.ค. 2011, 11:52

ทุกๆ ที่ต่างก็มีปัญหาให้เราต้องเผชิญทั้งนั้นแหละครับ
เพียงแต่ว่ามันจะมาในรูปแบบไหน เรารับมือกับมันได้หรือไม่ได้ก็เท่านั้น

อย่าเอาที่ใหม่ไปเปรียบกับที่เก่าเลยครับ เพราะตอนนี้ทุกอย่างผ่านมาหมดแล้ว
และก่อนหน้านั้นเราก็ได้ตัดสินใจอย่างดีที่สุดแล้ว
มองดูทางข้างหน้าดีกว่า ว่าจะตัดสินใจอย่างไร
ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกันนะครับ

สำหรับเรื่องเงิน ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย ustapol » 13 ก.ค. 2011, 12:23

ไม่ได้ครับ เพราะเป็นหน่วยงานที่ไม่ได้ให้บริการกับผู้ป่วย ในระเบียบการจ่ายเงินตรงมันก็ชัดเจนดีแล้วครับ แขวนป้ายเลย ได้มากกว่า
ustapol

โพสต์โดย sitaya » 13 ก.ค. 2011, 13:10

เรื่องงาน ย้ายมาแล้วคงต้องสู้ต่อไปครับ
แต่ฟังดูนึกไม่ออกว่าหน่วยงานอะไร

นอกจาก รพ. แล้ว สสจ., วสส. ก็ได้รับนะครับ ...
เงินค่าไม่ทำเวช ไม่ใช่ว่าจะต้องบริการผู้ป่วยเท่านั้น..
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sitaya

โพสต์โดย nooneng » 13 ก.ค. 2011, 13:56

ตอบความเห็นที่ 4 นะคะ

ยังไงเราก็ไม่อยากแขวนป้ายค่ะ ยืนยันเลย

ส่วนเรื่องไม่เอาที่เก่าไปเปรียบที่ใหม่ มันอดไม่ได้อ่ะค่ะ เพราะเรารู้สึกเหมือนถูกหลอก แต่ก็ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ :smile:
nooneng

โพสต์โดย mingrx19 » 13 ก.ค. 2011, 15:24

nooneng เขียน:ตอบความเห็นที่ 4 นะคะ

ยังไงเราก็ไม่อยากแขวนป้ายค่ะ ยืนยันเลย

ส่วนเรื่องไม่เอาที่เก่าไปเปรียบที่ใหม่ มันอดไม่ได้อ่ะค่ะ เพราะเรารู้สึกเหมือนถูกหลอก แต่ก็ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ :smile:

ให้กำลังใจนะคะ....อย่าไปคิดเรื่องเก่าๆเลยค่ะ มองทางข้างหน้าดีกว่าเยอะค่ะ
mingrx19

โพสต์โดย ustapol » 13 ก.ค. 2011, 16:18

เอาแบบง่ายๆนะ น้องก็ทำงานที่กระทรวง ผมว่าคุณเดินไปกองนิติกร ของกระทรวง ให้เขาตีความซิว่าจ่ายได้ไหม จะได้จบกันไปเลย เพราะคนออกระเบียบนี้ก็คือพวกเขานั่นแหละ ไม่ใช่กระทรวงการคลังที่ออกระเบียบ
ustapol

โพสต์โดย ustapol » 13 ก.ค. 2011, 16:21

ลืมไป ถ้าจะฟ้องก็ฟ้องศาลปกครองได้นะ ไม่ต้องเสียค่าทนาย ปัญหาก็คือ ขอย้ายเอง หรือถูกสั่งย้าย ถ้าขอย้ายเอง ศาลคงไม่รับฟัง
ustapol

โพสต์โดย white-blue » 13 ก.ค. 2011, 20:19

อะไรที่มันพลาดไปแล้วสำหรับผมจะถือว่าเป็น "บทเรียนราคาแพง เหตุจากความประมาทและไม่รอบคอบของเราเอง" เพื่อ จดจำไว้และระวังและตัดสินใจกับวันข้างหน้าให้มันดีรอบคอบและรัดกุมกว่านี้ ไอ้เรื่องเปรียบเทียบก็พอเข้าใจอารมณ์ เป็นธรรมชาติของปุถุชน ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ คนไม่มีครอบครัวไม่มีภาระอาจจะไม่เข้าใจ เรื่องการ fight เงินค่าไม่ทำเวช ถ้ายังมีแรงจะลองติดต่อให้ถึงที่สุดดูสักครั้ง ส่วนถ้ามันไม่ได้จริงๆ ก็กลับมาพิจารณาดูอีกที่ว่า จะทนทำงานต่อไปได้มั้ย ถ้าไม่ได้ก็มองหาทางขยับขยายหรือย้ายกันต่อไปครับ :razz:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย nooneng » 14 ก.ค. 2011, 09:07

ขอบคุณคุณ white-blue และทุกๆ คนที่ให้ความเห็นมากนะคะ

อยากจะกด like ให้คุณ white-blue จังค่ะ คนไม่มีครอบครัวไม่มีภาระอาจจะไม่เข้าใจ จริงๆ ค่ะ

ยังไงก็จะ fight ต่อไป :razz:
nooneng

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 14 ก.ค. 2011, 14:03

ustapol เขียน:ไม่ได้ครับ เพราะเป็นหน่วยงานที่ไม่ได้ให้บริการกับผู้ป่วย ในระเบียบการจ่ายเงินตรงมันก็ชัดเจนดีแล้วครับ แขวนป้ายเลย ได้มากกว่า

สอนกันมาอย่างดีว่าไม่ให้แขวนป้ายมันผิดจรรยาบรรณ แต่ไม่มีที่ว่างสำหรับเภสัชกรที่ไม่ประสงค์จะแขวนป้าย ถ้าคิดจะแขวนป้ายมีที่ว่างให้แยะ ใครก็ได้ช่วยคิดหาทางออกให้ที
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย george » 15 ก.ค. 2011, 11:29

ขอแสดงความนับถือเจ้าของกระทู้ที่เลือกทางไม่แขวนป้าย เอาใจช่วยให้ได้ในสิ่งที่ดีครับ :smile:
george

โพสต์โดย zartingtong » 15 ก.ค. 2011, 11:46

ส่งความเห็นใจครับ คงต้องปล่อยวาง คิดว่าสู้แบบหัวเดียวกระเทียมลีบมีแต่แห้ว นอกจากมีพรรคพวกเยอะๆ หรือเปลี่ยนงานอย่างอื่นที่มีรายได้มากกว่าไปเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย Pharma_Name » 15 ก.ค. 2011, 16:01

น่าเห็นใจครับ ประเด็นน่าจะอยู่ที่การได้รับข่าวสารที่ผิดพลาดตั้งแต่ก่อนย้าย ยังไงก็สู้นะครับ
Pharma_Name

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่