New Document

ไม่อยากแขวนป้าย แต่ทำไมไม่ได้ 5 พัน

ห้องเภสัชกร

Re: ไม่อยากแขวนป้าย แต่ทำไมไม่ได้ 5 พัน

โพสต์โดย ohayo » 15 ก.ค. 2011, 18:07

เห็นใจเจ้าของกระทู้ค่ะ แต่ไม่เคยอยู่ในระบบราชการเลยไม่เข้าใจ ยังไงก็อย่างเพิ่งหมดกำลังใจไปก่อนนะคะ สู้ตายค่ะ
ohayo

Re: ไม่อยากแขวนป้าย แต่ทำไมไม่ได้ 5 พัน

โพสต์โดย nooneng » 28 ก.ย. 2011, 10:07

มา update ข้อมูลค่ะ
ตอนนี้เรื่องตอบกลับมาอย่างเป็นทางการแล้วค่ะ ว่าเราไม่มีสิทธิได้รับเงินก้อนนี้ ซึ่งเท่ากับว่ารายได้ของเราหายไปเดือนละ 5 พันบาท
เราอยากปรึกษาพี่ๆ น้องๆ เภสัชกรค่ะว่า กรณีอย่างนี้เราสามารถฟ้องศาลปกครองหรือที่ไหนได้บ้างคะ

สาเหตุของเรื่องนี้นะคะ
1. หัวหน้างานแจ้งเราตอนไปพูดคุยก่อนตัดสินใจโอนย้ายมาค่ะว่า เราได้รับเงินก้อนนี้ ไม่ต้องกังวล
2. หลังจากฟังหัวหน้างานพูด เราไปปรึกษาหัวหน้าฝ่ายการเจ้าหน้าที่ ที่กรมนี้ ติดต่อเค้าไป 3 รอบ พร้อมกับเอาตัวอย่างสัญญาที่ต้องเขียนไปให้ดู (ไม่ได้พูดปากเปล่า) และรอคำตอบเค้าก่อนเขียนโอนย้าย (เราจดสิ่งที่เราทำงานไว้ในสมุดบันทึกตลอดค่ะว่าวันไหนเราทำอะไรบ้าง และบันทึกนี้จะคล้ายๆ กับ progress note เวลาขึ้น ward คือมันจะ run วันที่ต่อกันไปเรื่อยๆ ไม่มีที่เขียนย้อนหลังค่ะ) ครั้งสุดท้ายที่ติดต่อเค้าตอบเราว่า น่าจะได้ไม่มีปัญหาอะไร เราเลยตัดสินใจเขียนโอนย้ายค่ะ (แต่ประเด็นอยู่ตรงที่เราไม่ได้ให้เค้าเซ็นอะไรรับรอง เพราะเราไม่คิดว่าจะเกิดเรื่องอย่างนี้ขึ้นค่ะ เข้าใจเองว่าเค้าคงติดต่อถามผู้รู้ให้เราจริงๆ)

สุดท้ายตอนนี้เค้าเอาเรื่องเราไปปรึกษานิติกร และนิติกรตอบว่าไม่มีสิทธิได้เงิน เราเสียความรู้สึกมาก เพราะก่อนตัดสินใจโอนมา เราสอบถามอย่างละเอียดและคิดว่าระดับหัวหน้าไม่น่าทำอย่างนี้ ใครพอจะมีคำแนะนำบ้างคะ เพราะเราคิดว่าเค้าควรจะรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองทำบ้าง
ไม่ใช่สุดท้ายก็ปล่อยให้เรื่องผ่านไป โดยไม่เคยรับผิดชอบคำพูดของตัวเองเลยค่ะ ซึ่งถ้าเป็นตัวเค้า เค้าก็คงไม่ยอมถ้าเงินเค้าต้องหายไปเดือนละ 5 พันน่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นล่วงหน้านะคะ
nooneng

ไม่อยากแขวนป้าย แต่ทำไมไม่ได้ 5 พัน

โพสต์โดย azzuri » 02 ต.ค. 2011, 14:57

หน่วยงานหนึ่ง ที่ว่า อยู่ในสังกัดกระทรวงสาธารณสุขหรือไม่
ถ้าอยู่อะได้

ถ้าอยู่แต่ยังไม่ได้ ตำแหน่งหรืองานที่รับผิดชอบอยู่ในข่ายที่จะได้หรือไม่
ถึงตัวเป็นเภสัชกรแต่ไปกินตำแหน่งอื่นก้อไม่ได้นะครับ

แต่ถ้าหน่วยงานไม่ได้สังกัดกระทรวงสาธารณสุข เช่น โรงพยาบาลในสังกัดกระทรวงอื่นๆ ก้อเห็นได้กันนะครับ
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย nooneng » 03 ต.ค. 2011, 09:51

อยู่กระทรวงสาธารณสุข และตำแหน่งเภสัชกรแหล่ะค่ะ แต่ว่าไม่ได้

เศร้าใจจัง อยากลาออกวันละ 3 รอบ
nooneng

โพสต์โดย zartingtong » 03 ต.ค. 2011, 13:32

ฟ้องศาลปกครองไม่ได้หรอก เพราะไม่มี action ตามกฎหมายที่จะไปฟ้อง

ฟ้องได้แต่ศาลแพ่ง แต่คงเสียค่าทนายเปล่าๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่