New Document

[ถามค่ะ]เภสัชกับวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

ห้องเภสัชกร

[ถามค่ะ]เภสัชกับวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

โพสต์โดย sjune » 24 มิ.ย. 2011, 23:06

อยากทำงานงานด้านเครื่องสำิอางคะ บริษัทเครื่องสำอาง
เรียนคณะอะไรดีคะ แล้ว เงินเดือนแรกๆประมาณเท่าไรคะ

เภสัช สาขาเครื่องสำอาง กับ วิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง
เลือกอันไหนดีคะ
แล้วพวก คณะวิทยาศาสตร์ สาขาเคมี ทำงานเกี่ยวกับเครื่องสำอางได้ไหมคะ
เงินเดือนประมาณเท่าไร

จบมาจะมีงานทำไหมคะ
sjune

Re: [ถามค่ะ]เภสัชกับวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

โพสต์โดย zartingtong » 25 มิ.ย. 2011, 00:44

วิทยาศาสตร์เครื่องสำอางก็ทำเครื่องสำอาง formulate เครื่องสำอาง

วิทยาศาสตร์เคมีจะฝึกเกี่ยวกับเครื่องมือวิทยาศาสตร์ โดยเฉพาะด้านเคมีอย่าง HPLC แต่จะไปทำเครื่องสำอางก็พอได้แต่ไม่ตรง

งานตอนนี้วิทยาศาสตร์เคมีจะหางานง่ายกว่าแต่ด้านเครื่องสำอางถ้าเก่งๆรุ่งกว่าเภสัชอีกบางคนเก่งๆเงินเดือนเป็นแสนแต่น้อยเพราะตลาดเค้าใหญ่กว่ายาถ้าเก่งพอจึงมีนายจ้างที่จ่ายได้เยอะ แต่ startน้อยหน่อย (แต่เก่งน่ะไม่ง่ายนะครับมีไม่มาก)เมื่อก่อนเภสัชก็มีนิยมไปทำเครื่องสำอาง แต่ตอนหลังไม่ค่อยไปทำคณะเภสัชบางคณะก็เลยไปสอนวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางแทน

อีกด้านหนึ่งก็อาหารครับ เป็นตลาดใหญ่อีกอย่างที่เมื่อก่อนก็มีเภสัชกรก็ไปทำกัน แต่เดี๋ยวนี้ไม่นิยมไปทำกันแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

Re: [ถามค่ะ]เภสัชกับวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

โพสต์โดย Pharma_Name » 25 มิ.ย. 2011, 09:41

เภสัชเครื่องสำอางที่เจ้าของกระทู้หมายถึง นั่นคืออะไรครับ คือ

หลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร
หรือ
หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชศาสตร์
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 25 มิ.ย. 2011, 10:02

คืออย่างนี้นะครับ มีคนเข้าใจผิดเรื่อง เภสัชเครื่องสำอางเยอะมาก

การทำงานด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางในประเทศไทยมีแนวทางปรมาณ 3 แนว ดังนี้

(1) เข้าเรียนสาขาวิทยาศาสตร์ระดับปริญญาตรีสาขาทั่วไป แล้วต่อปริญญาโทด้านเครื่องสำอาง

แนวทางนี้ก็เข้าเรียนสาขาวิทยาศาสตร์เคมี หรือวิทยาศาสตร์ชีวเคมี แล้วก็ไปเลือกโปรเจคตอนปี 4 ด้านเครื่องสำอาง เสร็จแล้วก็ไปทำงานด้านเครื่องสำอางได้ หรือจะไปต่อโทด้านเครื่องสำอางก็ได้

(2) เข้าเรียนสาขาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

แนวทางนี้ก็เรียนระดับปริญญาตรีด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางโดยตรง ปัจจุบันมีเปิดสอนคือ
1 หลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง คณะเภสัชศาสตร์ ม.นเรศวร
2 หลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง สำนักวิชาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง ม.แม่ฟ้าหลวง
แบบนี้ใช้เวลาเรียน 4 ปี

(3) เข้าเรียนหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต

แนวทางนี้ก็สอบเข้าเรียนหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชศาสตร์ (หรือสาขาเทคโนโลยีเภสัชภัณฑ์ หรือสาขาวิชาวิทยาศาสตร์เภสัชกรรม ก้แล้วแต่สถาบันจะเรียก) ใช้เวลาเรียน 6 ปี แต่ในปีสุดท้ายให้เลือกทำโปรเจคด้านเครื่องสำอาง แนวทางนี้จบมาเป็นเภสัชกรด้วย จบมาวิจัยทางเครื่องสำอางด้วย

ทั้งสามแนวทางสามารถหางานทำในบริษัทเครื่องสำอางได้ แต่ขอบเขตหน้าที่จะต่างกันอย่างไรบ้าง รอผู้เชี่ยวชาญจริง ๆ มาตอบดีกว่านะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย sjune » 27 มิ.ย. 2011, 22:00

ขอบคุนพี่ที่ตอบคอมเม้นด้านบน
แต่หนูก้อยากรู้ว่า ทำงานต่างกันอย่างไรบ้าง วิทยาศาสตร์เคมี เภสัช และวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางคะ

หนูรออยู่นะคะ
sjune

โพสต์โดย zartingtong » 28 มิ.ย. 2011, 00:06

วิทยาศาสตร์ก็เรียน 4 ปีจบปริญญาตรี จะสาขาไหนก็แล้วแต่ ไม่ต้องมีใบประกอบวิชาชีพก็ทำงานได้ ทำงานได้เยอะแยะตามสาขานั้นๆ
(ถามพี่วิทยาศาสตร์ดีมั๊ยน้อง)

เภสัชก็เรียน 6 ปี แต่ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพ แต่ละมหาวิทยาลัยสอบได้มากได้น้อยก็ลองหาเอาเอง
เภสัชก็ทำงานเกี่ยวกับยาครับ ก็ลองไปเดินดูตามโรงพยาบาล ร้านขายยาที่ขายยาโดยเภสัชกรจริงๆ โรงงานยา สำนักงานอาหารและยา ฯลฯ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่