New Document

พี่คนไหนพอจะทราบวิธีการย้ายแบบไม่มีเงื่อนไขบ้างครับ

ห้องเภสัชกร

พี่คนไหนพอจะทราบวิธีการย้ายแบบไม่มีเงื่อนไขบ้างครับ

โพสต์โดย plasmacell » 24 มิ.ย. 2011, 19:47

อยากย้ายไปใกล้ภูมิลำเนามากเลยครับ
เป็นคนเหนือครับตอนนี้ มาทำงานอยู่ รพช.ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้
อยากจะย้ายกลับบ้าน
เพิ่งทราบครับว่าการโยกย้าย เป็นเรื่องที่ยาก รพ. มักหวงตำแหน่ง
และการอนุมัติขึ้นกับปลายปากกา ของ ผอ. T_T
เลยอยากทราบว่า นอกจากหาคนแลก หรือ หาตำแหน่งว่างแล้วไปแทน แล้วมีวิธีอื่นไหมครับ ??? :cry: :cry:

(ถามแบบผู้ไม่มีความรุ้เรื่องการโยกย้ายหรือระบบราชการเลยนะครับ)

ข้าราชการใหม่
plasmacell

Re: พี่คนไหนพอจะทราบวิธีการย้ายแบบไม่มีเงื่อนไขบ้างครับ

โพสต์โดย Pharma_Name » 24 มิ.ย. 2011, 20:53

ปัจจุบันการโยกย้ายจะต้องมีเงื่อนไข เช่น มีคนมาแทน หรือที่เรียกกันว่าแลกตำแหน่ง ส่วนในชีวิตผมเท่าที่เคยเห็นมาว่ามีการย้ายโดยไม่มีเงื่อน 3 กรณี คือ

บุพการีเสียชีวิต

ก่อคดีไม่เหมาะสม เช่น ยักยอกเงิน ทำร้ายร่างกายเจ้าหน้าที่ท่านอื่น ๆ พฤติกรรมฉันชู้สาว

เส้นใหญ่
Pharma_Name

Re: พี่คนไหนพอจะทราบวิธีการย้ายแบบไม่มีเงื่อนไขบ้างครับ

โพสต์โดย sitaya » 25 มิ.ย. 2011, 08:18

ถ้า ผอ.อนุมัติ ก็ไปช่วยราชการก่อนได้นะ
อย่างที่ผมย้าย(ผ่านเว็บ)เมื่อเดือน พค.54
คำสั่ง สนง.ปลัดกระทรวง ก็ระบุว่าไปช่วยราชการ 3 ปี..ก่อน
สำคัญ ตรงนี้แหละที่บางที่ ผอ.ไม่อยากขาดคน ขาดตำแหน่ง ก็ไม่อนุมัติ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sitaya

โพสต์โดย blacksmithday » 25 มิ.ย. 2011, 08:25

ก่อคดีไม่เหมาะสม เช่น ยักยอกเงิน ทำร้ายร่างกายเจ้าหน้าที่ท่านอื่น ๆ พฤติกรรมฉันชู้สาว

รพ ที่ผมเคยอยู่ เห็นคนเจอ 2 คดีในคนเดียว คือ ทำร้ายร่างกายเจ้าหน้าที่ท่านอื่น ๆ พฤติกรรมฉันชู้สาว ยังไม่ย้ายไปไหนเลย ยังอยู่สบายดี เพราะสนิทกับ ผอ
blacksmithday

โพสต์โดย Pharma_Name » 25 มิ.ย. 2011, 10:08

blacksmithday เขียน:

รพ ที่ผมเคยอยู่ เห็นคนเจอ 2 คดีในคนเดียว คือ ทำร้ายร่างกายเจ้าหน้าที่ท่านอื่น ๆ พฤติกรรมฉันชู้สาว ยังไม่ย้ายไปไหนเลย ยังอยู่สบายดี เพราะสนิทกับ ผอ

ขอโทษนะครับ ผมคงเขียนไม่กระจ่าง ทำให้ผู้อ่าน อ่านแล้วเข้าใจไม่ตรงกัน ที่โรงพยาบาลผมเจอนั้น คนกระทำผิดไม่ได้สนิทกับ ผอ. พอกระทำพฤติกรรมดังกล่าว เลยโดนย้ายไปทำงานที่อื่น ส่วนโรงพยาบาลของคุณ blacksmithday นั้น คนที่ทำพฤติกรรมไม่ดีเหล่านี้คงเส้นใหญ่ เลยไม่โดยย้าย

อ่านจากที่เจ้าของกระทู้ดพสต์ ผมคิดเอาเองนะครับ ว่าคงไม่สนิทกับ ผอ. เพราะถ้าสนิท ผอ. คงเซ็นให้ย้ายไปแล้ว

ว่าแต่ว่าเจ้าของกระทู้ทำงานมากี่ปีแล้วครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 25 มิ.ย. 2011, 10:10

ที่เขตผม

ทำงาน 1 ปี มีสิทธิขอย้ายในเขตได้ ถ้าผอ.อนุมัติ
ทำงาน 2 ปี (เพราะเภสัชชดใช้ทุน 2 ปี) มีสิทธิขอย้ายข้ามเขตได้ ถ้าผอ.อนุมัติ

ไม่รู้ปัจจุบันกฏนี้ยังมีหรือเปล่า
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 26 มิ.ย. 2011, 17:14

บอกท่านที่ผ่านมาอ่านนะครับ คือพอดีผมกับน้อง plasmacell ได้คุยผ่าน private message นะครับ เอาอย่างงี้นะน้อง ผมขอถามก่อน ตอนจับฉลากมาใช้ทุน กระทรวงว่าอย่างไรบ้างเรื่องการย้าย
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 26 มิ.ย. 2011, 17:58

ขั้นตอนการขอย้ายนะครับ คร่าว ๆ ตัวเลขอาจะผิดพลาด เพราะไม่ได้ถามทางงานการเจ้าหน้าที่ ถ้าใครว่าผิดตรงไหนก็แก้ไขได้ครับ

บรรจุเข้าทำงานเป็นข้าราชการ
เภสัชกรส่วนใหญ่จะบรรจุเดือนพฤษภาคม
พฤษภาคม 2554 ถึง ตุลาคม 2554 (6 เดือนแรก) อยู่ในช่วงการประเมิน ไม่สามารถย้ายได้
พฤศจิกายน 2554 ถึง เมษายน 2555 เดือนที่ 7-12 ก็ยังย้ายไม่ได้

แต่ประมาณเดือนมกราคมหรือ กุมภาพันธ์ 2555 ก็จะเขียนย้ายได้ แต่จะได้ไปประมาณเดือนพฤษภาคม 2555

การย้ายจะลงทะเบียนผ่านเวบไซต์ของกระทรวงสาธารณสุข โดยเขียนใบขอย้ายผ่านไปทางหัวหน้ากลุ่มงานเภสัชกรรม และผู้อำนวยการโรงพยาบาล สำหรับโรงพยาบาลชุมชนอาจจะต้องผ่านสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด (อันนี้ไม่แน่ใจ) ซึ่งการเขียนย้ายจะเริ่มเขียนประมาณเดือนมกราคม หรือกุมภาพันธ์ 2555 จะได้ย้ายก็เดือนพฤษภาคม 2555

ซึ่งการย้ายได้นั้นต้นทางต้องปล่อยตัว ปลายทางต้องรับตัว ซึ่ง

ต้นทางจะปล่อยตัวเมื่อ มีคนมาแทน มีเหตุผลที่สมควร ทำงานครบระยะเวลา (1 ปีขึ้นไป)

ปลายทางจะรับตัว เมื่อมีความต้องการบุคลากร

ไม่นับระบบเส้นสายนะครับ เพราะเส้นสายทำได้ทุกอย่าง
Pharma_Name

โพสต์โดย patcharee » 28 มิ.ย. 2011, 21:20

เป็นคนที่ย้ายบ่อยค่ะ ขอแชร์ประสบการณ์ เป็นความจริงที่เรื่องย้ายขึ้นกับ ผอ.หรือคณะกรรมการบริหาร รพ.ซึ่ง หน.เภสัชกรต้องเป็นกรมการบริหารด้วย ขั้นต้นหัวหน้าเราต้องเห็นด้วยที่จะให้ย้ายก่อนเพราะ ผอ ต้องถามว่าให้ย้ายไหม? ถ้าไม่มีคนแทนได้ไหม?ถ้า หน.ยืนยันให้ย้าย ผอ./คณะกรรมการบริหาร รพ.ก็ต้องหารือแนวทางกันต่อไปเช่น ขอ ตน.น้องใช้ทุน ความคิดเห็นส่วนตัว 3 จังหวัดชายแดนใต้น่าจะมี ตน.ให้อยู่แล้ว ส่วนรอบการย้าย มีรอบปกติคือ ลงทะเบียนผ่าน website ช่วงเดือน ธ.ค. ได้ย้ายประมาณ 1 พ.ค. หรือรอบพิเศษเขียนย้ายเองเคยเขียนเดือน มิ.ย.ได้คำสั่งย้าย 1 ธ.ค.เพราะ สสจ.ต้นทางต้องทำหนังสือสอบถาม สสจ.ปลายทาง ได้หนังสือตอบกลับส่งไปกระทรวง มีคนแนะนำหากให้ไวขึ้นให้เดินหนังสือเอง
เป็นคนเหนือแล้วอยากย้ายไปที่ไหนค่ะ สนใจ รพ.เมืองปาน ลำปางไหมเอ่ย
patcharee

โพสต์โดย plasmacell » 28 มิ.ย. 2011, 23:23

patcharee เขียน:เป็นคนที่ย้ายบ่อยค่ะ ขอแชร์ประสบการณ์ เป็นความจริงที่เรื่องย้ายขึ้นกับ ผอ.หรือคณะกรรมการบริหาร รพ.ซึ่ง หน.เภสัชกรต้องเป็นกรมการบริหารด้วย ขั้นต้นหัวหน้าเราต้องเห็นด้วยที่จะให้ย้ายก่อนเพราะ ผอ ต้องถามว่าให้ย้ายไหม? ถ้าไม่มีคนแทนได้ไหม?ถ้า หน.ยืนยันให้ย้าย ผอ./คณะกรรมการบริหาร รพ.ก็ต้องหารือแนวทางกันต่อไปเช่น ขอ ตน.น้องใช้ทุน ความคิดเห็นส่วนตัว 3 จังหวัดชายแดนใต้น่าจะมี ตน.ให้อยู่แล้ว ส่วนรอบการย้าย มีรอบปกติคือ ลงทะเบียนผ่าน website ช่วงเดือน ธ.ค. ได้ย้ายประมาณ 1 พ.ค. หรือรอบพิเศษเขียนย้ายเองเคยเขียนเดือน มิ.ย.ได้คำสั่งย้าย 1 ธ.ค.เพราะ สสจ.ต้นทางต้องทำหนังสือสอบถาม สสจ.ปลายทาง ได้หนังสือตอบกลับส่งไปกระทรวง มีคนแนะนำหากให้ไวขึ้นให้เดินหนังสือเอง
เป็นคนเหนือแล้วอยากย้ายไปที่ไหนค่ะ สนใจ รพ.เมืองปาน ลำปางไหมเอ่ย

เป็นคน เกาะคา จ. ลำปางครับ :smile:
plasmacell

โพสต์โดย patcharee » 29 มิ.ย. 2011, 08:45

ลองคุยกับหัวหน้าดูนะคะ สู้ ๆๆ
patcharee

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่