New Document

มีคนตั้งกระทู้ชมเภสัช รพ.เลิดสิน ในพันทิพด้วย

ห้องเภสัชกร

มีคนตั้งกระทู้ชมเภสัช รพ.เลิดสิน ในพันทิพด้วย

โพสต์โดย apotheker » 17 มิ.ย. 2011, 17:53

http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topi ... 96011.html

ขอชื่นชมคุณเภสัชหญิง ที่รพ.เลิดสินครับ

เมื่อวันพุธผมมีเหตุต้องไปนั่งรอที่ รพ.เลิดสิน(ที่นี่กำลังปรับปรุงอาคารเก่า จึงต้องใช้ตู้คอนเทนเนอร์หลายๆตู้เป็น office ชั่วคราวเยอะมากประมาณ 8 ตู้ต่อเป็น 2 ชั้น)

ได้มีโอกาสพบเรื่องดีๆที่รพ.ของรัฐบาลครับ

คือ เป็นเภสัชหญิงลักษณะน่าจะเป็นหัวหน้า อยู่หลังช่องเบอร์ 9,10,11ได้ให้ความใส่ใจกับการรับยาของผู้ป่วยท่านหนึ่งมาก

เท่าที่ผมนั่งดูพอจะสรุปเรื่องได้ว่า ผู้ป่วยเป็นแม่ป่วยเป็นมะเร็ง ลูกสาวพามารับยา คุณเภสัชจ่ายยาแล้วมีการถามลูกผู้ป่วยว่า

แม่กินพาราแล้วช่วยบรรเทาอาการปวดได้หรือ ปกติน่าจะได้ยาที่แรงกว่านี้ ลูกผู้ป่วยยืนหันหลังให้ผมเลยไม่แน่ใจว่าคุยอะไรกัน แต่หลังจากนั้นก็เดินไปเปลี่ยนเอกสาร เพื่อมาเปลี่ยนยาก็ได้รับการบริการอย่างดีพร้อมคำอธิบายจากคุณเภสัช

ประเด็น คือ ถ้าคุณเภสัชแค่จ่ายยาตามเอกสารนั้นก็จบงานแล้ว แต่ด้วยความใส่ใจในความทุกข์ของผู้ป่วยและญาติ ทำให้ต้องต่องานนี้เท่าที่เห็นน่าจะครึ่งชั่วโมง

เข้าใจว่าด้วยหน้าที่ก็ต้องทำอย่างเต็มที่เป็นปกติอยู่แล้ว แต่ผมเห็นแล้วผมรู้สึกดีมากๆครับ ได้เห็นการทำงานอย่างใส่ใจ ได้เห็นคำว่าทำงานด้วยใจ

ผมขออนุญาตเป็นตัวแทนของผู้ป่วยและญาติๆ ขอชื่นชมและให้กำลังใจคุณเภสัชด้วยครับ

จากคุณ : ท่อนไม้
เขียนเมื่อ : 16 มิ.ย. 54 23:18:06 A:14.207.169.142 X: TicketID:306375
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: มีคนตั้งกระทู้ชมเภสัช รพ.เลิดสิน ในพันทิพด้วย

โพสต์โดย apotheker » 17 มิ.ย. 2011, 18:01

ขอแสดงความชื่นชมด้วยเช่นกันนะครับ และขอเป็นกำลังใจให้เภสัชกรโรงพยาบาลทุกท่านที่ตั้งใจทำหน้าที่ของเภสัชกรที่ดี แม้วันนี้จะยังไม่มีกระทู้ชื่นชมแต่ คนทำดีก็จะได้รับผลตอบแทนที่ดีครับ :biggrin:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

Re: มีคนตั้งกระทู้ชมเภสัช รพ.เลิดสิน ในพันทิพด้วย

โพสต์โดย นิวัช » 17 มิ.ย. 2011, 20:41

ขอชื่นชมด้วยนะครับ
นิวัช

โพสต์โดย fulbright » 19 มิ.ย. 2011, 06:34

ขอแสดงความชื่นชมด้วยคน เภสัชกรหญิงดังกล่าวน่าจะเป็นรุ่นพี่สถาบันเดียวกัน
fulbright

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่