New Document

อยากทราบเกี่ยวกับงาน อาจารย์ วสส

ห้องเภสัชกร

อยากทราบเกี่ยวกับงาน อาจารย์ วสส

โพสต์โดย plasmacell » 12 มิ.ย. 2011, 08:07

สอบถามรุ่นพี่คนไหน ทำงาน วสส เคยทำงาน วสส หรือทราบข้อมูล

ว่า ลักษณะงานนอกเหนือจากการสอนมีอะไรบ้าง?

ความก้าวหน้า

อัตราค่าตอบแทน

พอดีสนใจครับ

ขอบคุณครับ

pharmazii@gmail.com
plasmacell

Re: อยากทราบเกี่ยวกับงาน อาจารย์ วสส

โพสต์โดย ustapol » 12 มิ.ย. 2011, 09:31

ผมเคยอยู่ สบายดี สอนไม่มาก แต่ค่าตอบแทนต่างๆจะไม่ได้เหมือน รพ. นะ แต่เรื่อง ซี อยู่ วสส เภสัชกร สามารถ ถึง ซี 9 ได้นะ แต่ยากหน่อย แต่ 8 ได้อยู่แล้ว เพราะอยู่สายการสอน
ustapol

Re: อยากทราบเกี่ยวกับงาน อาจารย์ วสส

โพสต์โดย plasmacell » 12 มิ.ย. 2011, 21:15

ustapol เขียน:ผมเคยอยู่ สบายดี สอนไม่มาก แต่ค่าตอบแทนต่างๆจะไม่ได้เหมือน รพ. นะ แต่เรื่อง ซี อยู่ วสส เภสัชกร สามารถ ถึง ซี 9 ได้นะ แต่ยากหน่อย แต่ 8 ได้อยู่แล้ว เพราะอยู่สายการสอน

จริงเหรอครับ อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้จัง สะดวก คุยทางเมลไหมอะ?
plasmacell

โพสต์โดย LimitLoss » 12 มิ.ย. 2011, 21:18

ผมก็อยากย้ายไป วสส ด้วยครับ อยากขอข้อมูลด้วยอ่ะ
LimitLoss

โพสต์โดย plasmacell » 12 มิ.ย. 2011, 22:35

LimitLoss เขียน:ผมก็อยากย้ายไป วสส ด้วยครับ อยากขอข้อมูลด้วยอ่ะ

งั้นฝาก group โยกย้ายเภสัช หน่อยละกันนะ >>> http://www.facebook.com/home.php?sk=gro ... 44697&ap=1
plasmacell

โพสต์โดย sitaya » 13 มิ.ย. 2011, 03:47

มีคนอยากย้ายมา วสส.ด้วยเหตุผลเรื่องความสะดวกในการทำงาน เพราะไม่มีเวร และบางแห่งเช่น วสส.ขอนแก่น/วสส.ชลบุรี
วิทยาลัยจะอยู่ในตัวเมือง ส่วนเหตุผลเรื่องความก้าวหน้าและค่าตอบแทน อยู่มาสิบปี ยังไม่เห็นว่าจะดีกว่างานโรงพยาบาลตรงไหน
ซี 8 ได้แน่ๆ ถ้าตำแหน่งอยู่ วสส.นั้น อันนี้จริง แต่ ซี 9 เขาให้ ผอ.นะครับ

งานสอนถ้าคิดว่าสบาย คงไม่สบายหรอกครับ เพราะต้องทำเอกสารต่างๆตามเกณฑ์ QA อีกมากมายก่ายกอง เดี๋ยวครบรอบประเมินอีกแล้ว
และงานอื่นๆตามพันธกิจ งานวิจัย งานบริการ งานจับฉ่าย ถ้าอยู่ วสส.ใหญ่หน่อย ก็จะมีภาระงานที่ชัดเจน
วสส.เล็กหน่อย จะมีรับผิดชอบงานฝ่ายต่างๆ ที่ต้องไปทำด้วย
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sitaya

โพสต์โดย LimitLoss » 13 มิ.ย. 2011, 08:07

มีคนอยากย้ายมา วสส.ด้วยเหตุผลเรื่องความสะดวกในการทำงาน เพราะไม่มีเวร และบางแห่งเช่น วสส.ขอนแก่น/วสส.ชลบุรี
วิทยาลัยจะอยู่ในตัวเมือง ส่วนเหตุผลเรื่องความก้าวหน้าและค่าตอบแทน อยู่มาสิบปี ยังไม่เห็นว่าจะดีกว่างานโรงพยาบาลตรงไหน
ซี 8 ได้แน่ๆ ถ้าตำแหน่งอยู่ วสส.นั้น อันนี้จริง แต่ ซี 9 เขาให้ ผอ.นะครับ

งานสอนถ้าคิดว่าสบาย คงไม่สบายหรอกครับ เพราะต้องทำเอกสารต่างๆตามเกณฑ์ QA อีกมากมายก่ายกอง เดี๋ยวครบรอบประเมินอีกแล้ว
และงานอื่นๆตามพันธกิจ งานวิจัย งานบริการ งานจับฉ่าย ถ้าอยู่ วสส.ใหญ่หน่อย ก็จะมีภาระงานที่ชัดเจน
วสส.เล็กหน่อย จะมีรับผิดชอบงานฝ่ายต่างๆ ที่ต้องไปทำด้วย

รู้สึกว่าทุกวัันนี้ทำงาน รพ แล้วไม่ตอบโจทย์ของชีวิตครับ ทุกวันนี้คนไข้ก็ยังไม่ดูแลตัวเอง คิดแต่ว่าระบบสุขภาพดูแลคุณได้ทุกอย่าง งานคุณภาพ HA ก็คิดว่าไม่สมควรทำแล้ว เพราะ อาจารย์มาแต่ละคนก็มีความเห็นต่างๆนาๆ บางทีขัดกันอีก ระบบต่างๆก็มีมากมาย แต่ไม่ผ่านซักที รพ ที่ทำทีหลัง ระบบการดูแลผู้ป่วยแย่กว่าอีก ที่พูดได้แบบนี้ เพราะรู้จักกัน เขามาเอาระบบเราไป กลับผ่าน HA แล้ว ผ่านแบบงงๆ ขนาดคนที่ได้ HA ยังบอกเลยว่า ระบบไม่ผ่านหรอก ไอ้ที่ผ่าน คงเป็นเพราะทำเอกสารดี เศร้าครับ ระบบสุขภาพเมืองไทยไม่พัฒนาหรอก
LimitLoss

โพสต์โดย sitaya » 13 มิ.ย. 2011, 10:39

ผมไม่คุันเคยกับ ha แค้ฟังดู คงมาแนวเดียวกับ qa เลย ทำเอกสารแทบตาย กรรมการประเมินแล้วต้องมาลุ้น เกณฑ์ก็ปรับเปลี่ยนตลอด น่าเบื่อจริงๆ
รูปภาพ
sitaya

โพสต์โดย plasmacell » 13 มิ.ย. 2011, 11:33

sitaya เขียน:มีคนอยากย้ายมา วสส.ด้วยเหตุผลเรื่องความสะดวกในการทำงาน เพราะไม่มีเวร และบางแห่งเช่น วสส.ขอนแก่น/วสส.ชลบุรี

ที่สนใจเพราะว่า งาน รพ. รู้สึกไม่เหมาะกับตัวเองจริงๆ ครับ ....ตอนนี้มองงาน วสส หรือ สสจ ไว้อะครับ เลยมาหาข้อมูล แต่เหมือนจะชอบงานสอนมากกว่า ครับ
plasmacell

โพสต์โดย ustapol » 14 มิ.ย. 2011, 04:31

ไอ้ที่ตอบไปเรื่อยเคยอยู่ไหม บอกแล้วไงอยู่ขอนแก่นตั้งสามปี ทำไมจะไม่รรู้ว่าอะไรเป็นอไร เหตุที่เขาได้แปดกันแทบทุกคน เพราเป็นซีแปดด้านการสอนครับ ไม่เหมือนที่อยู่ รพช ต้องรอตำแหน่งว่าง ถึงจะได้ แปด ชาติไหนก็ไม่ไก้เพราะถ้าล็อคกันแบบนี้ แต่ที่ วสส เขาไม่ล๊อค อยู่ที่ผลงานวิจัยและการผลิตตำราเรียนเพื่อน นศ ครับ ซี เก้า เภสัชได้มาแล้ว ตอนที่ผมอยู่ แกใหญ่กว่า ผอ อีก สนใจถามข้อมูลเพิ่มเติม amoxy@hotmail.com
ustapol

โพสต์โดย plasmacell » 14 มิ.ย. 2011, 09:55

ustapol เขียน:ไอ้ที่ตอบไปเรื่อยเคยอยู่ไหม บอกแล้วไงอยู่ขอนแก่นตั้งสามปี ทำไมจะไม่รรู้ว่าอะไรเป็นอไร เหตุที่เขาได้แปดกันแทบทุกคน เพราเป็นซีแปดด้านการสอนครับ ไม่เหมือนที่อยู่ รพช ต้องรอตำแหน่งว่าง ถึงจะได้ แปด ชาติไหนก็ไม่ไก้เพราะถ้าล็อคกันแบบนี้ แต่ที่ วสส เขาไม่ล๊อค อยู่ที่ผลงานวิจัยและการผลิตตำราเรียนเพื่อน นศ ครับ ซี เก้า เภสัชได้มาแล้ว ตอนที่ผมอยู่ แกใหญ่กว่า ผอ อีก สนใจถามข้อมูลเพิ่มเติม amoxy@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ แล้วจะรบกวนปรึกษานะครับ
plasmacell

โพสต์โดย sitaya » 14 มิ.ย. 2011, 21:55

ครับ ถ้าสนใจ สงสัย ก็ถามได้ครับ พอจะแนะนำได้ รับรองไม่ตัดสิน ไม่ชี้นำ ให้ข้อมูลให้ไปคิดเอาเองครับ

ที่ตอบมานั้น ผมไม่ได้ตอบไปเรื่อยนะครับ ปัจจุบันมันก็ไม่ได้เหมือนในอดีต

เอาลักษณะงานปัจจุบันดีกว่า ปัจจุบันผมทำงาน วสส.ครับ อยู่มาแล้ว 3 วสส.(ย้ายเพราะความจำเป็น)

ตำแหน่งก็ลงอยู่ วสส. ครับ เป็น ตำแหน่ง C8 ตามกรอบครับ ถ้าจะบอกว่าทุกคนได้แปดก็คงไม่ใช่

น้องๆที่มาทีหลัง แปลงตำแหน่งมาจาก รพ.จะได้แค่ 7 ครับ ถ้าเลขของ วสส.ถึงจะได้แปด เช่น วสส.ขอนแก่น ถึงจะเป็น ซีแปด ด้านการสอน

แต่ก็จะมีทั้งหมด 7 คนเท่านั้น

งานปัจจุบัน คงมีข้อแตกต่างกับที่คุณ ustapol เคยทำมาในอดีตนะครับ มีเรื่องการประเมินคุณภาพการศึกษา ซึ่งมีตัวบ่งชี้ต่างๆกำกับการทำงาน

มีงานต้องทำอีกหลากหลายหน้าที่ แต่ผมก็ยินดีนะครับที่จะมีเพื่อนร่วมงานที่ตั้งใจมาทำงานด้านนี้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเชื่อว่าแต่ละคนมีเหตุผลและความจำเป็น

ความชอบ ความสนใจที่แตกต่างกัน /
รูปภาพ
sitaya

โพสต์โดย plasmacell » 14 มิ.ย. 2011, 22:15

sitaya เขียน:ครับ ถ้าสนใจ สงสัย ก็ถามได้ครับ พอจะแนะนำได้ รับรองไม่ตัดสิน ไม่ชี้นำ ให้ข้อมูลให้ไปคิดเอาเองครับ

ที่ตอบมานั้น ผมไม่ได้ตอบไปเรื่อยนะครับ ปัจจุบันมันก็ไม่ได้เหมือนในอดีต

เอาลักษณะงานปัจจุบันดีกว่า ปัจจุบันผมทำงาน วสส.ครับ อยู่มาแล้ว 3 วสส.(ย้ายเพราะความจำเป็น)

ตำแหน่งก็ลงอยู่ วสส. ครับ เป็น ตำแหน่ง C8 ตามกรอบครับ ถ้าจะบอกว่าทุกคนได้แปดก็คงไม่ใช่

น้องๆที่มาทีหลัง แปลงตำแหน่งมาจาก รพ.จะได้แค่ 7 ครับ ถ้าเลขของ วสส.ถึงจะได้แปด เช่น วสส.ขอนแก่น ถึงจะเป็น ซีแปด ด้านการสอน

แต่ก็จะมีทั้งหมด 7 คนเท่านั้น

งานปัจจุบัน คงมีข้อแตกต่างกับที่คุณ ustapol เคยทำมาในอดีตนะครับ มีเรื่องการประเมินคุณภาพการศึกษา ซึ่งมีตัวบ่งชี้ต่างๆกำกับการทำงาน

มีงานต้องทำอีกหลากหลายหน้าที่ แต่ผมก็ยินดีนะครับที่จะมีเพื่อนร่วมงานที่ตั้งใจมาทำงานด้านนี้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเชื่อว่าแต่ละคนมีเหตุผลและความจำเป็น

ความชอบ ความสนใจที่แตกต่างกัน /

ขอบคุณมากครับ สะดวกจะให้ปรึกษาผ่าน บอร์ดนี้เลยไหมครับ หรือว่าช่องทางอื่นดี?
plasmacell

โพสต์โดย sitaya » 15 มิ.ย. 2011, 00:27

ทางไหนก็ได้ สะดวกทุกทาง pm มาก็ได้ครับ...
ยินดีให้ข้อมูล 10 ปีกับ วสส.คงพอแนะนำได้ครับ :biggrin:
รูปภาพ
sitaya

โพสต์โดย pharmatong » 27 มี.ค. 2012, 16:02

ค่าตอบแทนได้น้อยกว่าทำงานโรงพยาบาลหรือเปล่าครับ
pharmatong

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่