New Document

พี่ๆคะหนูมีคำถามเกี่ยวกับการสมัครงาน รพ รัฐคะ

ห้องเภสัชกร

พี่ๆคะหนูมีคำถามเกี่ยวกับการสมัครงาน รพ รัฐคะ

โพสต์โดย bua » 04 มิ.ย. 2011, 16:22

พี่ๆคะหนูอยากจะกลับไปทำงานใกล้ๆบ้านที่อีสาน (แถวๆ สกลนคร กาฬสินธุ์ นครพนม มุกดาหารจังหวัดไหนก็ได้) เพราะตอนนี้ แม่หนูไม่ค่อยสบายคะ ยายก็เพิ่งเสีย กลัวแม่จะเหงาและหนูก็เป็นห่วงแม่คะ หนูเลยมีคำถามมาถามพี่ๆ อาจจะเป็นคำถามที่ดูโง่บ้างหนูก็ยอมรับคะ เพราะตอนจบมาหนูอยากมาหา ปสก และเก็บเงินที่กทม เลยไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับการสมัครเข้า รพ รัฐเลย (รุ่นหนูไม่ต้องใช้ทุนคะ) คำถามมีดังนี้นะคะ

1. ถ้าหนูอยากจะทำงานโรงพยาบาล หนูจะต้องติดตามข่าวการรับสมัครจากไหนบ้างคะ นอกจากเวบนี้
2. หนูสามารถ walk in เข้าไปเขียนใบสมัครในโรงพยาบาลทิ้งไว้เหมือนบริษัทก่อนได้ไหมคะ มันจะดูน่าเกลียดรึป่าว??
3. คุณสมบัติ ถ้า เป็นคนในพื้นที่ (หรือใกล้พื้นที่) เข้ากับคนง่าย ชอบงานบริการ ปสก.ทำงานรพ 1 ปีจาก รพ เอกชน และพาททามร้านยาในกทม แต่เกรดน้อย (2.3 - 2.4) จะมีผลอะไรไหมคะ พี่ๆ เภสัชรพ รัฐ จะคัดเลือกจากไหนบ้างคะ เกรดสำคัญไหมคะ??
4. ข้อสอบคัดเลือกเข้าทำงาน เป็นเหมือน OSP, EMCQ (หนูทำงานที่เอกชน จะสอบสัมภาาณ์ และสอบภาษาอังกฤษคะ ไม่รู้จะเหมือนกันรึป่าว) เพื่อนหนูบอกว่า บางที่ก็แค่สัมภาษณ์ บางที่ทั้งสอบและทดลองงานก่อน idea:

ตอนนี้นึกคำถามออกเท่านี้คะ

ปล. หนูไม่สนใจเรื่องเงินค่ะ ให้เท่าไหรก็เอา ขอแค่ได้ไปใกล้ๆแม่ ช่วยตอบด้วยนะคะ
bua

Re: พี่ๆคะหนูมีคำถามเกี่ยวกับการสมัครงาน รพ รัฐคะ

โพสต์โดย blacksmithday » 04 มิ.ย. 2011, 21:50

1. ถ้าหนูอยากจะทำงานโรงพยาบาล หนูจะต้องติดตามข่าวการรับสมัครจากไหนบ้างคะ นอกจากเวบนี้
หลักๆจะเป็นเวบนี้ครับ เพราะเป็นชุมชนของเภสัชกรเมืองไทย
2. หนูสามารถ walk in เข้าไปเขียนใบสมัครในโรงพยาบาลทิ้งไว้เหมือนบริษัทก่อนได้ไหมคะ มันจะดูน่าเกลียดรึป่าว??
ไม่แน่ใจนะ ข้อนี้ ผมแนะนำโทรไปถามดีกว่า จะง่ายกว่า
3. คุณสมบัติ ถ้า เป็นคนในพื้นที่ (หรือใกล้พื้นที่) เข้ากับคนง่าย ชอบงานบริการ ปสก.ทำงานรพ 1 ปีจาก รพ เอกชน และพาททามร้านยาในกทม แต่เกรดน้อย (2.3 - 2.4) จะมีผลอะไรไหมคะ พี่ๆ เภสัชรพ รัฐ จะคัดเลือกจากไหนบ้างคะ เกรดสำคัญไหมคะ??
เกรดไม่ค่อยสำคัญหรอกครับ สำหรับผม ผมให้ 20 % อีก 80 % ผมให้ที่คุณภาพของคนครับ
4. ข้อสอบคัดเลือกเข้าทำงาน เป็นเหมือน OSP, EMCQ (หนูทำงานที่เอกชน จะสอบสัมภาาณ์ และสอบภาษาอังกฤษคะ ไม่รู้จะเหมือนกันรึป่าว) เพื่อนหนูบอกว่า บางที่ก็แค่สัมภาษณ์ บางที่ทั้งสอบและทดลองงานก่อน idea:
ส่วนมากสอบสัมภาษณ์ครับ มีข้อเขียนเล็กน้อยครับ แล้วแต่ที่
blacksmithday

Re: พี่ๆคะหนูมีคำถามเกี่ยวกับการสมัครงาน รพ รัฐคะ

โพสต์โดย kratosus » 04 มิ.ย. 2011, 22:23

" 80 % ผมให้ที่คุณภาพของคนครับ "
คุณภาพของคน ณ วันสัมภาษณ์ ถ้าไม่ดูเกรดเนี่ยดูยังไงครับ ขอถามเป็นความรู้ครับ
kratosus

โพสต์โดย beebee » 05 มิ.ย. 2011, 11:47

นอกจากนี้สามารถตามข่าวการรับสมัครงานได้ที่เว็บ สาธารณสุขของจังหวัดนั้นๆค่ะ ถ้าจะให้เร็วก็ลองโทรไปถามแต่ละ ร.พ.ที่ต้องการไปสมัครงานดูนะคะ ว่า มีแผนจะรับเภสัชกรลูกจ้างชั่วคราว(เนื่องจากเป็นรุ่นไม่ใช้ทุน) เพิ่มรึป่าว แล้วจะเปิดรับเมื่อไหร่ จากนั้นก็คอยติดตามข่าวอยู่บ่อยๆค่ะ
beebee

โพสต์โดย white-blue » 05 มิ.ย. 2011, 18:28

kratosus เขียน:" 80 % ผมให้ที่คุณภาพของคนครับ "
คุณภาพของคน ณ วันสัมภาษณ์ ถ้าไม่ดูเกรดเนี่ยดูยังไงครับ ขอถามเป็นความรู้ครับ

ขอแสดงความเห็นนะครับ
คุณภาพของคน ณ วันสัมภาษณ์ที่ไม่ใช่เกรดเช่น
1. ลายมือหมายความว่าลายมือเวลาเขียนหนังสือนะครับไม่ใช่หมอดูลายมือแบบนั้น ลักษณะการเขียน การลงเส้นน้ำหนักเบา และอื่นๆมันบอกบุคลิกคนเขียนได้นะครับ (ระดับนึง)
2. ลักษณะการพูกจาโต้ตอบเวลาสัมภาษณ์ น้ำเสียง ท่าทางประกอบ คำตอบที่ตอบ ถ้าผู้สัมภาษตั้งคำถามดีดี จะได้คำตอบที่สามารถวิเคราะห์บุคลิกของคนที่มาตอบได้ระดับนึงเลย วัดทัศนะคติ วัดประสบการณ์ วัดความรู้พื้นฐานต่างๆ การเป็นคนใจเย็นใจร้อน เป็นระเบียบหรือไม่มีสัมมาคาระวะหรือปล่าว มันวัดกัน (ระดับนึง)
3. ดูจากประวัติการทำงาน ผลงานที่ผ่านมา บางที่ก็ใช้การโทรไปสอบถามที่ทำงานเก่าของผู้มาสัมภาษณ์ว่าการทำงานเป็นอย่างไร หรือไม่ก็ทำหนังสือไปสอบถามข้อมูลประวัติการทำงานได้ไม่ใช้เรื่องแปลก
4. จิตใจ เกรดไม่ได้เป็นตัวกำหนด ความมีคุณธรรม ความเมตตา ความเสียสละ ของแต่ละบุคคล
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่