New Document

สอบถามท่านผู้รู้เรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลป์

ห้องเภสัชกร

Re: สอบถามท่านผู้รู้เรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลป์

โพสต์โดย LTpharmacy » 18 ก.ย. 2011, 20:33

เห็นด้วยที่สุดค่ะ

กรณีเรื่องการรับสมัครก่อนเลย ให้สมัครแค่ 5 วันเอง บางคนที่ต้องทำงานไม่ได้รับข้อมูลมากนักหรอกค่ะ
สมัยก่อนยังมีแบบไปสมัครด้วยตัวเองได้ระยะเวลาก้อนานกว่านี้เยอะ

เรื่องการสอบให้ผ่านMCQ ก่อน เพื่ออะไรคะ ... ประหยัดแก่ผู้เข้าสอบหรอ?

โอกาสลดลงไปเรื่อยๆ สภาทำอะไรไปเนี๊ยะ น่าสงสารคนที่สอบไม่ผ่านนะคะ

นี่เราเลือกสภากันไปเพื่อกีดกันวิชาชีพกันรึป่าวน้า

อีกอย่างคะ .... คนที่ไม่มีใบประกอบ... หน้าที่ที่เคว้งขว้าง... คือจุดไหนเอ่ย? :lol: :lol: :lol:
LTpharmacy

Re: สอบถามท่านผู้รู้เรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลป์

โพสต์โดย LTpharmacy » 18 ก.ย. 2011, 20:44

white-blue เขียน:โดยส่วนตัว ย้ำนะว่าส่วนตัว เพราะตอบไปอาจมีคนเขม่นไม่พอใจพอสมควร

แค่สอบทฤษฏีพื้นฐาน มีเวลาคิดเพียงพอเหลือเฟือ และเอาผ่านแค่ 60% (ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้กี่% ถ้ามากกว่านี้ก็ขออภัย) ยังสอบไม่ผ่าน ก็อย่าเพิ่งไปอยู่ รพ ดูแลคนไข้เลย และอย่านึกถึงใบประกอบเลยไม่ได้มันก็สมควรแล้ว

จะคิดแต่จะเอาใบประกอบให้ดูโดยไม่นึกถึงประสิทธิภาพตัวเองมันก็ไม่ถูกละมั้ง

ฉะนั้นสอบแบบนี้ก็ดีแล้วทฤษฏีให้แม่นก่อน ถ้าทฤษฏียังไม่รู้อย่าเพิ่งมาเป็นเภสัชกรเต็มตัวเลย

เอ่อ ... งั้น เภสัชกรรุ่นดึก ไม่ต้องไปสอบซ้ำกันรึ เมื่อ ผ่านมาแบบ ผ่านospe ก่อนบ้าง

เอ่อ... แล้วคะแนน ospe ก็ 80 เปอนะคะ แถมยังได้ใช้ในร้านยามากทีเดียว

:lol: :lol: :lol:
LTpharmacy

โพสต์โดย Pharma_Name » 23 พ.ย. 2011, 17:01

LTpharmacy เขียน:เห็นด้วยที่สุดค่ะ

กรณีเรื่องการรับสมัครก่อนเลย ให้สมัครแค่ 5 วันเอง บางคนที่ต้องทำงานไม่ได้รับข้อมูลมากนักหรอกค่ะ
สมัยก่อนยังมีแบบไปสมัครด้วยตัวเองได้ระยะเวลาก้อนานกว่านี้เยอะ

เรื่องการสอบให้ผ่านMCQ ก่อน เพื่ออะไรคะ ... ประหยัดแก่ผู้เข้าสอบหรอ?

โอกาสลดลงไปเรื่อยๆ สภาทำอะไรไปเนี๊ยะ น่าสงสารคนที่สอบไม่ผ่านนะคะ

นี่เราเลือกสภากันไปเพื่อกีดกันวิชาชีพกันรึป่าวน้า

อีกอย่างคะ .... คนที่ไม่มีใบประกอบ... หน้าที่ที่เคว้งขว้าง... คือจุดไหนเอ่ย? :lol: :lol: :lol:

ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่สมัครกี่วัน แต่มันอยู่ที่ประกาศออกมากี่วันต่างหาก แล้วที่ว่าสมัคร 5 วันนี้รอบไหนครับ รอบ 3 สมัคร 11 วันนะครับ หรือว่าคุณ หมายถึง รอบ 4 ครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย LTpharmacy » 26 พ.ย. 2011, 14:46

Pharma_Name เขียน:4) คะแนนที่เราเก็บได้เห็นรอกจะพัฒนาเวปให้เชคได้...ส่วนไหนของเวปคะที่สามารถ

ลองเข้าเวบ ดูซิครับ http://www.plecenter.org (ตอนนี้วันที่ 21 พฤษภาคม 2554 ยังเข้าไปตรวจสอบคะแนนเก่าได้นะครับ) คะแนนเก็บตั้งแต่ปี 2551 ยังมีให้ดูเลยครับ ลองเลื่อนมาข้างล่าง ๆ นะครับ แต่ว่าโดยส่วนตัวผมคิดว่าการเอาคะแนนมาลงแบบนี้มันไม่ work เพราะว่าคนที่อยากทราบจะต้องทำมาดาวโหลด แล้วนั่งหาว่าชื่อเรา รหัสเราอยู่หน้าไหน อยากจะเสนอในทางศูนย์สอบทำแบบกรอกรหัสประจำตัวผู้สอบ ชื่อ นามสกุล แล้วเลขก็ขึ้นมาเลย

งั้นรบกวนท่านส่งลิงค์มาโชว์กันหน่อยคะ!!!
LTpharmacy

โพสต์โดย LTpharmacy » 26 พ.ย. 2011, 15:02

Pharma_Name เขียน:
justicestats เขียน:ถ้าจะฟ้องจริง จะให้ใครมาเป็นตัวกลางใกล่เกลี่ยดี

"ฟ้อง" ไม่แน่ใจว่าหมายถึง "ฟ้องร้อง" ใช่หรือไม่ ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัย แต่โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะถึงขั้นฟ้องร้องนะครับ และผมที่เขียนก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้ให้ฟ้องร้อง แต่ให้แจ้งเรื่องไปทางสภาเภสัชกรรมนะครับ

ถ้าจะฟ้องร้องจริง อันนี้ผมก็ไม่มีความรู้ด้วยซิครับว่าถ้าจะฟ้องร้องสภาเภสัชกรรมจะฟ้องกับใคร ศาลปกครอง หรือว่าไง แล้วถ้าฟ้องจริงต้องมีตัวกลางไกล่เกลี่ยหรือเปล่า เห็นเวลาเขาฟ้องร้องกับศาลปกครองบางคดีก็ไม่มีตัวกลางไกล่เกลี่ยนะครับ แต่ถ้าคุณจะหาใครมาเป็นตัวกลางไกล่เกลี่ยก็สุดแล้วแต่คุณนะครับ หากจะฟ้องร้องจริง ๆ ลองถาม ๆ คณบดี หรือว่าพี่เภสัชกรที่คุณเคารพดูนะครับ ว่าจะเป้นตัวกลางไกล่เกลี่ยได้หรือไม่

บางครั้งก็ชื่นชมคุณนะที่พยายามตอบคำถามที่รอบรู้มาให้ทราบ

แต่บางประโยคอ่านแล้วผู้อ่านก็มีคำถามว่าตอบ...เพื่อ
เพราะอย่างประโยคนี้พี่เค้าคงระบายไปงั้นไม่ได้จะฟ้องร้องอะไรใครอ่านก็รู้
แต่ก็ขยันตอบอ้างอิงโน้นนี่ให้ได้อะไรเอ่ย?

บางอย่าง...นิ่งเสียตำลึงทอง!!!
LTpharmacy

โพสต์โดย LTpharmacy » 26 พ.ย. 2011, 15:17

Pharma_Name เขียน:เข้าใจนะคะว่าอยากพัฒนาให้ดีขึ้น...แล้วแบบไหนที่เปลี่ยนแปลงเคยถามทางผู้สอบมั้ยคะว่าต้องการอย่างไรเปลี่ยนแล้วดีหรือเสียแก่ผู้สอบ

อันนี้ท่าจะยาก เพราะว่าถ้าถามผู้สอบ ผู้สอบบางคนก็จะบอกว่า ไม่ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ดีที่สุด จนทุกวันนี้เพื่อนผมคนนึงสอบใบประกอบมานับครั้งไม่ถ้วน จนไม่เอาใบประกอบแล้ว ยังบ่นอยู่เลยว่า สภาเภสัชกรรมไม่เคยถามผู้สอบเลยว่าจะเอาอย่างไร ผมเลยถามว่า "ถ้าสภาถามม--งจะว่าไง" มันบอกว่า "ตูก็จะบอกว่าไม่ต้องสอบดีที่สุด"

หรอคะ...ที่หมายถึงคือเราอยู่กะโลกความจริงเข้าใจว่าการจะได้ใบประกอบต้องมีการตรวจสอบคุณภาพกันอยู่แล้ว

แต่แค่...ที่ถามเรื่องการพัฒนาจากเดิม(ที่มีการสอบอยู่แล้ว)ต่างหาก?

บางความคิดเห็นของคุณ...แปลกๆและไม่เข้าใจอีกครั้งว่า...เพื่อ?
LTpharmacy

โพสต์โดย Pharma_Name » 26 พ.ย. 2011, 19:49

LTpharmacy เขียน:
Pharma_Name เขียน:4) คะแนนที่เราเก็บได้เห็นรอกจะพัฒนาเวปให้เชคได้...ส่วนไหนของเวปคะที่สามารถ

ลองเข้าเวบ ดูซิครับ http://www.plecenter.org (ตอนนี้วันที่ 21 พฤษภาคม 2554 ยังเข้าไปตรวจสอบคะแนนเก่าได้นะครับ) คะแนนเก็บตั้งแต่ปี 2551 ยังมีให้ดูเลยครับ ลองเลื่อนมาข้างล่าง ๆ นะครับ แต่ว่าโดยส่วนตัวผมคิดว่าการเอาคะแนนมาลงแบบนี้มันไม่ work เพราะว่าคนที่อยากทราบจะต้องทำมาดาวโหลด แล้วนั่งหาว่าชื่อเรา รหัสเราอยู่หน้าไหน อยากจะเสนอในทางศูนย์สอบทำแบบกรอกรหัสประจำตัวผู้สอบ ชื่อ นามสกุล แล้วเลขก็ขึ้นมาเลย

งั้นรบกวนท่านส่งลิงค์มาโชว์กันหน่อยคะ!!!

ไม่ทราบว่าคุณ LTpharmacy เข้าเวบของสภาเภสัชกรรมเป็นหรือเปล่าครับ ผมส่ง link ไปให้แล้วในข้อความที่คุณ quote นั่นแหละครับ และระบุวันที่ ที่เข้าไปดู link ด้วยครับ ว่าวันที่ 21 พฤษภาคม 2554 เจ้าของกระทู้ที่ถามกระทู้นี้เครียร์คำตอบไปแล้วตั้งแต่วันที่ 21 พฤษภาคม 2554 ครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 26 พ.ย. 2011, 20:11

Pharma_Name เขียน:
justicestats เขียน:ถ้าจะฟ้องจริง จะให้ใครมาเป็นตัวกลางใกล่เกลี่ยดี

"ฟ้อง" ไม่แน่ใจว่าหมายถึง "ฟ้องร้อง" ใช่หรือไม่ ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัย แต่โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะถึงขั้นฟ้องร้องนะครับ และผมที่เขียนก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้ให้ฟ้องร้อง แต่ให้แจ้งเรื่องไปทางสภาเภสัชกรรมนะครับ

ถ้าจะฟ้องร้องจริง อันนี้ผมก็ไม่มีความรู้ด้วยซิครับว่าถ้าจะฟ้องร้องสภาเภสัชกรรมจะฟ้องกับใคร ศาลปกครอง หรือว่าไง แล้วถ้าฟ้องจริงต้องมีตัวกลางไกล่เกลี่ยหรือเปล่า เห็นเวลาเขาฟ้องร้องกับศาลปกครองบางคดีก็ไม่มีตัวกลางไกล่เกลี่ยนะครับ แต่ถ้าคุณจะหาใครมาเป็นตัวกลางไกล่เกลี่ยก็สุดแล้วแต่คุณนะครับ หากจะฟ้องร้องจริง ๆ ลองถาม ๆ คณบดี หรือว่าพี่เภสัชกรที่คุณเคารพดูนะครับ ว่าจะเป้นตัวกลางไกล่เกลี่ยได้หรือไม่

บางครั้งก็ชื่นชมคุณนะที่พยายามตอบคำถามที่รอบรู้มาให้ทราบ

แต่บางประโยคอ่านแล้วผู้อ่านก็มีคำถามว่าตอบ...เพื่อ
เพราะอย่างประโยคนี้พี่เค้าคงระบายไปงั้นไม่ได้จะฟ้องร้องอะไรใครอ่านก็รู้
แต่ก็ขยันตอบอ้างอิงโน้นนี่ให้ได้อะไรเอ่ย?

บางอย่าง...นิ่งเสียตำลึงทอง!!!

ก็อย่างที่คุณ LTpharmacy พูดนั้นแหละ คุณ justicestats อาจจะแค่พูดระบาย หรือแค่สนุกปาก หรือแบบว่าไม่คิดว่าใครจะเดือนร้อนก็ได้ แต่อย่างไรก็ต้องเตือนสติไว้บ้างว่ามันเป็นกระดานข่าวสาธารณะนะครับ เดี๋ยวใครมาอ่านหาว่าผมใช้ให้ไปฟ้องร้องจะแย่เลย แล้วที่จริงไม่ต้องคิดไกลขนาดไปฟ้องร้องหรอกครับ แค่ร้องเรียนไปที่สภาเภสัชกรรมจริง ๆ ไม่รู้คนพูดจะกล้าทำหรือเปล่า
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 26 พ.ย. 2011, 20:19

Pharma_Name เขียน:เข้าใจนะคะว่าอยากพัฒนาให้ดีขึ้น...แล้วแบบไหนที่เปลี่ยนแปลงเคยถามทางผู้สอบมั้ยคะว่าต้องการอย่างไรเปลี่ยนแล้วดีหรือเสียแก่ผู้สอบ

อันนี้ท่าจะยาก เพราะว่าถ้าถามผู้สอบ ผู้สอบบางคนก็จะบอกว่า ไม่ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ดีที่สุด จนทุกวันนี้เพื่อนผมคนนึงสอบใบประกอบมานับครั้งไม่ถ้วน จนไม่เอาใบประกอบแล้ว ยังบ่นอยู่เลยว่า สภาเภสัชกรรมไม่เคยถามผู้สอบเลยว่าจะเอาอย่างไร ผมเลยถามว่า "ถ้าสภาถามม--งจะว่าไง" มันบอกว่า "ตูก็จะบอกว่าไม่ต้องสอบดีที่สุด"

หรอคะ...ที่หมายถึงคือเราอยู่กะโลกความจริงเข้าใจว่าการจะได้ใบประกอบต้องมีการตรวจสอบคุณภาพกันอยู่แล้ว

แต่แค่...ที่ถามเรื่องการพัฒนาจากเดิม(ที่มีการสอบอยู่แล้ว)ต่างหาก?

บางความคิดเห็นของคุณ...แปลกๆและไม่เข้าใจอีกครั้งว่า...เพื่อ?

อ่านดี ๆ ซิครับ ประเด็นไมได้อยู่ที่เปลี่ยนไม่เปลี่ยน แต่อยู่ที่ ถามผู้สอบ หรือไม่ เพราะถ้าการสอบใบประกอบมีการถามผู้เขาสอบเมื่อไหร่ มันจะมีประเด็นอีกมากมายที่กลับมา อยากให้มองประเด็นรอบด้านนิดนึงนะครับ ลองคิดว่าถ้าคุณเป็นสภาเภสัชกรรมด้วย ว่าคุณจะต้องจัดการกระบวนการนี้อย่างไร ถ้ามีการถามผู้สอบเมื่อไหร่ จะต้องมีประเด็นอย่างเช่น ทำไมต้องสอบใบประกอบ (สอบเข้า เรียนจบก็น่าจะพอ) สอบแบบไหนดี (สอบทีเดียวพอ หลาย part วุ่นวาย) ทำไมต้องแยกสนามสอบหลายแห่ง ทำไมให้อาจารย์สถาบันตนเองคุมนักศึกษาตนเอง ทำไมให้อาจารย์ที่สอนมาออกข้อสอบ ลดเกณฑ์ได้มั้ยขาอดแค่คะแนนเดียวเอง และที่สำคัญที่สุด ทำไมต้องสอบแบบซีรีย์ (ยังยืนยันว่าไม่เห็นด้วยกับการสอบแบบซีรีย์)
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 26 พ.ย. 2011, 20:37

อยากจะบอกคุณ LTpharmacy ว่า การโพสต์ข้อความในกระดานข่าวสาธารณะแล้วมีคนไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของเรานั้น เป็นเรื่องธรรมดา เหตุการณ์บางอย่างอาจจะเปลี่ยนแปลงได้แค่เพียงกด click แต่บางเหตุการณ์ต้องอาศัยเวลาเป็นแรมเดือนกว่าจะได้เปลี่ยน

การที่คุณ LTpharmacy พยายามโพสต์ข้อความในประเด็นเดิม ๆ ซ้ำไปซ้ำมานั่น ไม่แน่ใจเพราะว่าต้องการให้คนอื่น ๆ เห็นด้วยหรือว่าต้องการการแก้ไขแบบเป็นรูปธรรม ถ้าเป็นแบบแรกก็มีคนเห็นด้วยกับคุณ LTpharmacy นะครับ บางคนเห็นด้วยทั้งหมด บางคนเห็นด้วยบางส่วน บางคนไม่เห็นด้วย ก็เป็นธรรมดาของโลก ถ้าต้องการการแก้ไขแบบเป็นรูปธรรม ก็ส่งเรื่องไปทางสภาเภสัชกรรมนะครับ

หลายประเด็นที่คุณถามผมว่า “ตอบเพื่อ” ลองกลับไปอ่านดี ๆ ว่าบางอย่างประโยคเดียวกัน หลายคนอ่านก็อาจจะไม่เข้าใจในแบบเดียวกันก็ได้
Pharma_Name

โพสต์โดย white-blue » 26 พ.ย. 2011, 23:50

white-blue เขียน:โดยส่วนตัว ย้ำนะว่าส่วนตัว เพราะตอบไปอาจมีคนเขม่นไม่พอใจพอสมควร

แค่สอบทฤษฏีพื้นฐาน มีเวลาคิดเพียงพอเหลือเฟือ และเอาผ่านแค่ 60% (ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้กี่% ถ้ามากกว่านี้ก็ขออภัย) ยังสอบไม่ผ่าน ก็อย่าเพิ่งไปอยู่ รพ ดูแลคนไข้เลย และอย่านึกถึงใบประกอบเลยไม่ได้มันก็สมควรแล้ว

จะคิดแต่จะเอาใบประกอบให้ดูโดยไม่นึกถึงประสิทธิภาพตัวเองมันก็ไม่ถูกละมั้ง

ฉะนั้นสอบแบบนี้ก็ดีแล้วทฤษฏีให้แม่นก่อน ถ้าทฤษฏียังไม่รู้อย่าเพิ่งมาเป็นเภสัชกรเต็มตัวเลย

เอ่อ ... งั้น เภสัชกรรุ่นดึก ไม่ต้องไปสอบซ้ำกันรึ เมื่อ ผ่านมาแบบ ผ่านospe ก่อนบ้าง

เอ่อ... แล้วคะแนน ospe ก็ 80 เปอนะคะ แถมยังได้ใช้ในร้านยามากทีเดียว

:lol: :lol: :lol:

ที่พูดน่ะหมายถึง MCQ เอาผ่านแค่ 60% และรับรู้ไว้นะครับว่า คนที่ผ่านมาแล้วได้แค่ 60% พอดีนั้น นั่นหมายความว่าคุณมีความรู้ผ่านขั้น "พื้นฐาน" หรือ "ผ่านขั้นต่ำสุด" ที่พอจะเป็นเภสัชกรได้ ถ้าผ่านมาแบบเฉียดๆก็พึงระลึกไว้ว่าควรจะเพิ่มพูนความรู้ความสามารถตัวเองให้มากขึ้น
ถ้าแค่ 58-59% ก็ตกไปเถอะ กลับไปอ่านหนังสือสอบใหม่ดีกว่า

คนที่มีความขยัน มีความพยายาม มีความอดทน มีความเพียร เค้าจะไม่มองเรื่องการสอบพวกนี้เป็นปัญหาหรอกครับ
คนที่ต้องการเพียงแค่ให้ได้ใบประกอบวิชาชีพจะเอาไปทำงานหาเงินอย่างเดียว ไม่มีสิ่งที่ผมได้บอกไปข้างบน จะมองเรื่องพวกนี้เป็นปัญหาใหญ่ระดับชาติยิ่งกว่าเอา Big bag ไปขวางหน้าบ้านซะอีก :lol: :lol: :lol:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่