New Document

เซ็งกับงานร้านยาแบบchain store

ห้องเภสัชกร

เซ็งกับงานร้านยาแบบchain store

โพสต์โดย DKNY » 17 พ.ค. 2011, 02:05

ผมทำงานเป็นเภสัชร้านยา chain store ร้านนึง ทำมาได้หลายปีแล้ว
วันนึงเกิดปัญหาขึ้นว่าทางออฟฟิซแจ้งว่ายอดร้านตก(อาจเพราะมีคู่แข่งมาเปิดใหม่)
เค้าบอกว่าสาขาอื่นใกล้ๆกัน ไม่มีเภสัชอยู่ จ้างแขวนป้ายอย่างเดียว ใช้พนักงานขายคนเดียวได้ยอดเยอะกว่าและยอดไม่เคยตก
ซึ่งผมเคยได้ยินมาว่าร้านนั้นขายยาให้ผู้ป่วยกินโหดมากปวดท้องมาจ่ายยาไป 4-5 ตัวให้คนกินพร้อมกันทีเดียว
คนไข้เจ็บคอมาพนักงานก็จะจ่าย augmentin zithromax Levofloxacin แบบจะเอายอดเยอะๆ บางทีจ่าย antibiotic 2 ตัวกินคู่ก็มี
ออฟฟิซก็บอกเป็นนัยๆว่า สาขาที่จ้างเภสัชมา เภสัชก็ต้องมีพาวเวอร์ ต้องเพิ่มยอดให้ทางร้านได้มากกว่า
เมื่อเทียบกับสาขาอื่นที่แขวนป้าย ถ้ายอดตกอีกก็จะออฟเภสัช จ้างพนักงานขายอย่างเดียวก็พอ
จ้างเภสัชมายืนก็เปลืองยอดปล่าว พนักงานก็ขายกันเองได้ ไม่เหนต้องมีเภสัชเลย
เปลืองยอด เภสัชหาป้ายมาแขวนก็พอ
ผมได้ยินก็รู้สึกอึ้งและเสียใจที่ได้ยินคำพูดนี้
บอกตรงๆครับ ทุกวันที่ผมไปยืนจ่ายยาให้คนไข้ สิ่งสำคัญที่ผมคิดทุกครั้งที่อยู่ร้านก็คือทำยอดให้ร้านควบคู่กับมีจรรยาบรรณวิชาชีพ
อันไหนเชียร์ได้ ลูกค้าพอไหว ผมก็ทำเต้มที่ตลอด
ตอนนี้เซ็งมาก คิดว่าคงจะย้ายไปเป้นเภสัช field อื่น ร้านยาทุกวันนี้ทำให้บทบาทเภสัชกรดูไร้ค่าลงไปทุกวัน
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: เซ็งกับงานร้านยาแบบchain store

โพสต์โดย INDY_Rx » 17 พ.ค. 2011, 07:43

คงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

ลองหาที่วิสัยทัศน์ตรงกันดูครับ จริงอยู่ที่เมื่อทำธุรกิจผลประกอบการก็ต้องมาคู่กันครับ
แต่ก็ยังมีร้านยาหลายที่ที่ผลักดันให้วิชาชีพเทียบเท่าธุรกิจ
ยังไงถ้ายังชอบงานชุมชนอยู่ ก็อาจจะลองเปลี่ยนดูน่ะครับ

เพราะไม่อยากให้เภสัชกรรุ่นใหม่ถอยห่างจากสาขานี้ไปทุกวันๆ สู้ๆล่ะกันครับ
INDY_Rx

Re: เซ็งกับงานร้านยาแบบchain store

โพสต์โดย humbler » 17 พ.ค. 2011, 10:02

DKNY เขียน:ผมทำงานเป็นเภสัชร้านยา chain store ร้านนึง ทำมาได้หลายปีแล้ว
วันนึงเกิดปัญหาขึ้นว่าทางออฟฟิซแจ้งว่ายอดร้านตก(อาจเพราะมีคู่แข่งมาเปิดใหม่)
เค้าบอกว่าสาขาอื่นใกล้ๆกัน ไม่มีเภสัชอยู่ จ้างแขวนป้ายอย่างเดียว ใช้พนักงานขายคนเดียวได้ยอดเยอะกว่าและยอดไม่เคยตก
ซึ่งผมเคยได้ยินมาว่าร้านนั้นขายยาให้ผู้ป่วยกินโหดมากปวดท้องมาจ่ายยาไป 4-5 ตัวให้คนกินพร้อมกันทีเดียว
คนไข้เจ็บคอมาพนักงานก็จะจ่าย augmentin zithromax Levofloxacin แบบจะเอายอดเยอะๆ บางทีจ่าย antibiotic 2 ตัวกินคู่ก็มี
ออฟฟิซก็บอกเป็นนัยๆว่า สาขาที่จ้างเภสัชมา เภสัชก็ต้องมีพาวเวอร์ ต้องเพิ่มยอดให้ทางร้านได้มากกว่า
เมื่อเทียบกับสาขาอื่นที่แขวนป้าย ถ้ายอดตกอีกก็จะออฟเภสัช จ้างพนักงานขายอย่างเดียวก็พอ
จ้างเภสัชมายืนก็เปลืองยอดปล่าว พนักงานก็ขายกันเองได้ ไม่เหนต้องมีเภสัชเลย
เปลืองยอด เภสัชหาป้ายมาแขวนก็พอ
ผมได้ยินก็รู้สึกอึ้งและเสียใจที่ได้ยินคำพูดนี้
บอกตรงๆครับ ทุกวันที่ผมไปยืนจ่ายยาให้คนไข้ สิ่งสำคัญที่ผมคิดทุกครั้งที่อยู่ร้านก็คือทำยอดให้ร้านควบคู่กับมีจรรยาบรรณวิชาชีพ
อันไหนเชียร์ได้ ลูกค้าพอไหว ผมก็ทำเต้มที่ตลอด
ตอนนี้เซ็งมาก คิดว่าคงจะย้ายไปเป้นเภสัช field อื่น ร้านยาทุกวันนี้ทำให้บทบาทเภสัชกรดูไร้ค่าลงไปทุกวัน

เรื่องจ่ายยาแพงๆๆไว้ก่อนอันนี้เรื่องจริง อ่ะนะ...มีหลาย chain store ..หลาย แบรนด์ด้วย
ใครเคยสัมผัสก็จะรู้เลย (แต่ไม่เกิดทุกสาขา ) :biggrin:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย smartss » 17 พ.ค. 2011, 14:02

ไม่ลองถามว่าเวลาคนซื้อเขาเป็นอันตรายจะสูญเสียชื่อทั้งเชนแค่ไหน
หรือถ้าโดนฟ้องร้องเวลาคนซื้อเขาเป็นอันตรายจะคุ้มไหมแล้วโดนดำเนินคดีต่างๆทางเชนจะ ได้ไม่คุ็มเสีย
สอนเค้าถึงคุณภาพของผู้ที่จะได้รับยาจากเภสัชกรแจ้งว่าการขายยาเอาแต่กำไรไม่ได้ ดูแต่ยอดไม่ได้
ถ้าคิดแบบนี้..จะต้องไม่เลือกลงทุนกับธุรกิจร้านยา..
ลาออกซะเลยแล้วสมัครใหม่เป็นตำแหน่งอื่นเอามะ ที่ไม่ไช่เภสัชจะได้ขายมากกว่าอีก
augmentin zithromax Levofloxacin tetra ketoconazole PZA ciproflox....

เนี่ย..ถึงต้องให้ปรับปรุงผู้ประกอบการ :biggrin:
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Thai » 23 พ.ค. 2011, 12:48

DKNY เขียน:ผมทำงานเป็นเภสัชร้านยา chain store ร้านนึง ทำมาได้หลายปีแล้ว

อยากทราบชื่อร้านที่ว่านี้คะ
อยากทราบชื่อ Chain store ด้วยคะ
Thai

โพสต์โดย humbler » 23 พ.ค. 2011, 15:32

ชื่อร้าน คงต้องโพสต์หลังไมค์ละครับ.. โพสต์ในนี้เด๋วโดนฟ้องหมื่นประมาท...
เด๋วท่านเจ้าของกระทู้ข้ามามาอ่าน คงจะแจ้งไปยังท่าน thai เอง..คิคิ :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย JomGayRay » 25 พ.ค. 2011, 15:12

ลาออกมาแล้วเปิดร้านขายแข่งเลยครับ
JomGayRay

โพสต์โดย Thai » 26 มิ.ย. 2011, 19:34

humbler เขียน:ชื่อร้าน คงต้องโพสต์หลังไมค์ละครับ.. โพสต์ในนี้เด๋วโดนฟ้องหมื่นประมาท...
เด๋วท่านเจ้าของกระทู้ข้ามามาอ่าน คงจะแจ้งไปยังท่าน thai เอง..คิคิ :mrgreen:

:roll:

:lol:
Thai

โพสต์โดย Birdy_mocha » 27 มิ.ย. 2011, 00:32

คนจากสภาฯ เข้ามาอ่านบ้างมั้ยจ๊ะ :cool:
Birdy_mocha

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 27 มิ.ย. 2011, 15:51

การทำงานภายใต้กฎระเบียบของคนอื่นจะให้ได้ดังใจเราไม่ได้หรอกครับ แต่ที่บางคนยังทำอยู่ก็เพราะอยากรู้ว่าเขาบริหารงานกันอย่างไร เผื่อจะเป็นประโยชน์ในอนาคตบ้าง
ธวัชชัย วรรณสว่าง

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่