New Document

เอามาให้ดูครับ แพทย์จะปรับเป็นเชี่ยวชาญ(ซี9)ทุกตำแหน่ง

ห้องเภสัชกร

เอามาให้ดูครับ แพทย์จะปรับเป็นเชี่ยวชาญ(ซี9)ทุกตำแหน่ง

โพสต์โดย panyatree » 29 เม.ย. 2011, 09:55

เอามาให้ดูครับ แพทย์จะปรับเป็นเชี่ยวชาญ(ซี9)ทุกตำแหน่ง เภสัชจะมานั่งมองตาปริบๆ ไม่ได้ ต้องรวมตัวกันคุยกับ สป. ก.พ. อย่างน้อยให้ปรับเป็น ชำนาญการพิเศษ(ซี8)ทุกตำแหน่ง
ส่วนพยาบาลก็จะมีการปรับเพิ่ม รพศ/รพท ขนาดใหญ่จะมี เชี่ยวชาญ(ซี9)เพิ่มอีกที่ละ 5 ตำแหน่ง จำแนกเป็น 5 งาน
ได้ข่าวว่าพี่หัวหน้ากลุ่มงาน รพศ/รพท สภากำลังประชุมกันอยู่ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
แนบไฟล์
ว38กพ54สำรวจแพทย์เชี่ยวชาญ.pdf
อันนี้ของแพทย์
(90.7 KiB) ดาวน์โหลด 1268 ครั้ง
panyatree

Re: เอามาให้ดูครับ แพทย์จะปรับเป็นเชี่ยวชาญ(ซี9)ทุกตำแหน่ง

โพสต์โดย panyatree » 29 เม.ย. 2011, 10:03

อันนี้ของพยาบาล
แนบไฟล์
ที่ สธ 0201.docx
อันนี้ของพยาบาล
(11.92 KiB) ดาวน์โหลด 1000 ครั้ง
panyatree

Re: เอามาให้ดูครับ แพทย์จะปรับเป็นเชี่ยวชาญ(ซี9)ทุกตำแหน่ง

โพสต์โดย panyatree » 29 เม.ย. 2011, 10:25

เวปกลุ่มบริหารงานบุคคล สป ครับ เข้าไปดูได้
http://203.157.19.94/person/indexhome.htm
panyatree

โพสต์โดย ustapol » 29 เม.ย. 2011, 11:39

คิดว่าเภสัชคงได้ยาก เอาแค่บรรจุให้ได้ครบก็บุญแล้วน้องเอ๊ย ก็รู้ไม่ใช่เหรอกระทรวงนี้หมอคุม มันไม่ยอมให้ใครใหญ่กว่าหรอก
ustapol

โพสต์โดย panyatree » 29 เม.ย. 2011, 12:01

อยากให้ช่วยกันคิดและทำครับ
ล่าสุด สภาการพยาบาลฟ้อง สป.ต่อศาลปกครอง กรณีเอาตำแหน่งว่าง(เกษียนอายุ ลาออก) ของพยาบาลไปให้แพทย์ใช้ทุนปีนี้

http://www.posttoday.com/ข่าว/อาชญากรรม-สังคม/68236/พยาบาลรพ-ชุมชนฟ้องถอ นคำสั่งสธ
ขนาดกลุ่มแพทย์เขายังเห็นด้วยกับพยาบาลและสมนำหน้าผู้บริหารในกระทรวง

http://www.thaiclinic.com/cgi-bin/wb_xp ... 1294408930
วิชาชีพเราต้องร่วมแรงร่วมใจกันครับ
อย่าลืมที่ต้องผลักดันให้ หัวหน้าฝ่าย รพ.ชุมชนได้ ชำนาญการพิเศษทุก รพ. ให้ได้นะครับ
panyatree

โพสต์โดย panyatree » 29 เม.ย. 2011, 12:51

รวมพลังต่อรองครับ ตอนนี้เราก็ด้อยกว่าครูแล้ว
ครูประถม เชี่ยวชาญเพียบ
พืี่ชายก็ครู ตอนนี้ได้ ผอ.ชำนาญการพิเศษ กำลังส่งประเมินผอ.เชี่ยวชาญ โรงเรียนมีครู 15 คน ตำแหน่งเทียบชั้นรองอธิบดี
OMG รู้งี้เป็นครูดีกว่า
panyatree

โพสต์โดย Wiz@rd. » 29 เม.ย. 2011, 18:23

เรื่องไม่ใช่บ้าบอแค่ที่กระทรวงสาธารณสุขหรอกครับ มันบ้าบอทั้งระบบราชการเลย
บางที่ ผ.อ.รพช.เป็นหมอเด็กๆ จะต้องประเมิน จนท.แก่ๆซีสูงๆ ก็เลยจะหาข้ออ้างมาเพิ่มซี...
ของเภสัชบางที่ให้ซี 9 แต่ต้องตัดตำแหน่งเภสัชฯทำงานหรือจพง.เภสัชที่ทำงานเด็กๆไปเพื่อให้พี่แก่ๆได้ซีสูงๆ แล้วคนทำงานก็ขาด ไปหาลูกจ้างชั่วคราวกึ่งถาวรไปเอง
เภสัชฯใหม่ๆคนที่จะเพิ่มซีตัวเองต้องไปเรียนต่อ แต่ไม่มีการอนุมัติอนุญาตให้ไปเพราะไม่มีคนทำงาน ส่วนแก่ๆไม่ต้องเรียนก็ขึ้นได้
ผู้ไม่ควรเอ่ยนามก็ดูถูกเภสัชฯน้องๆ ไม่ได้ต่อสู้เพื่อวิชาชีพเท่าไรนัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย frankie8 » 29 เม.ย. 2011, 20:06

panyatree เขียน:รวมพลังต่อรองครับ ตอนนี้เราก็ด้อยกว่าครูแล้ว
พืี่ชายก็ครู ตอนนี้ได้ ผอ.ชำนาญการพิเศษ กำลังส่งประเมินผอ.เชี่ยวชาญ โรงเรียนมีครู 15 คน ตำแหน่งเทียบชั้นรองอธิบดี

กระทรวงศึกษาฯมีแต่วิชาชีพครูหนิครับ แต่กระทรวงสาธารณสุขมีหลากหลายวิชาชีพเลยเทียบกันไม่ได้หรอกครับ
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 29 เม.ย. 2011, 21:26

ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นกระทรวงแพทย์จ้ะ
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย white-blue » 30 เม.ย. 2011, 01:25

ก่อนจะเอา ซี 8 ก็อันเชิญลงมาดู น้องๆ ที่เป็นลูกจ้างชั่ว คราว และแสดงความมีน้ำใจหยิบยืนความช่วยเหลือ เล็กๆน้อยๆ ไปให้ลูกน้อง พวกคุณ ที่ยังเป็นลูกจ้างและโดนเอาเปรียบก่อนจะดีกว่ามั้ง ................ แพทย์จะ ซี 9 ซี 10 ก็ช่างหัวมันเถอะ จะไปเรียกร้อง เพิ่มซีกะ เค้าทำไม ลงมาช่วยให้น้องๆที่เป็นลูกจ้าง บรรจุก่อนซิ(โว้ย) ไม่เห็นหรือไงกระทู้น้องๆลูกจ้าง บอกว่า ไม่มีชื่อลูกจ้างเภสัชในสารบบนะ ต้องไปเดินเรื่องเรียกร้องตำแหน่งเองบ้าง ไม่ได้เงินค่าตอบแทนบ้าง เงินเดือนได้ต่ำกว่าควรจะได้บ้าง คิดถึงกันบ้างมั้ย จะเอาแต่ตัวเองก้าวหน้ากันไปถึงใหน แค่ซี 7 อายุราชการ 10 ปีขึ้น เงินเดือน+ประจำตำแหน่งก็ 25000+ อยู่แล้ว จะเอาซีไปประดับบารมีหรือไงกัน ลำดับความสำคัญก่อนดีกว่ามั้ย?
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย blacksmithday » 30 เม.ย. 2011, 09:46

ก่อนจะเอา ซี 8 ก็อันเชิญลงมาดู น้องๆ ที่เป็นลูกจ้างชั่ว คราว และแสดงความมีน้ำใจหยิบยืนความช่วยเหลือ เล็กๆน้อยๆ ไปให้ลูกน้อง พวกคุณ ที่ยังเป็นลูกจ้างและโดนเอาเปรียบก่อนจะดีกว่ามั้ง ................ แพทย์จะ ซี 9 ซี 10 ก็ช่างหัวมันเถอะ จะไปเรียกร้อง เพิ่มซีกะ เค้าทำไม ลงมาช่วยให้น้องๆที่เป็นลูกจ้าง บรรจุก่อนซิ(โว้ย) ไม่เห็นหรือไงกระทู้น้องๆลูกจ้าง บอกว่า ไม่มีชื่อลูกจ้างเภสัชในสารบบนะ ต้องไปเดินเรื่องเรียกร้องตำแหน่งเองบ้าง ไม่ได้เงินค่าตอบแทนบ้าง เงินเดือนได้ต่ำกว่าควรจะได้บ้าง คิดถึงกันบ้างมั้ย จะเอาแต่ตัวเองก้าวหน้ากันไปถึงใหน แค่ซี 7 อายุราชการ 10 ปีขึ้น เงินเดือน+ประจำตำแหน่งก็ 25000+ อยู่แล้ว จะเอาซีไปประดับบารมีหรือไงกัน ลำดับความสำคัญก่อนดีกว่ามั้ย?

+ Like
blacksmithday

โพสต์โดย numcook » 02 พ.ค. 2011, 13:49

การทำงานแบบนี้ ต้องมาซีเรียสเรื่องว่าต้องได้ ซี 8 ซี 9 ด้วยเหรอคะ
ไม่ได้ทำงานเพื่อช่วยกันรักษา ดูแลผู้ป่วยเหรอคะ หรือว่าจรรยาบรรณที่แท้จริงไม่สำคัญ สำคัญเพียงแค่ยศ ตำแหน่ง เงินเดือนก้อเยอะกันอยู่แล้ว ก็น่าจะพอแล้วไม่ใช่เหรอคะ
numcook

โพสต์โดย INDY_Rx » 02 พ.ค. 2011, 20:40

white-blue เขียน:ก่อนจะเอา ซี 8 ก็อันเชิญลงมาดู น้องๆ ที่เป็นลูกจ้างชั่ว คราว และแสดงความมีน้ำใจหยิบยืนความช่วยเหลือ เล็กๆน้อยๆ ไปให้ลูกน้อง พวกคุณ ที่ยังเป็นลูกจ้างและโดนเอาเปรียบก่อนจะดีกว่ามั้ง ................ แพทย์จะ ซี 9 ซี 10 ก็ช่างหัวมันเถอะ จะไปเรียกร้อง เพิ่มซีกะ เค้าทำไม ลงมาช่วยให้น้องๆที่เป็นลูกจ้าง บรรจุก่อนซิ(โว้ย) ไม่เห็นหรือไงกระทู้น้องๆลูกจ้าง บอกว่า ไม่มีชื่อลูกจ้างเภสัชในสารบบนะ ต้องไปเดินเรื่องเรียกร้องตำแหน่งเองบ้าง ไม่ได้เงินค่าตอบแทนบ้าง เงินเดือนได้ต่ำกว่าควรจะได้บ้าง คิดถึงกันบ้างมั้ย จะเอาแต่ตัวเองก้าวหน้ากันไปถึงใหน แค่ซี 7 อายุราชการ 10 ปีขึ้น เงินเดือน+ประจำตำแหน่งก็ 25000+ อยู่แล้ว จะเอาซีไปประดับบารมีหรือไงกัน ลำดับความสำคัญก่อนดีกว่ามั้ย?

+1 ครับ
numcook เขียน:การทำงานแบบนี้ ต้องมาซีเรียสเรื่องว่าต้องได้ ซี 8 ซี 9 ด้วยเหรอคะ
ไม่ได้ทำงานเพื่อช่วยกันรักษา ดูแลผู้ป่วยเหรอคะ หรือว่าจรรยาบรรณที่แท้จริงไม่สำคัญ สำคัญเพียงแค่ยศ ตำแหน่ง เงินเดือนก้อเยอะกันอยู่แล้ว ก็น่าจะพอแล้วไม่ใช่เหรอคะ

+2 อีกครับ
INDY_Rx

โพสต์โดย JomGayRay » 03 พ.ค. 2011, 10:31

คนเรามันไม่รู้จัก พ พ พ พอ หรอกครับ ไปเรื่อยๆ สูงไปเรื่อยๆ ไม่มีหยุด
JomGayRay

โพสต์โดย numcook » 04 พ.ค. 2011, 09:37

เรื่องไม่ใช่บ้าบอแค่ที่กระทรวงสาธารณสุขหรอกครับ มันบ้าบอทั้งระบบราชการเลย
บางที่ ผ.อ.รพช.เป็นหมอเด็กๆ จะต้องประเมิน จนท.แก่ๆซีสูงๆ ก็เลยจะหาข้ออ้างมาเพิ่มซี...
ของเภสัชบางที่ให้ซี 9 แต่ต้องตัดตำแหน่งเภสัชฯทำงานหรือจพง.เภสัชที่ทำงานเด็กๆไปเพื่อให้พี่แก่ๆได้ซีสูงๆ แล้วคนทำงานก็ขาด ไปหาลูกจ้างชั่วคราวกึ่งถาวรไปเอง
เภสัชฯใหม่ๆคนที่จะเพิ่มซีตัวเองต้องไปเรียนต่อ แต่ไม่มีการอนุมัติอนุญาตให้ไปเพราะไม่มีคนทำงาน ส่วนแก่ๆไม่ต้องเรียนก็ขึ้นได้
ผู้ไม่ควรเอ่ยนามก็ดูถูกเภสัชฯน้องๆ ไม่ได้ต่อสู้เพื่อวิชาชีพเท่าไรนัก

Wiz@rd.
Global Moderator

ลองคิดในแง่บวกสิคะ ถ้าอยากเพิ่มซี ก้อรอให้ตัวเองแก่สิคะ เดี๋ยวก้อได้เพิ่มเองแหล่ะค่ะ ถ้าตั้งใจทำงานเดี๋ยวเค้าก้อคงเพิ่มให้เองแหล่ะค่ะ บ่นไปก้อไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้น

รวมพลังต่อรองครับ ตอนนี้เราก็ด้อยกว่าครูแล้ว

ครูเค้าเผยแผ่ความรู้ สร้างลูกศิษให้ได้ดี เค้าถึงเห็นความสำคัญไงคะ แล้วเภสัชล่ะคะ ทั้งๆที่มีโอกาสมากกว่าครูซะอีกในการทำงานซึ่งอยู่ในความมีจรรยาบรรณของอาชีพ ถ้าตั้งใจ ใส่ใจ และมีใจจริงที่จะช่วยเหลือรักษาผู้ป่วยจริงๆ วันหนึ่งเดี๋ยวก็ได้เพิ่มเองแหล่ะค่ะ อีกอย่างหนึ่งนะคะ เภสัชกรมีเงินเดือนเยอะกว่าครูบางคนที่อยู่ในชนบทอีกนะคะ บางครั้งบางโรงเรียนอุปกรณ์ สิ่งอำนวยการสอนไม่พอ ก็ต้องควักเงินซื้อหาเอง ซึ่งลำบากกว่าเภสัชกรมากมายหลายเท่า ในเมื่อพวกพี่ๆมีโอกาสเยอะกว่าเค้า เงินเดือนก็เยอะกว่า ถ้าตั้งใจที่จะรักษาหรือทำงานอย่างใจจริง จริงๆ วันหนึ่งก้อได้เพิ่มซีอยู่แล้วล่ะค่ะ คนเราโลภมากมักลาภหายนะคะ
numcook

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่