New Document

ทำไม สสจ (ยโสธร) ไม่ค่อยควบคุมดูแล คลินิกพยาบาล

ห้องเภสัชกร

ทำไม สสจ (ยโสธร) ไม่ค่อยควบคุมดูแล คลินิกพยาบาล

โพสต์โดย BTS » 23 เม.ย. 2011, 18:16

คลินิกพยาบาล ณ อำเภอหนึ่งใน จังหวัดยโสธร
ทำไมคลินิกพยาบาลจึงไม่ค่อยถูกตรวจสอบ ทั้งที่มียาให้ใช้ได้เพียงบางรายการ แต่มีการใช้ยาแทบทุกชนิดทั้งยาควบคุมพิเศษ และวัตถุออกฤทธิ์ อย่างพร่ำเพรื่อ และให้ยาไม่ถูกขนาด ให้ยาซ้ำซ้อน(NSAID 2 ตัว + Steroid 2 ตัว ก็มี) แกะฉลากขวดยาน้ำทุกขวดทิ้ง แกะยาเม็ดออกจากแผง สร้างโรคแปลกใหม่ให้ผู้ป่วย เป็น 1 โรคแถมอีก 1 โรค กรณีล่าสุด ทนไม่ไหวจริงๆ
แม่พาลูกชายวัย 1 ขวบ ไปคลินิกด้วยอาการท้องเสีย ได้ยาฆ่าเชื้อทราบทีหลังว่าคือ Chephalexin 250 mg 1 ชช วันละ 3 ครั้ง
ยาลดไข้ และยาแก้ไอ (แม่แจ้งว่าหมอที่คลินิกบอกว่า เสลดลงลำไส้ ลำไส้เลยอักเสบ ทำให้ท้องเสีย......อึ้งไปเลย) รุ่งขึ้นลูกชายผื่นขึ้น กลับไปหาคลินิกเดิม เปลี่ยนยาแก้อักเสบตัวใหม่ให้ Amoxycillin และยาแก้แพ้ ผื่นไม่หายจึงได้มาโรงพยาบาล

ก่อนหน้าเร็ว ๆนี้มีอีกโรค มดลูกโตกดทับไต ทำให้ไตอักเสบ..................คิดได้อย่างไร
BTS

ที่อยู่: 244 หมุ๋1 ถ.ชยางกูร ต.สามแยก อ.เลิงนกทา จ.ยโสธร 35120

Re: ทำไม สสจ (ยโสธร) ไม่ค่อยควบคุมดูแล คลินิกพยาบาล

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 23 เม.ย. 2011, 18:25

คนยโสรายงานตัว :mrgreen:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

Re: ทำไม สสจ (ยโสธร) ไม่ค่อยควบคุมดูแล คลินิกพยาบาล

โพสต์โดย wannarat » 24 เม.ย. 2011, 20:10

สวัสดีคะ....ภญ.ฝน สสจ. ยโสธรคะ ดูแลงานสถานพยาบาลนะคะ...
อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับคลินิกดังกล่าวคะ...จะได้ควบคุมและกำกับได้...ในส่วนงานสถานพยาบาล ก่อนที่ทางเราจะอนุญาตเราจะได้ทำการออกตรวจเพื่อพิจารณาอนุญาต และในกรณีที่ไม่มีข้อร้องเรียนทางเราจะออกตรวจมาตรฐานสถานพยาบาลปีละ 1 ครั้ง แต่ในกรณีที่มีข้อร้องเรียนเราก็สามารถเข้าทำการตรวจสอบได้คะ...ในกรณีนี้รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ จะได้ทำการตรวจสอบได้...เพื่อความปลอดภัยของผู้บริโภคคะ.....
ภญ.ฝน สสจ. ยโสธรคะ ดูแลงานสถานพยาบาลนะคะ. 089-4241070 คะ
wannarat

โพสต์โดย azzuri » 25 เม.ย. 2011, 00:00

เป็นกำลังใจให้ พี่ประวุฒิและชาวคณะครับ สู้ตอไปครับ
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย humbler » 25 เม.ย. 2011, 11:38

wannarat เขียน:สวัสดีคะ....ภญ.ฝน สสจ. ยโสธรคะ ดูแลงานสถานพยาบาลนะคะ...
อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับคลินิกดังกล่าวคะ...จะได้ควบคุมและกำกับได้...ในส่วนงานสถานพยาบาล ก่อนที่ทางเราจะอนุญาตเราจะได้ทำการออกตรวจเพื่อพิจารณาอนุญาต และในกรณีที่ไม่มีข้อร้องเรียนทางเราจะออกตรวจมาตรฐานสถานพยาบาลปีละ 1 ครั้ง แต่ในกรณีที่มีข้อร้องเรียนเราก็สามารถเข้าทำการตรวจสอบได้คะ...ในกรณีนี้รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ จะได้ทำการตรวจสอบได้...เพื่อความปลอดภัยของผู้บริโภคคะ.....
ภญ.ฝน สสจ. ยโสธรคะ ดูแลงานสถานพยาบาลนะคะ. 089-4241070 คะ

ปูเสื่อรอฟังผล ....ผลเป็นไง แจ้งความคืบหน้าด้วยนะคร๊าบบบบบ :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย BTS » 25 เม.ย. 2011, 15:50

ขอบคุณค่ะคุณฝน
เดี๋ยวจะติดต่อไปเป็นการส่วนตัวละกันค่ะ
BTS

ที่อยู่: 244 หมุ๋1 ถ.ชยางกูร ต.สามแยก อ.เลิงนกทา จ.ยโสธร 35120

โพสต์โดย white-blue » 25 เม.ย. 2011, 16:20

เป็นเรื่องปกติที่เห็นได้ทั่วไปตาม ชุมชน ถ้าไปดู รพ ชุมชนจะเห็นว่าคนไข้มาด้วย ปวดท้องเยอะชิหาย เลย พอลองเดินไปตลาดนัดแถวนั้นซื้อน้ำพริกมากิน แมร่งโคตรเผ็ด มันจะไม่ให้ปวดท้องได้ไง กะอีกพวกก็อย่างที่ว่ามา NSAID 2 ตัว กะ สเตียรอย แต่ที่บัดซบที่สุด (รุนแรงหน่อยนะ)
บางร้านเข้าไปแตะไม่ได้ เพราะ "มันใหญ่"

จบ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย DeXa » 28 เม.ย. 2011, 08:58

ทานโทษค่ะ สุราษฎร์ ก็มากมายค่ะกับเคสแบบนี้ ได้แค่อธิบายให้คนไข้ฟัง บลาๆๆๆๆๆ เท่าที่จะทำได้
เค้าทำตัวเยี่ยงกว่าหมออีกค่ะ ทำได้ทุกอย่าง สารพัด ดีไม่ดีนะค่ะ ให้เด็กอยู่ค่ะ ตัวเองไปเป็นพยาบาลรพ.
เปิดคลินิกให้เด็กม.6 อยู่ตลอดวัน ดีมั้ยค่ะประเทศไทย เบื่อแล้วคะ่กับเรื่องแบบนี้ :twisted:
DeXa

โพสต์โดย beebee » 29 เม.ย. 2011, 21:32

DeXa เขียน:ทานโทษค่ะ สุราษฎร์ ก็มากมายค่ะกับเคสแบบนี้ ได้แค่อธิบายให้คนไข้ฟัง บลาๆๆๆๆๆ เท่าที่จะทำได้
เค้าทำตัวเยี่ยงกว่าหมออีกค่ะ ทำได้ทุกอย่าง สารพัด ดีไม่ดีนะค่ะ ให้เด็กอยู่ค่ะ ตัวเองไปเป็นพยาบาลรพ.
เปิดคลินิกให้เด็กม.6 อยู่ตลอดวัน ดีมั้ยค่ะประเทศไทย เบื่อแล้วคะ่กับเรื่องแบบนี้ :twisted:

คิดว่าเค้าคงเอาแบบอย่างมาจากเภสัชกรแขวนป้ายน่ะค่ะ คงเห็นเภสัชแขวนได้ เค้าก็เลยแขวนมั่ง เจริญละพี่น้อง
beebee

โพสต์โดย DeXa » 30 เม.ย. 2011, 12:10

beebee เขียน:
DeXa เขียน:ทานโทษค่ะ สุราษฎร์ ก็มากมายค่ะกับเคสแบบนี้ ได้แค่อธิบายให้คนไข้ฟัง บลาๆๆๆๆๆ เท่าที่จะทำได้

คิดว่าเค้าคงเอาแบบอย่างมาจากเภสัชกรแขวนป้ายน่ะค่ะ คงเห็นเภสัชแขวนได้ เค้าก็เลยแขวนมั่ง เจริญละพี่น้อง

หุๆๆๆ ประเทศไทยจงเจริญจริงๆนะค่ะ :lol:
DeXa

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 30 เม.ย. 2011, 20:23

wannarat เขียน:สวัสดีคะ....ภญ.ฝน สสจ. ยโสธรคะ ดูแลงานสถานพยาบาลนะคะ...

คุณ ภญ.ฝน สสจ. ยโสธรคะ
ขอร้องเรียนเรื่องนี้ฝากไปยังอนุกรรมการสถานพยาบาลประจำจังหวัดยโสธรด้วยนะคะ
ช่วยนำเรื่องนี้เข้าสู่ที่ประชุมของอนุกรรมการสถานพยาบาล
ขอคำตอบการดำเนินการและรายงานการประชุมด้วยนะคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย wannarat » 02 พ.ค. 2011, 10:22

ก่อนจะเข้าคณะอนุกรรมการสถานพยาบาลของจังหวัด ทาง คบ. ต้องทำการตรวจสอบข้อมูล และทำหลักฐานให้เรียบร้อยก่อน ถ้าไม่มีหลักฐาน อาจโดนฟ้องกลับได้คะ....
wannarat

โพสต์โดย kohboy » 03 พ.ค. 2011, 12:31

wannarat เขียน:ก่อนจะเข้าคณะอนุกรรมการสถานพยาบาลของจังหวัด ทาง คบ. ต้องทำการตรวจสอบข้อมูล และทำหลักฐานให้เรียบร้อยก่อน ถ้าไม่มีหลักฐาน อาจโดนฟ้องกลับได้คะ....

- อ้างว่าต้องตรวจสอบ เพื่อซื้อเวลา แล้วให้เรื่องซาๆไปเอง หรือ

- กำลังจะให้เรื่องราวทุกอย่างหายไปกับกาลเวลา โดยไม่มีการดำเนินการใดๆเพื่อลงโทษผู้ทำผิด หรือ

- จริงๆไม่มีความสามารถว่าจะเอาผิดเค้าได้ยังไง ( ประมาณว่ายังไม่เคยทำเรื่องแบบนี้มาก่อน และแม้แต่เหล่าบรรดาพี่เลี้ยงในสนง.ก็ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะทำไงต่อดี หรืออีกอย่างคือ พอจะคิดออกเหมือนกันว่าจะทำยังไง แต่ก็ไม่มั่นใจร้อยเปอร์เซ็นต์ คงต้องหารือผู้รู้ในกระทรวงฯอีกที) หรือ

- อ้างเรื่องกลัวโดนฟ้องกลับ เพราะทำแบบไม่โดนฟ้องกลับไม่เป็น หรือ

- ไม่ต้องห่วงหรอก เรื่องนี้.." มีฝีมือทำได้อยู่แล้ว" และเดี๋ยวจะเอาผลงานการดำเนินการต่อผู้กระทำผิดมาแจ้งให้ประชาชนไทยทราบแน่นอน!!

หรือ
- อื่นๆ....

ปล.
ไม่มีอะไรครับ,
แค่ลองคิดคำถามขึ้นมา หลังจากผมได้อ่านข้อความในกรอบที่อ้างมา
เผื่อมีคนอยากลองตอบดู..แค่นั้นเอง!!
:twisted:
kohboy

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 03 พ.ค. 2011, 16:06

wannarat เขียน:ก่อนจะเข้าคณะอนุกรรมการสถานพยาบาลของจังหวัด ทาง คบ. ต้องทำการตรวจสอบข้อมูล และทำหลักฐานให้เรียบร้อยก่อน ถ้าไม่มีหลักฐาน อาจโดนฟ้องกลับได้คะ....

สวัสดีคะ
ทำตามขั้นตอนก็คงเป็นไปเช่นนั้น ทาง คบ. สามารถขออนุมัติจากนายแพทย์สาธารณสุขเพื่อทำการ
1. ล่อซื้อบริการการรักษาพยาบาล
2. เข้าตรวจสอบหลักฐานการกระทำความผิด การครองครองยาที่ไม่มีสิทธิครอบครองเพื่อใช้หรือจำหน่าย
นำผลการตรวจค้นหรือล่อซื้อรายงานต่อที่ประชุมของอนุกรรมการสถานพยาบาลประจำจังหวัด

ขอเป็นกำลังใจคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย kohboy » 03 พ.ค. 2011, 21:56

PHARMA_GIRL เขียน:

สวัสดีคะ
ทำตามขั้นตอนก็คงเป็นไปเช่นนั้น ทาง คบ. สามารถขออนุมัติจากนายแพทย์สาธารณสุขเพื่อทำการ
1. ล่อซื้อบริการการรักษาพยาบาล
2. เข้าตรวจสอบหลักฐานการกระทำความผิด การครองครองยาที่ไม่มีสิทธิครอบครองเพื่อใช้หรือจำหน่าย
นำผลการตรวจค้นหรือล่อซื้อรายงานต่อที่ประชุมของอนุกรรมการสถานพยาบาลประจำจังหวัด

ขอเป็นกำลังใจคะ

ตามข้อ.1,
ล่อซื้อการรักษาเพื่ออะไร?

ตามข้อ2.,
มันเป็นเรื่องของ พรบ.ยา ใช่ปะ?

แล้วที่สรุปว่า.."นำผลการตรวจค้นหรือล่อซื้อรายงานต่อที่ประชุมของอนุกรรมการสถานพยาบาลประจำจังหวัด",
นั่นก็หมายถึงเฉพาะเรื่องของการรักษาพยาบาล ชิมิ?
หาใช่เรื่องของ พรบ.ยา ไม่, เพราะ พรบ.ยา ไม่เกี่ยวกับ กก.สถานพยาบาลเลย!

และสุดท้าย,
ที่แนะนำเป็นขั้นตอนแรกว่าให้ขอ นพ.สสจ. ออกไปทำหลักฐานเอาผิดกับสถานพยาบาลที่อ้างถึงอะ...
..พอจะมองออกมั๊ยว่า นพ.สสจ.ยโสฯ จะอนุมัติรึป่าว?

:twisted:
kohboy

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่