New Document

ทำไม สสจ (ยโสธร) ไม่ค่อยควบคุมดูแล คลินิกพยาบาล

ห้องเภสัชกร

Re: ทำไม สสจ (ยโสธร) ไม่ค่อยควบคุมดูแล คลินิกพยาบาล

โพสต์โดย zartingtong » 03 พ.ค. 2011, 23:44

อ่านไปอ่านมาสรุปว่าอยากร้องเรียนไปหน่วยอื่นก็ส่งจดหมายร้องเรียนไปเอง ซ.ต.พ.
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

Re: ทำไม สสจ (ยโสธร) ไม่ค่อยควบคุมดูแล คลินิกพยาบาล

โพสต์โดย anan » 09 พ.ค. 2011, 13:16

ช่างมันเถอะคะ... ไม่ได้เกิดกับพ่อแม่พี่น้องเรา ...ก็แค่ชาวบ้านทั่วไปธรรมดา ...เขาเชื่อเขาศรัทธาของเขา ห้ามอะไรเขาได้ ... ถือว่าเป็นกรรมของเขาทีเกิดมาจน ไม่มีความรู้ หรือคิดไม่ทันกับความเลวความชั่วที่คนกระทำให้

ส่วนฝั่งคนของเราก็ช่วยไม่ได้เหมือนกันคะ ... คนมันจะชั่ว ไม่มีสำนึก ... ห้ามยาก ...กิเลสมันหนา ...สงสัยลืมไปว่าตอนตายเอาอะไรไปด้วยไม่ได้ แถมไอ้ที่หาไว้ก็ถูกลูกหลานผลาญหมด ...

บ่น ๆ กันไปก็พอแล้วคะ อย่างน้อยให้เจ้าป่าเจ้าเขา เจ้าที่เจ้าทางท่านรับรู้บ้าง ... ทำใจเถอะ ไม่ต้องไปเรียกร้องให้จัดการอะไรกับเขาหรอก ...แต่ถ้าเกิดกับพ่อแม่พี่น้องเรา ... ก็จงอย่าละเว้น เอาให้หนักเลยคะ ...ไอ้พวกมีความรู้แล้วเอามาฆ่าคนทางอ้อมพวกนี้ รวมทั้งพวกที่รู้เห็นเป็นใจด้วย ....
anan

โพสต์โดย Mr. Sexman » 09 พ.ค. 2011, 19:20

แพทย์+เภสัชกร= พยาบาล สุดยอดดดดดดดดดด ! ! ! !
:lol: :lol: :lol:
Mr. Sexman

โพสต์โดย wannarat » 12 พ.ค. 2011, 08:34

ดิฉัน ภญ.วรรณรัตน์ บุญเอก เภสัชกรชำนาญการ คบ. สสจ ยโสธร รับผิดชอบงานสถานพยาบาลภายในจังหวัด ขอแจ้งให้ทราบว่า ถ้าการตอบกระทู้ที่ท่านทั้งหลายตั้งขึ้นมา เป็นไปตามความคิด ความรู้สึก และบั่นทอนกำลังใจพวกเราชาวเภสัชกร งานคุ้มครองผู้บริโภค ดิฉันจะขอยุติการตอบกระทู้ทั้งหมดที่ไม่ก่อให้เกิกประโยชน์ใดๆกับสังคมประเทศชาติ แต่ในกรณีที่ได้รับข้อมูลที่สมเหตุสมผล และมีความคืบหน้าในการดำเนินการ จะได้แจ้งให้ทราบ
ขอบคุณคะ
wannarat

โพสต์โดย wannarat » 12 พ.ค. 2011, 08:47

ดิฉัน ภญ.วรรณรัตน์ บุญเอก เภสัชกรชำนาญการ คบ.สสจ.ยโสธร รับผิดชอบงานสถานพยาบาลภายในจังหวัด ขอแจ้งให้ทราบว่า ถ้าการตอบกระทู้หรือแสดงความคิดเห็นของท่านเป็นไปเพื่อ ความสนุก สะใจ ส่วนตัว และเพื่อการบั่นทอนกำลังใจของพวกเรา เภสัชงานคุ้มครองผู้บริโภค และไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆกับสังคมประเทศชาติ ดิฉันจะได้ขอยุติการตอบกระทู้เพียงแค่นี่ แต่ในกรณีที่ได้รับข้อมูลหรือการร้องเรียนที่เป็นเหตุเป็นผลและมีความคืบหน้าในการดำเนินการ จะได้แจ้งให้ทราบอีกครั้ง
ขอบคุณคะ
wannarat

โพสต์โดย anan » 12 พ.ค. 2011, 09:54

wannarat เขียน:ดิฉัน ภญ.วรรณรัตน์ บุญเอก เภสัชกรชำนาญการ คบ.สสจ.ยโสธร รับผิดชอบงานสถานพยาบาลภายในจังหวัด ขอแจ้งให้ทราบว่า ถ้าการตอบกระทู้หรือแสดงความคิดเห็นของท่านเป็นไปเพื่อ ความสนุก สะใจ ส่วนตัว และเพื่อการบั่นทอนกำลังใจของพวกเรา เภสัชงานคุ้มครองผู้บริโภค และไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆกับสังคมประเทศชาติ ดิฉันจะได้ขอยุติการตอบกระทู้เพียงแค่นี่ แต่ในกรณีที่ได้รับข้อมูลหรือการร้องเรียนที่เป็นเหตุเป็นผลและมีความคืบหน้าในการดำเนินการ จะได้แจ้งให้ทราบอีกครั้ง
ขอบคุณคะ

ขออภัยคะ ไม่ได้ต้องการกวนน้ำให้ขุ่น
แต่ดิฉันใคร่ขอทราบว่า ตรงไหนบั่นทอนกำลังใจ คะ ... ถึงจะมีในความรู้สึกท่าน แต่จะเอาเรื่องแค่นี้เอามาเป็นอารมณ์ แล้วจะดำเนินการคุ้มครองผู้บริโภค ท่ามกลางสถานการณ์อื่นที่บั่นทอนกำลังใจท่านมากกว่านี้หลายร้อยเท่าได้อย่างไรคะ ....

และกำลังสงสัยว่า...การแสดงความคิดเห็นของคนในที่นี้ ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยน์ใด ๆ กับสังคมประเทศชาติ จริงหรือ ท่านเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์ตัดสินคะ...

สุดท้าย กราบขออภัยทุกท่านที่ตั้งใจทำงานนะคะ หากคำพูดของคนที่ตอบกระทู้บางคนอาจไปบั่นทอนกำลังใจ และไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ใด ๆ กับสังคมประเทศชาติเหมือนกับงานที่ท่านกำลังทำเพื่อประเทศชาติและประชาชนคนไทยอย่างเต็มที่และเต็มกำลังความสามารถ ตรงไปตรงมา ไม่บิดเบือน หรือกระทำทุจริตใด ๆ ... อ้อ ไม่ได้ประชดนะคะ เดี๋ยวคิดมากอีก
anan

โพสต์โดย humbler » 12 พ.ค. 2011, 10:30

anan เขียน:
wannarat เขียน:ดิฉัน ภญ.วรรณรัตน์ บุญเอก เภสัชกรชำนาญการ คบ.สสจ.ยโสธร รับผิดชอบงานสถานพยาบาลภายในจังหวัด ขอแจ้งให้ทราบว่า ถ้าการตอบกระทู้หรือแสดงความคิดเห็นของท่านเป็นไปเพื่อ ความสนุก สะใจ ส่วนตัว และเพื่อการบั่นทอนกำลังใจของพวกเรา เภสัชงานคุ้มครองผู้บริโภค และไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆกับสังคมประเทศชาติ ดิฉันจะได้ขอยุติการตอบกระทู้เพียงแค่นี่ แต่ในกรณีที่ได้รับข้อมูลหรือการร้องเรียนที่เป็นเหตุเป็นผลและมีความคืบหน้าในการดำเนินการ จะได้แจ้งให้ทราบอีกครั้ง
ขอบคุณคะ

ขออภัยคะ ไม่ได้ต้องการกวนน้ำให้ขุ่น
แต่ดิฉันใคร่ขอทราบว่า ตรงไหนบั่นทอนกำลังใจ คะ ... ถึงจะมีในความรู้สึกท่าน แต่จะเอาเรื่องแค่นี้เอามาเป็นอารมณ์ แล้วจะดำเนินการคุ้มครองผู้บริโภค ท่ามกลางสถานการณ์อื่นที่บั่นทอนกำลังใจท่านมากกว่านี้หลายร้อยเท่าได้อย่างไรคะ ....

และกำลังสงสัยว่า...การแสดงความคิดเห็นของคนในที่นี้ ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยน์ใด ๆ กับสังคมประเทศชาติ จริงหรือ ท่านเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์ตัดสินคะ...

สุดท้าย กราบขออภัยทุกท่านที่ตั้งใจทำงานนะคะ หากคำพูดของคนที่ตอบกระทู้บางคนอาจไปบั่นทอนกำลังใจ และไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ใด ๆ กับสังคมประเทศชาติเหมือนกับงานที่ท่านกำลังทำเพื่อประเทศชาติและประชาชนคนไทยอย่างเต็มที่และเต็มกำลังความสามารถ ตรงไปตรงมา ไม่บิดเบือน หรือกระทำทุจริตใด ๆ ... อ้อ ไม่ได้ประชดนะคะ เดี๋ยวคิดมากอีก

เห็นด้วยครับ ..
การแสดงความคิดเห็น ไม่ได้เป็นการระบายเพื่อความสะใจหรือบั่นทอนใดๆ
แต่เป็นการกระตุ้นเพื่อการปรับปรุงให้ดีขึ้นตะหาก ... :mrgreen:

วลีเด็ดๆๆจากละคร คู่เดือด
ข้าราชการมีหน้าที่ช่วยเหลือประชาชน ข้าราชการมีหน้าที่รับใช้ประชาชน เพราะรับเงินเดือนจากภาษีของประชาชนแถมมียศอำนาจ เชิดหน้าชูตา ข้าราชการคือข้าของแผ่นดิน มีหน้าที่ช่วยเหลือพวกเราคนไทยทุกคนครับ ขอแค่ไม่ลืมสิ่งที่ปฏิญานตนก็พอครับ....ทำดีอยู่แล้วก็รักษาความดีไว้และดียิ่งขึ้น
ตามนี้ http://www.youtube.com/watch?v=3ZKGaJPV2qc
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 14 พ.ค. 2011, 20:01

kohboy เขียน:
PHARMA_GIRL เขียน:
wannarat เขียน:ก่อนจะเข้าคณะอนุกรรมการสถานพยาบาลของจังหวัด ทาง คบ. ต้องทำการตรวจสอบข้อมูล และทำหลักฐานให้เรียบร้อยก่อน ถ้าไม่มีหลักฐาน อาจโดนฟ้องกลับได้คะ....

สวัสดีคะ
ทำตามขั้นตอนก็คงเป็นไปเช่นนั้น ทาง คบ. สามารถขออนุมัติจากนายแพทย์สาธารณสุขเพื่อทำการ
1. ล่อซื้อบริการการรักษาพยาบาล
2. เข้าตรวจสอบหลักฐานการกระทำความผิด การครองครองยาที่ไม่มีสิทธิครอบครองเพื่อใช้หรือจำหน่าย
นำผลการตรวจค้นหรือล่อซื้อรายงานต่อที่ประชุมของอนุกรรมการสถานพยาบาลประจำจังหวัด

ขอเป็นกำลังใจคะ

ตามข้อ.1,
ล่อซื้อการรักษาเพื่ออะไร?

ตามข้อ2.,
มันเป็นเรื่องของ พรบ.ยา ใช่ปะ?

แล้วที่สรุปว่า.."นำผลการตรวจค้นหรือล่อซื้อรายงานต่อที่ประชุมของอนุกรรมการสถานพยาบาลประจำจังหวัด",
นั่นก็หมายถึงเฉพาะเรื่องของการรักษาพยาบาล ชิมิ?
หาใช่เรื่องของ พรบ.ยา ไม่, เพราะ พรบ.ยา ไม่เกี่ยวกับ กก.สถานพยาบาลเลย!

และสุดท้าย,
ที่แนะนำเป็นขั้นตอนแรกว่าให้ขอ นพ.สสจ. ออกไปทำหลักฐานเอาผิดกับสถานพยาบาลที่อ้างถึงอะ...
..พอจะมองออกมั๊ยว่า นพ.สสจ.ยโสฯ จะอนุมัติรึป่าว?

:twisted:

สวัสดีคะ คุณ kohboy

1. การที่เสนอเช่นนี้ด้วยเหตุผลต้องการหลักฐานความผิดซึ่งหน้าและหลักฐานประกอบอื่นที่เกี่ยวข้อง
ปัจจุบันเป็นอนุกรรมการสถานพยาบาลประจำจังหวัดในฐานะตัวแทนภาคประชาชนอยู่คะ เคยมีผู้ร้องเรียนในสถานพยาบาลที่ทำผิดกฎหมาย ก็เคยมีการล่อซื้อคะ
2. ใช่คะตาม พรบ.ยา 2510 โดยแจ้งเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องขอความร่วมมือร่วมปฏิบัติการพร้อมกัน

นพ.สสจ. เป็นประธานการประชุมอนุกรรมการสถานพยาบาล (5 ท่าน ) โดยข้อเท็จจริงท่านต้องอนุมัติอยู่แล้ว
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 14 พ.ค. 2011, 20:03

ขอบคุณคะ

ขอเป็นกำลังใจให้คะ
รูปภาพ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย mingrx19 » 19 พ.ค. 2011, 10:37

ขอบคุณคะ

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะคะ อย่าหาว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะคะ
สมัยนี้ ประชาชนมีความรู้ขึ้นมากกว่าแต่ก่อนมากกกกก ซึ่งเภสัชกรทั้งหมดในที่นี้ก็ถือว่าเป็น ประชาชน คนหนึ่งของประเทศไทยเหมือนกัน
แล้วคุณก็เป็นเภสัชกรคนหนึ่งในฐานะ ข้าราชการหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ของรัฐ ซึ่งมีหน้าที่คอยรับใช้ประชาชน แก้ไขปัญหาให้ประชาชน
การที่ ประชาชนผู้ซึ่งเสียภาษี เพื่อที่จะมาจ่ายให้เป็นเงินเดือนของคุณนั้น อยากจะถามไถ่ ตรวจสอบดูว่า เจ้าหน้าที่ของรัฐดำเนินการเกี่ยวกับเรื่องที่เค้าร้องเรียน ว่าเรื่องมันไปถึงไหนแล้ว เป็นสิ่งที่ไม่สามารถทำได้หรือคะ
ซึ่งดิฉันเห็นว่า สิ่งที่พี่ๆเค้าพูดมา มันก็ไม่ใช่เรื่องผิด แต่มันกลับเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นในสังคมนี้
และดิฉันเห็นว่า ถ้าคุณไม่อยากให้ประชาชนมีความคิดแบบนี้ พวกคุณก็น่าจะทำงานให้ประชาชนเห็นว่า คุณทำงานจริงๆนะ ไม่ได้เป็นอย่างที่ประชาชนพูดมา ก็เท่านั้น ไม่เห็นจะต้องโกรธหรือน้อยใจ กับคำพูดเหล่านี้เลย
ถ้าคำพูดหรือคำกล่าวหาเหล่านี้มันไม่เป็นจริง ก็อย่ารับสิคะ ตั้งใจทำงานให้มันดี เพื่อลบคำสบประมาท

ทุกวันนี้ สิ่งที่เภสัชกร (โดยเฉพาะเภสัชกรร้านยา) อึดอัดใจและเบื่อหน่ายกับการทำงานของ เภสัชกร สสจ. คือ การไม่เคร่งครัด ในการควบคุมดูแลให้สถานพยาบาลหรือร้านยา อยู่ในระบบระเบียบที่มันควรจะเป็น ถ้าคุณยังทำงานแบบเดิมๆอยู่ มันก็ทำให้พวกเราซึ่งเป็นประชาชน อดคิดไม่ได้นะคะว่า พวกคุณไม่ได้ตั้งใจทำงานเพื่อผลประโยชน์ของประเทศชาติ ตามที่คุณกล่าวอ้างอยู่เสมอ

ยังไงก็ยังเป็นกำลังใจให้คุณนะคะ ทำงานให้พวกเราเห็นสักนิดเถอะว่า พวกคุณจัดการกับสิ่งที่ไม่ดีๆ ที่ประชาชนร้องเรียน
ถือโอกาส เอาเคสนี้เป็นโอกาสที่ดี ทำให้คนในเวปนี้เห็นสิคะ ว่า สสจ.ยโสธร สามารถดำเนินคดีกับเคสนี้ได้
คิดซะว่า ถ้าปล่อยสถานพยาบาลแห่งนี้ได้อยู่ต่อไป แล้ววันหนึ่งญาติของคุณหลงไปใช้บริการของสถานพยาบาลแห่งนี้ แล้วเกิดเรื่องราวอย่างที่ จขกท พูดมา คุณจะรู้สึกอย่างไร
mingrx19

โพสต์โดย anan » 23 พ.ค. 2011, 21:03

mingrx19 เขียน:
ขอบคุณคะ

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะคะ อย่าหาว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะคะ
สมัยนี้ ประชาชนมีความรู้ขึ้นมากกว่าแต่ก่อนมากกกกก ซึ่งเภสัชกรทั้งหมดในที่นี้ก็ถือว่าเป็น ประชาชน คนหนึ่งของประเทศไทยเหมือนกัน
แล้วคุณก็เป็นเภสัชกรคนหนึ่งในฐานะ ข้าราชการหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ของรัฐ ซึ่งมีหน้าที่คอยรับใช้ประชาชน แก้ไขปัญหาให้ประชาชน
การที่ ประชาชนผู้ซึ่งเสียภาษี เพื่อที่จะมาจ่ายให้เป็นเงินเดือนของคุณนั้น อยากจะถามไถ่ ตรวจสอบดูว่า เจ้าหน้าที่ของรัฐดำเนินการเกี่ยวกับเรื่องที่เค้าร้องเรียน ว่าเรื่องมันไปถึงไหนแล้ว เป็นสิ่งที่ไม่สามารถทำได้หรือคะ
ซึ่งดิฉันเห็นว่า สิ่งที่พี่ๆเค้าพูดมา มันก็ไม่ใช่เรื่องผิด แต่มันกลับเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นในสังคมนี้
และดิฉันเห็นว่า ถ้าคุณไม่อยากให้ประชาชนมีความคิดแบบนี้ พวกคุณก็น่าจะทำงานให้ประชาชนเห็นว่า คุณทำงานจริงๆนะ ไม่ได้เป็นอย่างที่ประชาชนพูดมา ก็เท่านั้น ไม่เห็นจะต้องโกรธหรือน้อยใจ กับคำพูดเหล่านี้เลย
ถ้าคำพูดหรือคำกล่าวหาเหล่านี้มันไม่เป็นจริง ก็อย่ารับสิคะ ตั้งใจทำงานให้มันดี เพื่อลบคำสบประมาท

ทุกวันนี้ สิ่งที่เภสัชกร (โดยเฉพาะเภสัชกรร้านยา) อึดอัดใจและเบื่อหน่ายกับการทำงานของ เภสัชกร สสจ. คือ การไม่เคร่งครัด ในการควบคุมดูแลให้สถานพยาบาลหรือร้านยา อยู่ในระบบระเบียบที่มันควรจะเป็น ถ้าคุณยังทำงานแบบเดิมๆอยู่ มันก็ทำให้พวกเราซึ่งเป็นประชาชน อดคิดไม่ได้นะคะว่า พวกคุณไม่ได้ตั้งใจทำงานเพื่อผลประโยชน์ของประเทศชาติ ตามที่คุณกล่าวอ้างอยู่เสมอ

ยังไงก็ยังเป็นกำลังใจให้คุณนะคะ ทำงานให้พวกเราเห็นสักนิดเถอะว่า พวกคุณจัดการกับสิ่งที่ไม่ดีๆ ที่ประชาชนร้องเรียน
ถือโอกาส เอาเคสนี้เป็นโอกาสที่ดี ทำให้คนในเวปนี้เห็นสิคะ ว่า สสจ.ยโสธร สามารถดำเนินคดีกับเคสนี้ได้
คิดซะว่า ถ้าปล่อยสถานพยาบาลแห่งนี้ได้อยู่ต่อไป แล้ววันหนึ่งญาติของคุณหลงไปใช้บริการของสถานพยาบาลแห่งนี้ แล้วเกิดเรื่องราวอย่างที่ จขกท พูดมา คุณจะรู้สึกอย่างไร

ถูกใจมากค๊าาาาาาา
ทำงานจริง ๆ ที่ควรทำเสียทีเถอะคะ มันแต่ทำเล่น ๆ อะไรอยู่ ร้านยาสีขาว อะไรเนี่ย ตัวเองสีเทา ไม่เห็นออกมาโฆษณาเลยนี่จ๊ะ
anan

โพสต์โดย veerasak10@thaimail.com » 14 มิ.ย. 2011, 14:16

ลองไปดู พรบ.สถานพยาบาล 2541 ม.23,24,35,37 ว่าจะมีช่องทางใดดำเนินการได้บ้าง
และให้ไปดูขอบเขตหน้าที่ของเขา ตาม พรบ.วีชาชีพ ประกอบการพิจารณาด้วย
เป็นกำลังใจให้ครับ
veerasak10@thaimail.com

โพสต์โดย sanasak30 » 20 มิ.ย. 2011, 12:35

ครับ ก็แปลกนะครับ
sanasak30

โพสต์โดย mingrx19 » 22 มิ.ย. 2011, 16:15

2 เดือนผ่านไปแล้ว...เรื่องไปถึงไหนแล้วน้อ
-
-
-
-
เอ๊ะ..หรือว่าอยู่ในลิ้นชัก
mingrx19

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 22 มิ.ย. 2011, 16:41

ไว้ไปถามให้ ฮ่าๆ
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่