New Document

ถามคุณ NIWAT

ห้องเภสัชกร

ถามคุณ NIWAT

โพสต์โดย winnwin » 15 เม.ย. 2011, 09:31

1. คุณ NIWAT เห็นด้วยหรือไม่กับการที่มีการโพสต์วิธีสังเคราะห์ยาเสพติด ในกระทู้นี้

viewtopic.php?f=1&t=33420&start=15

ถ้าเห็นด้วยก็ไม่ต้องทำอะไรต่อ แต่ถ้าไม่เห็นด้วยคุณ NIWAT จะดำเนินการอย่างไร ?

2. เวลาเกิดกรณีขัดแย้งขึ้นมีเกณฑ์พิจารณาให้ความเป็น ธรรม อย่างไร ?

คู่กรณีควรได้รับการตักเตือนเพียงฝ่ายเดียวอย่างนั้นหรือ ?

และที่สำคัญที่มาที่ไปของเรื่องราวนั้น เกิดขึ้นจากใคร

คนก่อเหตุไม่มีความผิดเลยหรอ ?
winnwin

Re: ถามคุณ NIWAT

โพสต์โดย นิวัช » 15 เม.ย. 2011, 09:34

คนไปหาเรื่องเค้า เท่าที่ผมอ่านดู รู้สึกจะเป็นคุณนะครับ แล้วคุณก็ตั้งกระทู้ว่าเค้าอีก ยังไม่รู้ตัวอีกหรือครับ จริงๆ ผมก็ชื่นชมคุณนะครับที่หาบทความมา แต่หลังๆ นี้แปลกๆ นะครับ ลองย้อนอ่าน เรื่องเล่าของคุณดู
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

โพสต์โดย winnwin » 15 เม.ย. 2011, 09:47

ไม่ใช่ครับ

1. เริ่มจากกระทู้นี้ viewtopic.php?f=1&t=34400&p=167401#p167401

เวลาจะว่าใครก็ใช้คำให้ถูกต้องซิครับ

ไปเหมารวมด้วยคำว่า พวกคุณ มันคือเหมาหมด

ผมใช้สิทธิ Veto ในกระทู้ที่เค้าตั้งเอาบ้าง ในแบบเดียวกัน ผิดตรงไหนครับ

2. คุณ NIWAT ตอบคำถามข้อนี้ด้วยครับ

คุณ NIWAT เห็นด้วยหรือไม่กับการที่มีการโพสต์วิธีสังเคราะห์ยาเสพติด ในกระทู้นี้

viewtopic.php?f=1&t=33420&start=15

ถ้าเห็นด้วยก็ไม่ต้องทำอะไรต่อ แต่ถ้าไม่เห็นด้วยคุณ NIWAT จะดำเนินการอย่างไร ?
winnwin

โพสต์โดย นิวัช » 15 เม.ย. 2011, 09:50

กระทู้ยาเสพติด ผมไม่ได้อ่านครับ แต่เดียวอ่านให้ละเอียดอีกที่ ถ้าไม่เหมาะสมก็ก็จะลบให้ครับ
นิวัช

โพสต์โดย winnwin » 15 เม.ย. 2011, 10:06

ผมขอชี้แจงจุดยืนของผมในการโพสต์กระทู้

1. สิ่งที่ผมเขียน คือ การวิจารณ์การทำงานของ องค์กรที่ทำหน้าที่ดูแลวิชาชีพ

ผมถือว่า คนเหล่านั้นคือ บุคคลสาธารณะ ที่ต้องยอมรับการตรวจสอบ หรือ วิจารณ์

เพราะได้อาสาเข้ามาทำงานให้วิชาชีพ

ถ้าทำดี ก็ควรได้รับการยกย่องสรรเสริญ

ถ้าทำไม่ดี ต้องแก้ไขครับ จะมานั่งเอ้อระเหยลอยชายกันไปวัน ๆ จนหมดวาระ

นั่นคือ สิ่งเลวร้าย เป็นการทำร้ายพี่น้องร่วมวิชาชีพเดียวกันแบบยกโทษให้ไม่ได้ครับ

2. ในการวิจารณ์การทำหน้าที่ ผมไม่อยากรู้จักใครเลยจริง ๆ

เพราะ การรู้จักกัน ทำให้ไม่กล้าพูดความจริงต่อกัน เกรงอกเกรงใจ กลัวอีกฝ่ายจะโกรธเอา

ถึงบอกว่า ยินดีที่ไม่รู้จัก ครับ

3. ในการวิจารณ์ต้องกล้าพูดครับ เมื่อพูดในสิ่งที่ไม่มีใครชอบ

แน่นอนครับว่า การเป็นที่เกลียดชัง หมั่นไส้ เป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ

โดนตราหน้าว่าเป็น พวกโรคจิต ชอบความรุนแรง

ไม่เป็นไรครับ ยังพร้อมและยินดีจะพูดความจริงต่อไปครับ

4. ผมไม่ใช่ Fan Club ของใครในเวปนี้นะ

มีแค่บางชื่อเท่านั้นที่ผมสนใจจะอ่าน เช่น คุณทุง ครับ

ถึงแม้ผมจะโต้กับเค้ามาในหลายประเด็น เห็นแตกต่างกันยังไง

ผมก็ชื่นชอบเค้าครับ ตรงไปตรงมาดี กล้าพูด กล้าให้เหตุผล

มีความตั้งใจดีต่อวิชาชีพเหมือนกัน ผมยืนยันครับ

5. ผมไม่เคยไปแตะเรื่องของใครก่อน ยกเ้ว้น ใครมาแตะผมก่อน

ผมถือว่าผมมีสิทธิเอาคืน เล่นสงกรานต์ ต้องไม่กลัวเปียกครับ

6. อยากให้เลิกใช้ อคติ ในการตัดสินความนะครับ

หลายคนที่นี่ รู้จักมักคุ้น กันมานาน เวลามีเรื่องราวก็จะปกป้องกัน เป็นธรรมดาครับ

แต่ถ้าจะให้เป็นเวปมืออาชีพ ก็ลดความรู้สึกส่วนตัวลงจะดีกว่าครับ
winnwin

โพสต์โดย villatorres » 15 เม.ย. 2011, 11:10

ความเห็นไม่ตรงกัน แต่มีเจตนาดีต่อวิชาชีพทั้งคู่ น่าจะคุยกันดี ๆ นะครับ
เอาแรงที่มาทะเลาะกัน ไปหาวิธีสู้กับพวกทำผิดกม.ดีกว่าครับ ^^

ยินดีที่ไม่รู้จักครับ ^^
villatorres

โพสต์โดย beebee » 15 เม.ย. 2011, 23:43

ใน pharmacafe นี้ทุกคนก็มีเป้าหมายเดียวกันทั้งนั้น ไม่อยากให้บานปลายเลย เพราะถึงยังไง เราก็เจตนาดีต่อวิชาชีพด้วยกันทั้งนั้น
beebee

โพสต์โดย humbler » 16 เม.ย. 2011, 09:41

villatorres เขียน:ความเห็นไม่ตรงกัน แต่มีเจตนาดีต่อวิชาชีพทั้งคู่ น่าจะคุยกันดี ๆ นะครับ
เอาแรงที่มาทะเลาะกัน ไปหาวิธีสู้กับพวกทำผิดกม.ดีกว่าครับ ^^

ยินดีที่ไม่รู้จักครับ ^^

เห็นด้วยครับ ... เก็บแรงไว้ต่อสู้พวกนอกรีต ดีกว่า ..คิคิ :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย winnwin » 16 เม.ย. 2011, 12:43

ตกลงคุณ NIWAT ไม่ต้องมาตอบแล้วนะครับ

เจ้าตัวเค้ายอมรับแล้วว่า เค้า สิ้นคิด จริง ( หรือจะ เมายาบ้า ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ) :mrgreen:
winnwin

โพสต์โดย zartingtong » 16 เม.ย. 2011, 13:05

อืม พฤติการณ์คุ้นๆของบอร์ดเภสัช กลับมาอีกแล้วแฮะ :cool:

ใครใหม่ๆอย่างเพิ่งตกใจครับ
zartingtong

โพสต์โดย winnwin » 16 เม.ย. 2011, 13:19

ไม่มีใครเค้าตกใจหรอกครับ ยกเว้น คุณคนเดียว

กลับมาตอบคำถามที่กระทู้นี้ดีกว่าครับ

viewtopic.php?f=1&t=33420&start=30

อย่าดีแต่ โม้และชอบป้ายสีคนอื่น เลยครับ
winnwin

โพสต์โดย zartingtong » 16 เม.ย. 2011, 13:42

ให้คนอ่านเค้าวิเคราะห์ดีกว่ามั้ง :lol:
เปลืองตัว :mrgreen:
zartingtong

โพสต์โดย Satapat » 16 เม.ย. 2011, 14:16

winnwin บอกตรงๆผมเริ่มรำคาญคุณละ
Satapat

โพสต์โดย white-blue » 19 เม.ย. 2011, 20:22

นี่แหล่ะ เสน่ ของการเล่น บอร์ด ฟาร์ม่าคาเฟ่ :cool:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย apotheker » 20 เม.ย. 2011, 12:36

ผมว่าพี่นิวัชไม่จำเป็นต้องมาตอบกระทู้คุณwinwin หรอกครับเพราะตอบไปก็ไม่มีทางถูกใจคุณ แล้วการโพสในเวปบอร์ดโดยใช้ชื่อแฝงหรือลอคอินเนม มันก็ไม่ได้เป็นควา่มกล้าอะไรหรอกครับ ใครจะไปรู้ว่าคุณเป็นใคร คุณไม่ต้องรับผิดชอบความเห็นคุณแม้แต่น้อย เค้าถึงว่า การเล่นเวปบอร์ดมันทำให้เราได้เห็นด้านมืดของคนบางคน

แต่เวปบอร์ดเป็นสิ่งที่มีประโยชน์มากกว่าโทษ และจะมีประโยชน์มากขึ้นไปอีกถ้าคนทีี่เข้ามาโพสท์ รู้จักใช้มันให้เป็นประโยชน์ มันก็เหมือนสังคมในโลกไซเบอร์นี้แหละ และ สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้เราก็ต้องช่วยกันสร้าง
ทีมงานฟาร์มาคาเฟ่เองทำงานไม่มีเงินเดือน ไม่มีรายได้อะไร จากการทำงานตรงนี้ แต่ทุกคนทำเพราะอยากจะให้มีเวปบอร์ดที่เป็นที่สื่อสารของวิชาชีพเรา เหมือนที่วิชาชีพอื่นเค้ามีกัน

ไม่ง่ายหรอกครับ กว่าจะมาถึงวันนี้ กว่าจะมีคนเข้ามาอ่านได้เยอะขนาดนี้ ต้องใช้เวลาเกือบ10ปีแล้วนะครับ ถ้าเราปล่อยให้คนที่โพสแบบแขวะเค้าไปทั่วแบบนี้ เวปบอร์ดเราจะอยู่ไม่ได้ครับ ใครจะอยากโพสความเห็น แล้วต้องมานั่งเครียดเฝ้ากระทู้ว่า จะโดนตอกกลับมาว่าอะไร

ถ้าคุณอยากติ เพื่อก่อ ก็ให้บอกตรงๆว่า แบบนี้ไม่ควรทำนะครับ เพราะอะไรก็ว่าไป ไม่ใช่มาแขวะ โดยเฉพาะกับบางคนเช่น ทีมงาน ผมว่ามันไม่แฟร์ เพราะคุณอยู่ในที่มืด พวกเราแม้จะใช้ลอคอินเนม แต่หลายๆคนก็รู้กันหมดแล้วว่าเราเป็นใคร อยู่ที่ไหน อย่างไร

ถ้าโดนแบบนี้อีก ใครจะอยากทำเวปบอร์ดให้วิชาชีพเราครับ เงินก็ไม่ได้ แถมเครียดอีก แล้วผลเสียจะตกที่ใครครับ ไม่ใช่วิชาชีพของพวกเราหรือ ที่ขาดเครื่องมือในการสร้างพลังมวลชน เพื่อสร้างอำนาจต่อรองกับวิชาชีพอื่น หรือ เพื่อการสื่อสารกัน

ทีมงานคงไม่สามารถตัดสินกรณีทุกกรณีให้ถูกใจทุกฝ่ายได้หรอกครับ แต่บางครั้งเราก็จำเป็นต้องยอมตัดส่วนน้อยเพื่อรักษาส่วนใหญ่ไว้ จำเป็นจริงๆครับ ขออภัยหากไม่ถูกใจ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่