New Document

ขอคำแนะนำครับ

ห้องเภสัชกร

ขอคำแนะนำครับ

โพสต์โดย Kuroro » 13 เม.ย. 2011, 07:43

สวัสดีครับ โพสต์นี้เป็นโพสต์แรกของผมในบอร์ดนี้ อ่านมานานแล้วแต่ไม่เคยโพสต์ วันนี้ถึงคราวต้องมารบกวนครับ ผมเป็นนักเรียนทุนรัฐบาล เรียนเภสัชป.ตรี-โท ที่อังกฤษครับ ทุนก.พ.ที่สอบตอนมอปลายอ่ะครับ ตอนนี้กำลังจะจบโทแล้วครับ เรื่องที่ผมอยากขอคำชี้แนะจากพี่ๆเพื่อนๆในนี้มีอยู่ว่า ผมรับทุนส่วนกลางยังไม่มีสังกัดครับ ตอนนี้ต้องเลือกสังกัดใช้ทุน แต่ผมไม่ค่อยมีข้อมูลเกี่ยวกับหน่วยงานต่างๆว่าที่ไหนเป็นอย่างไร ที่นึกออกก็มี อย. ร.พ. แล้วก็เป็นอาจารย์สอนมหาวิทยาลัยครับ พี่ๆมีความเห็นเกี่ยวกับแต่ละที่อย่างไรบ้างครับ?

ผมมาจากอุบลครับ แต่ที่ทำงานไม่ได้เกี่ยงมากว่าจังหวัดไหน เรื่องหนึ่งที่ผมกังวลคือ ผมเข้าใจว่าข้าราชการเงินเดือนน้อย เลยจะพยายามเลือกทำงานที่มีโอกาสทำงานเสริมได้ง่ายหน่อย คือที่บ้านไม่ได้ช่วยค่าใช้จ่ายเลย เลยระวังเรื่องนี้พอสมควร เอาตรงๆคือ เรื่องรายรับจากทุกทางในแต่ละเดือนเป็นปัจจัยสำคัญในการเลือกที่ทำงานอ่ะครับ ซึ่งแต่ละงานล้วนแต่มีส่วนในการพัฒนาประเทศทั้งสิ้น อีกปัจจัยสำคัญก็ตัวงานครับ ใจผมอยากทำงานโรงบาลครับ แต่ไม่รู้ที่ไทยเภสัชโรงบาลมีบทบาทแค่ไหน อยากทำที่ๆมีส่วนร่วมทางคลินิกเยอะๆครับ เช่น ราวด์วอร์ด ที่ไหนดีครับ? แล้วโอกาสได้ต่อเอกถ้าทำงานโรงบาลมากน้อยแค่ไหนครับ?

อีกเรื่องคือผมต้องไปสอบใบอนญาตที่ไทย ซึ่งช่วงแรกผมอาจต้องไปบรรจุตำแหน่งที่ไม่ใช่เภสัชก่อนจนกว่าจะได้ใบ ผมกลัวว่าพอได้ใบแล้วจะย้ายไปเป็นเภสัชแล้วมันจะยากรึเปล่า? เดี๋ยวผมจะถามที่ไทยเรื่องนี้ครับ แต่ตอนนี้เข้าใจว่าเค้าปิดสงกรานต์ คิดว่าไงครับเรื่องนี้?

ผมจะฝึกงานที่อังกฤษหนึ่งปีก่อนกลับครับ กลับกลางปีหน้า ขอโทษที่โพสต์ยาวนะครับ เคสผมมันไม่เหมือนใคร ไม่รู้จะถามใครจริงๆ สวัสดีปีใหม่ไทยทุกท่านครับ
Kuroro

Re: ขอคำแนะนำครับ

โพสต์โดย Kuroro » 13 เม.ย. 2011, 07:56

เรื่องที่ถามนี่ ผมพยายามถามหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแล้วครับ แต่ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่ แล้วสังกัดที่เลือกนี่ก็ไม่ได้แปลว่าจะได้ด้วย อาจจะโดนจับไปลงที่ๆไม่ได้เลือก -*-
Kuroro

โพสต์โดย Pharma_Name » 13 เม.ย. 2011, 08:01

โดยส่วนตัวไม่มีข้อมูลการเรียนทุน ก.พ. ในลักษณะนี้เลย แต่ก.พ.แบบอื่น ๆ เขาจะมีสังกัดอยู่แล้วตั้งแต่ตอนสมัครไป จึงขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติม ดังนี้
1. ไม่ทราบว่าข้อกำหนดของทุนมีอะไรอีกบ้างครับ
2. ปริญญาบัตรที่ได้คืออะไรครับ

เท่าที่เห็นข้อมูลที่ให้มา เจ้าของกระทู้น่าจะสมัครเป็นอาจารย์ในระดับมหาวิทยาลัยนะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Kuroro » 13 เม.ย. 2011, 08:13

ขอบคุณมากๆครับที่มาตอบ
1. ต้องใช้ทุนเป็นเวลาสองเท่าของเวลาที่รับทุนครับ ผมอยู่นี่มาเจ็ดปีแล้ว ก็ใช้สิบสี่ปี นอกนั้นก็ไม่มีเงื่อนอะไรนอกจากเป็นข้าราชการคนนึงครับ ทางรัฐจะพยายามบรรจุผมไปทำงานส่วนราชการเป็นตัวเลือกแรก พวกอย. กระทรวง กรม อะไรทำนองนั้นครับ ถ้าหาที่ๆเหมาะสมไม่ได้ถึงจะพิจารณามหาลัยครับ แต่เคสผมนี่ก็งงๆอยุ่ เจ้าหน้าที่ยังงงเลยครับ มันไม่เคยมี ตอนนี้ผมมาหาไอเดียในนี้เฉยๆครับ เลือกไปแล้วจะได้ไม่ได้ค่อยว่ากัน

2. Master of Pharmacy ครับ เข้าใจว่าก็เท่าปอโทบ้านเรานี่แหละมั้งครับ

เป็นอาจารย์ก็สนอยู่นะครับ แต่ชอบเจอผู้ป่วยมากกว่า ถ้าสอนแบบเป็นบางวัน บางวันทำงานโรงบาล อันนี้โอเคครับ แต่ไม่อยากสอนอย่างเดียว อยากหาประสบการณ์ก่อนไปสอนคนอื่น

ที่นี่ตีสองกว่าแล้วครับ สายๆมีสอบด้วย ขอตัวไปนอนแล้วนะครับ ขอบคุณครับ
Kuroro

โพสต์โดย zartingtong » 13 เม.ย. 2011, 15:19

ผมว่าเค้าเอาคุณเข้า อ.ย.ก่อนแหงๆ

หรือไม่ก็เข้า องค์การเภสัขกรรรม

แต่ถ้าคุณดิ้นรนได้ควรเข้ามหาวิทยาลัยครับ

คุณรับราขการน่าจะได้เงินเดือนเท่ากับปริญญาโท แต่ก็มีความสับสนหลายหน่วยงานมากๆ

แต่ถ้าจะเรียนต่อทำเอกต่อไป M.Pharm ก็เท่ากับ Pharm.D คือเป็นปริญญาตรีของเภสัขครับ

ส่วนโรงพยาบาลนี่ผมไม่ทราบนะ นอกจากจะเป็นภูมิลำเนาบ้านเกิดของคุณ
แต่เภสัขกรใช้ทุนกับลูกจ้างชั่วคราวนี่ก็วุ่นวายกับตำแหน่งจะแย่อยู่แล้ว

ความจริงเภสัขไม่ใข่สาขาที่ขาดแคลนตอนนี้ ทุนที่คุณได้รับน่าจะเป็นทุนอะไรบางอย่างสมัยรัฐบาลทักษิณ เลยเป็นของแปลกๆ
แต่ต้องถือว่าเป็นโชค
แก้ไขล่าสุดโดย zartingtong เมื่อ 13 เม.ย. 2011, 15:36, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย Kuroro » 13 เม.ย. 2011, 15:35

ขอบคุณคุณzartingtongมากครับ

จริงๆเคยมีหลายคนแนะนำให้ไปเป็นอาจารย์มหาลัย เลยอยากทราบว่ามันดีกว่าเป็นเภสัชในร.พ.ยังไงเหรอครับ? ผมเคยฝึกงานที่ร.พ.ที่ไทย พี่เภสัชที่นั่นเค้าก็แนะนำให้เข้ามหาลัย เค้าว่ามันได้ถ่ายทอดความรู้ ทำงานร.พ.มันได้ใช้ความรู้ไม่เต็มที่ ใช้แค่พื้นๆ เลยอยากทราบว่า
1.บทบาทเภสัชโรงบาลมันจำกัดทุกที่เลยเหรอครับ มีร.พ.ที่ไม่เป็นอย่างนั้นมั๊ยครับ?
2.ค่าตอบแทนโรงบาลเทียบกับมหาลัยเป็นยังไงครับ? ผมเข้าใจว่าร.พ.ได้มากกว่าใช่รึเปล่าครับ เป็นอีกจุดหนึ่งที่ผมสนใจร.พ.

ขอบคุณมากครับ
Kuroro

โพสต์โดย Kuroro » 13 เม.ย. 2011, 15:40

ใช่ครับใช่ สมัยทักษิณ แต่ไม่ใช่ทุนหวยนะครับ เป็นทุนรัฐบาลที่มีมานานแล้วครับ ผมเลือกเรียนอะไรก็ได้ยกเว้นหมอ ผมดันมาเลือกเภสัช ก็ว่าอยู่มันก็ไม่ได้ขาดแคลน เฮ้อ..
Kuroro

โพสต์โดย zartingtong » 13 เม.ย. 2011, 15:50

เอาเป็นว่าการกำหนดบทบาทและหน้าที่ส่วนใหญ่ในโรงพยาบาลเมืองไทยที่ไม่ใช่โรงพยาบาลมหาวิทยาลัยคงไม่เท่าเมืองนอก และงานที่ทำก็เยอะอยู่แล้วครับ ไฟแรงอาจเหนื่อยตาย

แต่ทำงานโรงพยาบาลน่าจะได้รับค่าตอบแทนมากกว่าไปรับราชการหน่วยงานอื่น

ความจริงการที่คุณเลือกเภสัชก็ถือว่าดีนะครับ และขอต้อนรับเข้าวิชาชีพ
สำหรับทุนที่ได้ไม่ว่าจะมาจากอะไรไม่ได้สำคัญเท่ากับเป็นโชคของคุณ
สิ่งที่ดีคือภาษา ซึงจะมีงานที่อาจต้องใช้เภสัชกรที่มีทักษะภาษาอังกฤษนี่แหละ
เป็นสิ่งที่คุณจะต้องแสวงหา
zartingtong

โพสต์โดย zartingtong » 14 เม.ย. 2011, 01:00

อ้อ ถ้าคุณอยากเป็นอาจารย์ก็น่าจะลองติดต่อคณะเภสัชศาสตร์ ม.อุบล บ้านเกิดคุณนะครับ
http://www.phar.ubu.ac.th/

แล้วถ้าเกิดได้ทำงานแล้วทำไปสักพักถ้ามีทุนทำ ป.เอก ก็กลับไปเรียนต่อที่อังกฤษนะครับ เพราะไปอเมริกาจะยากมาก
zartingtong

โพสต์โดย Kuroro » 14 เม.ย. 2011, 05:09

ขอบคุณมากๆครับ นี่หมายความว่าถ้าทำงานร.พ.มหาวิทยาลัย จะมีบทบาทมากกว่าเหรอครับ เดี๋ยวต้องไปหาข้อมูลซะหน่อย แล้วที่ไม่มีใครแนะนำให้ทำงานอย.หรือส่วนราชการเลยเป็นเพราะอะไรครับ?

ถ้ามีพี่ๆคนอื่นมาอ่าน รู้อะไรแล้วจะเมตตาแนะนำก็จะขอบคุณมากๆครับ สงสัยมาตั้งผิดเวลา เค้าไปเที่ยวกันอยู่ :lol:

ปล. แต่ก็เกรงใจจัง ถามไปหลายอย่างเลย
Kuroro

โพสต์โดย Barrios » 15 เม.ย. 2011, 14:49

Kuroro เขียน:เป็นอาจารย์ก็สนอยู่นะครับ แต่ชอบเจอผู้ป่วยมากกว่า ถ้าสอนแบบเป็นบางวัน บางวันทำงานโรงบาล อันนี้โอเคครับ แต่ไม่อยากสอนอย่างเดียว อยากหาประสบการณ์ก่อนไปสอนคนอื่น

ได้คำตอบแล้วนี่ครับ ที่ไม่มีใครแนะนำให้ไปอยู่รพ.กัน เพราะเค้ากลัวเสียของ

ถ้าจะไปเป็นอาจารย์ ก็อยากจะแนะนำให้ไปอยู่ รพ.ก่อน จะได้รู้จักของจริง คุณวุฒิขนาดนี้สมัครเป็นอาจารย์เมื่อไหร เค้าก็รับ

ตอนเรียน ผมเบื่อมาก อ.ประเภทเรียนจบแล้วมาสอนเลย พูดไปปาว ๆ ความรู้แคบจะตาย

อ้อ ถ้าอยากมีรายได้เสริม ก็ไม่ยาก เลือกอยู่ กทม.นี่แหละ แต่รายจ่ายก็สูงตามนะ ไม่รู้จะคุ้มรึเปล่า
Barrios

โพสต์โดย Pharma_Name » 15 เม.ย. 2011, 15:01

ลืมถามไปอย่างนึงว่า วุฒิปริญญาตรีที่ได้มา เป็นวุฒิเภสัชศาสตรบัณฑิต หรือเปล่าครับ เพระเคยมีน้องคนนึงที่รู้จักไปเรียนปริญญาตรีเภสัชที่ญี่ปุ่นหลักสูตร 4 ปี จบมาสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมในประเทศไทยไม่ได้ ตอนหลังต้องไปเรียนเพิ่มที่มหาวิทยาลัยเอกชนแห่งหนึ่งอีก 2 ปี
Pharma_Name

โพสต์โดย zartingtong » 15 เม.ย. 2011, 16:10

M.Pharm อังกฤษ เทียบเท่า Pharm. D. อเมริกันครับ

ส่วนหลักสูตร 3 ปี, 4 ปี (แม้แต่ 5 ปี. จากนอกประเทศที่อื่นต่อไป) เข้าใจว่าจะไม่รับรองครับ

ทั้งนี้อาจติดต่อ

http://www.pharmacycouncil.org/html/index.php

เพื่อความแน่ใจ

สำหรับสถาบันที่ กพ.รับรองไม่น่ามีปัญหาครับ
zartingtong

โพสต์โดย Pharma_Name » 15 เม.ย. 2011, 20:46

เรียนถามคุณ Kuroro ที่เป็นเจ้าของกระทู้ครับ ว่าวุฒิปริญญาตรีที่คุณได้รับ ชื่อว่าอะไร เดี๋ยวจะได้สอบถามเพื่อนที่เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยให้ ว่าวุฒิที่ได้สามารถเข้าสอบใบประกอบได้หรือไม่ และมีมหาวิทยาลัยไหน รับวุฒินี้บ้าง ส่วนวุฒิปริญญาโท นั้น ไม่ต้องบอกซ้ำก็ได้ครับ เพราะเห็นโพสต์ไว้แล้ว
Pharma_Name

โพสต์โดย Kuroro » 16 เม.ย. 2011, 04:09

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ผมก็จะเก็บไปเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจต่อไป ตอนนี้ก็ว่าจะลองถามไปที่โรงพยาบาลก่อน แล้วก็จะปรึกษาที่บ้านด้วยว่าจังหวัดไหนดี ยังไม่รู้จะมีที่ลงรึเปล่า

@คุณPharma_Name

เรื่องนี้ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณมากครับ รู้สึกว่าก.พ.ไปถามสภามาให้แล้ว เค้าว่าผมต้องฝึกงานที่ไทย500ชั่วโมง และลงเรียนสองวิชา คือกฎหมายและจริยธรรม แล้วก็จะมีสิทธิ์สอบครับ ประเด็นคือถ้าจะบรรจุมันจะยังเป็นเภสัชไม่ได้จนกว่าจะได้ใบ ถ้าจะบรรจุเป็นนักวิชาการหรืออะไรแนวนั้นผมก็ไม่อยากได้ครับ ราชการนี่ก็แปลก ให้ลงเภสัชไม่ได้แล้วยังจะมาเร่งให้บรรจุ เค้าว่าจะได้ไม่เสียโอกาสบรรจุ แต่ผมก็งงว่าถ้าบรรจุแล้วจะเอาเวลาที่ไหนไปฝึกงานกับลงเรียนสองวิชานั้น? แล้วผมกลัวว่าพอจะย้ายมาเป็นเภสัชมันจะมีปัญหารึเปล่า เดี๋ยวผมต้องไปเคลียร์

ตอนนี้ชีวิตอีรุงตุงนังมากมายเลยครับ ทั้งเรื่องที่นี่กับเรื่องที่ไทย สอบไล่อีก เหนื่อยสุดๆ ถ้าผมรู้แต่แรกว่ามันจะยุ่งยากแบบนี้อาจจะไม่เลือกเรียนแบบนี้ แต่เลือกไปแล้วก็จะทำให้ดีที่สุดครับ

ปล. เสริมเผื่อใครอยากรู้ วุฒิปริญญาผมก็Master of Pharmacy เภสัชศาสตรบัณฑิตนี่แหละครับ ชื่อนี้เลย หลักสูตรอังกฤษมันมีอยู่ชื่อเดียวนี่แหละครับ ไม่ได้แบ่งเป็นหลายแบบเหมือนไทยกับอเมริกา ทุกคนเรียนเหมือนกันหมด ผมโดนบังคับเรียนหมดเลยครับทั้งclinic, pharmacology เป็นต้น ไม่ได้เลือกสายครับ ไม่มีเฉพาะทาง แล้วที่ประเทศนี้ผมเข้าใจว่าไม่มีปริญญาตรีเภสัชแล้วด้วยนะครับ ทุกมหาลัยหลักสูตร4ปี ตรี3ปี+โท1ปี ต่อกันเลย ไม่มีเรียนตรีเฉยๆครับ จะทำงานเป็นเภสัชต้องจบโทเท่านั้นครับ อ้อ คนที่จะมีสิทธิ์สอบใบประกอบที่นี่ต้องฝึกงานอีกหนึ่งปีหลังจบโทด้วยครับ
Kuroro

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่