New Document

ขอคำแนะนำครับ

ห้องเภสัชกร

Re: ขอคำแนะนำครับ

โพสต์โดย Pharma_Name » 16 เม.ย. 2011, 08:57

Master of Pharmacy เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต

OK ถ้าอย่างนั้นก็เคลียร์ ขอให้ประสบความสำเร็จในการกลับมาทำงานในประเทศไทยนะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย zartingtong » 16 เม.ย. 2011, 11:44

M.Pharm

จากที่เคยทราบและสมาชิก Webboard นี้บางคนที่กำลังเรียนที่อังกฤษเคยบอกมาดังนี้ครับ ใช่หรือไม่ใช่ไปกลั่นกรองเองครับ

เดิมหลักสูตรอังกฤษ เรียนปรับพื้นฐาน 1 ปี และเรียนอีก 3 ปีได้ปริญญาตรีเภสัช แต่มักไม่มีงานทำนักศึกษาเภสัชส่วนมากเรียนต่อ Master Degree

อเมริกันได้มีหลักสูตร Pharm.D เรียน 6 ปีได้ปริญญาตรีเภสัช ซึ่งได้เปลี่ยนหลักสูตรเป็นบริบาลทั้งหมด ไม่มีสายอื่นสำหรับ registered pharmacists

อังกฤษได้ปรับหลักสูตรเป็น MPharm ซึ่งถือเป็น Master Degree ในประเทศเครือจักรภพ สำหรับ registered pharmacists
แต่อเมริกันถือเป็นปริญญาตรีเภสัชเช่นเดียวกับ Pharm.D จะเรียนต่อเอาวุฒิบัตรผู้เชี่ยวชาญได้เช่นเดียวกับ Pharm.D แต่จะเรียนเอา Ph.D ต้องไปเรียนปริญญาโทใหม่ ดังนั้นที่ผมบอกว่าถ้าคุณมีโอกาสไปเรียน ป.เอก ให้ไปอังกฤษไงครับจะได้ไม่ต้องไปเรียนปริญญาโทใหม่ที่อเมริกาอีก (อาจสอบถามที่ U. คุณเลยก็ได้ว่าเรียนปริญญาเอกต้องเรียนอะไรบ้าง)

สำหรับคุณ Kuroro ที่อยากฝากไว้ให้คิดคือถ้าจะใช้ทุนโรงพยาบาลคาดว่าจะไม่มีสิทธิ์เลือกที่ลงครับ เพราะคงมีสิทธิ์เท่าๆกับผู้ใช้ทุนอื่นที่ต้องจับฉลาก และระยะเวลาใช้ทุนนานถึง 14 ปี การบรรจุเข้ารับราชการแล้วจะย้ายไปโน่นไปนี่อาจไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ ที่ผมแนะนำให้คุณไปลงที่มหาวิทยาลัยเลยก็ด้วยเหตุนี้ ส่วนถ้าลงที่มหาวิทยาลัยแล้วการเรียนใน 2 วิชานั้นง่ายมาก ส่วนเวลาฝึกงานคงไม่ใช่ปัญหา

ที่แนะนำมานี่มีพื้นฐานจากที่ผมพอรู้เรื่องเท่านั้นแต่ใช่หรือไม่ใช่หรือจะทำได้หรือไม่ได้ต้องไปตรวจสอบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย Kuroro » 16 เม.ย. 2011, 23:21

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
Kuroro

โพสต์โดย totopharm » 18 เม.ย. 2011, 07:30

ผมทำงานรับราชการเป็นเภสัชกรโรงพยาบาลครับ แนะนำว่าถ้าอยากจะใช้ความรู้ให้เต็มที่ไปเป็น อ. ครับ สอนเด็กไปด้วย ได้ราววอร์ดด้วย ส่วนงานเสริมจะทำที่ร้านยา โรงบาลข้างนอกก็ได้ ถ้าจะใช้ทุนที่ รพ. ก็อย่างที่พี่ๆว่าล่ะครับ ย้ายยาก อาจจะได้อยู่ชายแดน(ได้เบี้ยกันดาร :lol: เยอะอยู่) บทบาทก็ต้องสู้เอาหน่อย ต้องช่วยกันผลักดัน เรื่องรายได้ก็พออยู่พอกิน ไม่ลำบากครับ แต่ไม่รวย555 ยกเว้นเปิดร้านยาทำเลดีๆ สู้ๆครับ ยังไงก็เลือดเดียวเขียวมะกอก
totopharm

โพสต์โดย zartingtong » 18 เม.ย. 2011, 11:01

นึกขึ้นได้ว่าคุณ Kuroro อาจไม่รู้จักคณะเภสัชเมืองไทย เลยอยากบอกที่น่าลองดูคือที่เปิดใหม่ๆอย่าง

สำนักวิชาเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์ นครศรีธรรมราช
http://pharmacy.wu.ac.th/

หรืออย่าง
มหาวิทยาลัยบูรพา ที่เปิดคณะเภสัชปีที่แล้ว แต่ปีนี้ไม่ผ่านการรับรองของสภา ก็เข้าใจว่าขาดแคลนอาจารย์เอามากๆ
น่าลองนะครับ เพราะอยู่บางแสนอากาศดี มีชายทะเลให้พักผ่อน มีบ้านพักอาจารย์ไม่ไกลหาด
ใช้ทุน 14 ปีนี่ต้องคิดลงหลักปักฐานยาวเลยครับ

ความจริงเภสัชกรถ้าดูจากประกาศรับสมัครงาน board นี้ก็เหนื่อยแล้ว แต่ราชการบอกไม่ขาดแคลน เพราะสงสัยว่าตำแหน่งหมอแย่งไปหมด :lol: เภสัชเลยเฮ้อไม่อยาก said
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย Kuroro » 19 เม.ย. 2011, 07:44

ตอนนี้ยังไม่ว่างติดต่อไปที่ไหนเลยครับ เวลาราชการที่ไทยตรงกับช่วงกลางคืนถึงเช้าที่นี่ ผมตื่นมาก็มีเรื่องต้องทำ แต่ให้เพื่อนที่เรียนมข.ไปถามมา เค้าว่ามข.รับแต่จบเอก แต่ม.อุบลนี่รับโทอยู่ ทำงานอยู่โรงบาลแล้วนานๆไปสอนคลินิกที ฟังดูก็เข้าสเปกอยู่นะครับ จังหวัดบ้านเกิดด้วย แต่ผมกลัวเรื่องไม่มีรถแล้วจะอยู่ยากจังหวัดผม รพ.กับมอคนละทิศเลย รถเมล์ก็ไม่ค่อยเวิร์ก แล้วกลัวไม่ค่อยมีงานเสริมให้ทำด้วย ถ้าเป็นไปได้ตอนนี้สนขอนแก่นครับ เคยไปหลายปีก่อนน่าอยู่ดี ดูสะดวก ยังไม่เป็นอาจารย์ก็ได้ถ้ามันมีที่ลงในโรงพยาบาล จริงๆงานอาจารย์นี่เพื่อสังคมนะครับ ตัวผมไม่ได้ว่าอะไรหรอกถ้าไม่ได้เป็นตอนนี้ มีประสบการณ์แล้วค่อยไปสอนก็ได้ งานโรงบาลถามมาก็ไม่อาจแย่อย่างที่คิดนะครับ บางที่อาจได้ไปราวด์วอร์ด มีส่วนร่วม ไม่ได้อยู่แต่ในห้องยา ตอนนี้ยังอยากคิดถึงความพร้อมตัวเองก่อนนิดนึง แหะๆ เพราะที่บ้านก็ไม่ได้ช่วยเท่าไหร่ครับ

แต่ก็ต้องลองติดต่อไปก่อนครับว่าจะยังไงในความเป็นจริง ชอยส์แรกไม่ได้ก็ต้องค่อยๆไล่ไปที่อื่นล่ะครับ แล้วจะมาอัพเดทให้ทราบครับ
Kuroro

โพสต์โดย Kuroro » 07 ส.ค. 2011, 17:56

สวัสดีครับพี่ๆ ตอนนี้ผมเรียนจบแล้วครับ ตอนนี้กำลังฝึกงานอยู่ที่นี่ จะกลับไปใช้ทุนที่ไทยปีหน้าครับ ตอนนี้พยายามจะติดต่อมหาลัยวิทยาลัยที่ไทยตามที่หลายๆท่านแนะนำมาครับ ตัวเลือกแรกในใจคือมหาวิทยาลัยในกรุงเทพครับ แต่ปัญหาคือมหาวิทยาลัยที่ผมสนใจไม่มีตำแหน่งว่างเลยครับ ถ้ามีก็เจาะจงสาขา ซึ่งผมก็ไม่ได้ถนัดด้านนั้น เช่น ชีวะเคมี ซึ่งเค้าต้องการคนจบเอกด้วย ผมจบแค่โท มีใครสามารถแนะนำได้มั๊ยครับว่าจะสมัครได้ยังไงเมื่อมันไม่มีตำแหน่งให้สมัคร? คืออ่านจากที่พี่ๆแนะนำมันดูเหมือนจะเข้าได้ง่ายๆ แต่พอจะสมัครจริงๆมันไปสะดุดตรงนี้เข้า ขอบคุณมากครับ
Kuroro

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่