New Document

อยู่กันยังไงครับ ทำไมยังมีคนไม่รู้ว่าเภสัชคืออะไรอยู่เยอะมาก

ห้องเภสัชกร

อยู่กันยังไงครับ ทำไมยังมีคนไม่รู้ว่าเภสัชคืออะไรอยู่เยอะมาก

โพสต์โดย LeMmOy » 06 เม.ย. 2011, 12:53

ผมว่าคงไม่ใช่แค่ผมคนเดียวล่ะมั้งครับที่ได้พบกับเรื่องราวแบบนี้ในปีพ.ศ.นี้ คนทั่วไปรู้ว่าตำรวจคืออะไร, ครูคืออะไร, หมอคืออะไร, พยาบาลคืออะไร แต่พอถามถึงเภสัชหลายๆคนกลับไม่รู้จักว่าเภสัชคืออะไร ??

ผมว่าเรื่องนี้มันเป็นเรื่องที่ไม่ควรมองข้ามนะครับ
มันเป็นเรื่องที่น่าจะทำเป็นอันดับต้นๆซะด้วยซ้ำ

เภสัชไม่ได้ขายผักขายปลานะครับ ถึงจะได้ทำเงียบๆ แอบๆ ไม่บอกใคร เลิกงานกลับบ้านมายืนภูมิใจอยู่ลำพังคนเดียวขณะอาบน้ำถูสบู่
ผมว่ามันไม่ใช่นะครับ

เราน่าจะทำอะไรใหญ่ๆได้ง่ายขึ้น ถ้าเผื่อผู้คนรู้จักหน้าที่และบทบาทของเภสัชกรได้ดีขึ้นกว่านี้
หรือว่าเราอยากจะอยู่กันแบบนี้ก็ไม่รุ้

ก็แค่งงและตกใจที่ยังมีคนไม่รู้จักเภสัชกรหลงเหลืออยู่จำนวนมากในยุคนี้
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

Re: อยู่กันยังไงครับ ทำไมยังมีคนไม่รู้ว่าเภสัชคืออะไรอยู่เยอ

โพสต์โดย Pharma_Name » 06 เม.ย. 2011, 13:04

ช่วยเล่าสถานการณ์ที่คุณ ไปเจอมาหน่อยได้มั้ยครับ ว่าเป็นอย่างไร
Pharma_Name

Re: อยู่กันยังไงครับ ทำไมยังมีคนไม่รู้ว่าเภสัชคืออะไรอยู่เยอ

โพสต์โดย apotheker » 06 เม.ย. 2011, 13:12

เป็นอาชีพเดียวหรือเปล่าไม่รู้นะครับ ที่ต้องคอยบอกคนอื่น ให้ตระหนักถึงคุณค่าของตัวเอง ในสังคม
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย humbler » 06 เม.ย. 2011, 16:20

ตัวอย่างง่ายๆๆ ในทีวี อ่ะครับ
บทบาทของเภสัชกร (ไม่ต้องคิดถึงตัวเอก แค่ตัวประกอบก็พอ) ไม่เคยมีละมั้งเนี่ย... :lol: :lol:
ในขณะที่บทบาทอื่นมีทั้งนั้นเช่น แพทย์ ทันตแพทย์ พยาบาล ตำรวจ ทหาร พ่อค้า แม่ค้า ครู อาจารย์ วิศวกร สถาปนิก
นักร้อง เกษตรกร เจ้าหน้าที่อนามัย รปภ ช่างเสริมสวย..หรืออีกมากมาย

ตั้งแต่จำความได้ จนป่านนี้...ยังไม่เคยเห็นละครหรือภาพยนต์ ที่มีเภสัชกรในเนื้อเรื่องด้วยเลย
หรือว่าใครเคยเห็นช่วยบอกผมด้วยนะค๊าบบบ........

แต่เคยเห็นในโฆษณาอะไรสักอย่างไม่รู้ ตอนที่เภสัชกรเต้นออกกำลังกาย แทนการจ่ายยา...
แต่ไม่ค่อยประทับใจเลยเนี่ย...คนทั่วไปมองเป็นเรื่องตลกไปมากกว่ามั้ง :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย zartingtong » 06 เม.ย. 2011, 18:11

ไม่ต้องห่วงหรอกอีกหน่อยไม่นานจะมีคนไม่รู้ว่า สถานบริบาลเภสัชกรรม คืออะไรพอๆกับไม่รู้ว่า สถานธนานุบาลคืออะไร
zartingtong

โพสต์โดย Pharma_Name » 06 เม.ย. 2011, 19:38

อยากฟังสถานการณ์ของเจ้าของกระทู้นะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย frankie8 » 06 เม.ย. 2011, 22:00

ขนาดอ้างตัวเองยังบอกว่าเป็นหมอเลย แล้วใครเขาจะรู้จักเภสัชได้ไง
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย winnwin » 07 เม.ย. 2011, 10:22

ตกลงว่าหลาน เล็มมอย ชอบกระทู้แนวไหนกันแน่ละหลานเอ๊ย

เค้าคุยกันเป็นงานเป็นการ หลานก็ว่าเค้า C เรียด

แล้วตอนนี้หลานเอง ทำไมถึงมาตั้งกระทู้ แนวเพื่อชีวิต ละหลาน

เครียดแย่เรยย์

โลกกะลังจะแตกแร้วไม่ใช่หรอ :mrgreen:

_______________________________________________________________________________________

โลกจะแตกแล้วนะคร้าบบบบบ !!!

โพสต์โดย LeMmOy ? 17 มี.ค. 2011, 20:04
กว่าจะเรียนกันจบออกมาได้ก็เครียดกันพอดูแล้ว
พอโตขึ้นมาทำงาน หน้าที่การงานที่รับผิดชอบก็ทำให้เครียดกันเป็นประจำอยู่แล้ว
พอเลิกงานเข้าเน็ต เข้าบอร์ดเภสัชบอร์ดนี้ ... อู๊ยยย พี่ๆน้าๆจะเครียดกันเอาโล่ห์หรอคร้าบบบบ \(^__^)/

ผมก็ไม่ได้ตั้งใจจะเข้ามาหาความสำราญอะไรจากบอร์ดเภสัชหรอกครับ
ก็อยากจะแวะเข้ามาอัพเดทข่าวสารวงการยา วงการเภสัชอะไรอย่างงี้บ้าง
แต่ ผมเข้ามาทีไรก็เห็นแต่กระทู้แนวๆต่อต้านแขวนใบประกอบ , โครงการร้านยาอะไรก็ไม่รู้ที่ตั้งชื่อยาวๆเหมือนเอาคนแก่มาตั้งชื่อ เหมือนอยากให้ประชาชนจำชื่อไม่ได้, ปัญหา พรบ. ปัญหา สสจ. ปัญหา กกน.ฯลฯ โอ๊ย ...

เราก็รู้กันอยู่ว่าปัญหามันอยู่ตรงไหน ไม่ใช่ว่าไม่รุ้ , ต้นเหตุของปัญหาเริ่มมาจากอะไรยังไงเราก็รู้ และผมก็เชื่อว่าเราก็รู้ว่าแก้ยังไงด้วย แต่มันติด ติด ติดแล้วก็ติด ตรงนั้น ติดตรงนี้ ติดตรงโน้น สารพัดที่จะติด ฯลฯ

แล้วผมก็เชื่อว่าเราก็รู้ว่ามันติด มันเลยแก้ไม่ได้

จะให้เราเภสัชทั่วไทยมารวมพลังกันอย่างในหนัง เพื่อสู้ (สู้กับตัวอะไร? ฮ่าๆ) มันก็ไม่มีวันเป็นไปได้อีกนั่นแหล่ะ
ดัง นั้น อย่าเครียดกันไปเลยครับ เครียดไปก็ทำอะไรในตอนนี้ไม่ได้ ยังไงๆปัญหาเหล่านี้ผมว่ามันค่อยๆแก้ได้แน่นอน แต่มันคงอีกนาน ผมว่าพวกเราในบอร์ดคงล้มหายตายจากกันไปซะก่อนที่จะได้เห็นยุคทองของเภสัช อย่างที่หวังกันไว้

ผมนับถือในความพยายามของกลุ่มคนรุ่นน้าๆเภสัชที่กำลังแก้ไขอะไรๆหลายๆอย่างในวงการเภสัชให้มันดีขึ้นนะครับ
แต่ผมว่าเรามีสัดส่วนของคนที่เคลื่อนไหวอะไรแนวๆนี้น้อยเกินไปหน่อย เมื่อเทียบกับจำนวนเภสัชที่มีอยู่ทั้งหมดทั่วไทย

ดัง นั้นพวกเราเภสัชกองเชียร์อย่าเพิ่งคาดหวังว่าอะไรๆมันจะดีขึ้นโดยพลัน ค่อยๆปล่อยให้ทุกสิ่งเคลื่อนไหวไปอย่างช้าๆตามที่มันควรจะเป็นไป (อย่างน้อยก็ดีกว่ามันหยุดเคลื่อนไหวไปเลยเนาะ) เมื่อรู้อย่างงี้ก็อย่าไปเครียดกับมัน เป็นเภสัชที่อารมณ์ดีๆ ยิ้มหวานๆ ดีกว่า

เห็นว่าปี 2012 โลกจะแตกแล้วนะเนี่ย

ลดความเครียดกันลงมาบ้างก็ดีเนาะน้าๆเนาะ

ปล. อยากเห็นพี่ๆน้าๆเภสัช รักกัน เบา เบา ^^
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
winnwin

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 07 เม.ย. 2011, 17:34

เภสัขกรที่ทำอะไรดีๆ ช่วยแสดงตัวหน่อย ผิดจรรยาบรรณไหมเนี่ย
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย deltafox_Rx » 07 เม.ย. 2011, 21:27

มีหนังอยู่ 2-3 เรื่องครับ 1.บางกอกแดนเจอรัส..ภาค แบ็งเป็นคนใบ้นางเอกเป็นเภสัช 2.อนาคอนด้า2 กล้วยไม้เลือด นางเอกเป็นเภสัช ด้าน pharnacog.... :lol: :lol: :lol:
deltafox_Rx

โพสต์โดย white-blue » 07 เม.ย. 2011, 23:08

มันเป็นความไม่ชัดเจนของวิชาชีพ จุดยืนมันซ้อนทับกับวิชาชีพอื่น พูดง่ายๆ มันแค่ knowledge มันไม่ใช้ skill ที่ไม่มีใครทำตามหรือเรียนแบบได้ มันเป็นสิ่งที่จะต้องพยายามอีกมากในการจะสร้างจุดยืนที่เข้มแข็งและชัดเจนของวิชาชีพให้ สังคมเห็น ถ้าจะเป็นเภสัชต่อไปก็ต้องยอมรับความจริง และพยายามทำให้ดีที่สุด หรือง่ายๆคือ ทำใจและก้มหน้าก้มตาทำงานต่อไปเถอะ ขอแค่ไม่ไปเบียดเบียนใคร เดี๋ยวชิวิตก็มีความสุขเองแหละ แต่อย่าง จขกท คงไม่ต้องแนะนำอะไรมาก เพราะประสบการโชคโชนอยู่แล้ว เรื่องแค่นี้น่าจะปกติชิวชิว :razz:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย frankie8 » 08 เม.ย. 2011, 17:58

deltafox_Rx เขียน:มีหนังอยู่ 2-3 เรื่องครับ 1.บางกอกแดนเจอรัส..ภาค แบ็งเป็นคนใบ้นางเอกเป็นเภสัช 2.อนาคอนด้า2 กล้วยไม้เลือด นางเอกเป็นเภสัช ด้าน pharnacog.... :lol: :lol: :lol:

อีกเรื่องช้อกโกแลต5ฤดูหลุยส์แสดงเป็นเภสัชร้านยา ทำงานอยู่ร้านยาเต็มเวลา
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย humbler » 08 เม.ย. 2011, 21:05

frankie8 เขียน:
deltafox_Rx เขียน:มีหนังอยู่ 2-3 เรื่องครับ 1.บางกอกแดนเจอรัส..ภาค แบ็งเป็นคนใบ้นางเอกเป็นเภสัช 2.อนาคอนด้า2 กล้วยไม้เลือด นางเอกเป็นเภสัช ด้าน pharnacog.... :lol: :lol: :lol:

อีกเรื่องช้อกโกแลต5ฤดูหลุยส์แสดงเป็นเภสัชร้านยา ทำงานอยู่ร้านยาเต็มเวลา

โอ้โห...นับถือเลยครับพี่ :mrgreen:
ไปขุดมาได้ยังไงเนี่ย ....ต้องไปรีบหาดูมั่งครับ
ความภาคภูมิใจของวิชาชีพเลย อย่างน้อยคนเขียนบท พอจะยังรู้จักว่ามีอาชีพนี้อยู่ในประเทศไทย... :lol:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย INDY_Rx » 09 เม.ย. 2011, 08:26

ตอบคำถามครับ

อยู่ตามปกติครับ ทำหน้าที่ที่พึงกระทำ
ทุกวันนี้ผมพอใจมากน่ะครับ...ที่ลูกค้าร้อยละ 90 รู้ว่าผมเป็นเภสัชกรและเรียกคุณเภสัช
ของอย่างนี้มันไม่ต้องไปอะไรมากมายกับใครครับ มันขึ้นกับตัวเองซะมากกว่า

ปล.ละครช่องสามยังมีเลย แต่จำไม่ได้แระ หลายเรื่อง
มีฉากที่เพื่อนถูกวางยา นางเอกเลยให้เพื่อนที่เป็นเภสัชช่วยวิเคราะห์สารพิษ บลาๆ
มันก็แล้วแต่สังคมจะหยิบยกแต่ละบทบาทขึ้นมาตามความเหมาะสมของเรื่องอ่ะแหล่ะ

แต่สังคมปัจจุบันคนที่จะหยิบยกมันคือตัวเราเอง อย่าไปหวังที่จะให้คนอื่นมาหยิบยกตัวเรามากเลย
ไม่ว่าจะสังคมแบบไหน ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตนเสมอครับ :razz:
INDY_Rx

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่