New Document

เอามาให้อ่านเล่นๆครับ

ห้องเภสัชกร

เอามาให้อ่านเล่นๆครับ

โพสต์โดย zeroooooo » 28 มี.ค. 2011, 23:47

อันนี้เป็นบนทสนา ของผมกับพี่คนนึง ซึ่งเค้าแอดผมมาจากบอร์ดแห่งนึงที่ผมได้ ลงอีเมล์เอาไว้ สำหรับคนที่สอบติดที่เดียวกับผม ลองอ่านดูนะครับ แล้วช่วยวิเคราะห์หน่อย ว่าพี่เค้าต้องการจะบอกอะไรผมกันแน่ สำหรับตัวผมแค่จะบอกว่า จริงๆปัจจัยหลักมันอยู่ที่นักเรียน แต่พี่เค้าก้อพูดในส่วนของเค้าวนไปวนมา พอผมชี้เค้าก้อบอกว่าไม่ใช่ เปลี่ยนไปอีกเรื่อง แล้วมันก้อขัดกับอันที่เค้าเคยบอก
ปล. โดยเค้าบอกว่า เค้าเรียนเภสัชอยู่ที่มอ.รัฐแห่งนึงครับ

......... คือประโยคคำพูดของผม
ร้อนๆไปว่านน้ำกันๆ คือประโยคคำพูดของพี่ที่หวังดีแอดผมมาครับ

copyมาจากmsnที่คุยนะครับ

ร้อนๆไปว่ายน้ำกันๆ says:
*ดีครับ

........................... says:
*ครับ
*ใครอ่ะครับ

*เหงอยู่ในเดกดีอะครับ

........................... says:
*ครับ
*นายสอบติดเภสัชอีสเทินใช่ป่าวครับ

*ไม่ๆครับ

*อ้าว
*แล้วแอดมาจากกระทู้ไรอ่ะ

*จากกระทู้นี้เเละ
*ครับ
*ตลกดี
*ติดก้อกลุ้มไม่ติดก้อกลุ้ม

อ่านต่อ : http://www.dek-d.com/board/view.php?idxxxxxxxxxxxxxx

*ครับ นายไม่ช่เจ้าของกระทู้เหรอ

*ทำไม่เปงยังไไปได้
*ไม่ครับ
*ทำไมถึงเลือกอีสเทรินอะครับ

*แล้วแอดมาจะคุยไรอ่ะ
*คือ งง
*นายเรียนไหนยังไง

*อ่อไม่ครับ คือพี่เหงน้องยังเข้าเภสัชไง

*คือพี่เรียนเภสัชเหรอครับ

*เเต่อีสเทริน
*อะ
*มันมีข้อจำกัดหลายอย่างๆ

*คือพี่เรียนเภสัชอีสเทินเหรอ

*เปล่าๆ
*พี่เหงพี่ๆ
*เพื่อนๆ
*อะครับ
*เล่าให้ฟัง

*แล้วพี่เรีนที่ไหนล่ะ

*เรียนที่มรัฐเเละกัน

*ครับ

*ครับ

*ข้อจำกัดไรอ่ะครับ

*พี่ไม่ได้มาอะไรนะครับ
*น้องตั้งใจ

*ป่าวที่ผมถาม ก้ออยู่ดีๆมีคนแอดมา ผมย่อมถามมันก้อเป็ฯธรรมดานิครับ

*ลงอิสเทิร์นเลยไหม

*ก้อผมสอบตรงอ่ะ
*ส่วนแอด ถ้าติดมรัฐก้อคงไปเรียน
*แต่ตอนนี้คงจะไปมอบตัวที่นั้นไว้ก่อน
*แต่ม.รัฐคงอยาก คะแนนผมห่างเยอะอยู่
*คิดว่า คงต้องเรียนที่นั้นไป
*แล้วตกลวยังไงล่ะ ที่พี่จะบอกผมอ่ะ

*พี่ว่าสัญยาอะไม่ยุติธรรม
*นะ
*ที่ต้องเสีย40000

*ก้อใครทำอะไรได้อ่ะ ในเมื่อกฎเค้าบอกไว้ก่อนแล้ว
*ไม่มีทางเลือก

*เเต่น้องคงไม่ซิว
*หรอก
*ใช่ไหม

*ปีหน้าจะสอบ กสพท อีกครั้ง ถ้าไม่ได้ก้อคงไม่ซิ่ว

*โห อยากพอสมควร
*พี่ไม่ค่อยเหงใครซิลได้
*ถ้าเรียนเภสัช

.
.......................... says:
*ก้อถ้าไม่ได้ก้อไม่ซฺ่วอ่ะครับ

*น้องจากน้อง

*เรียนไปจนจบ

*จะไม่ค่อยลงวิชาหนักๆ
*น้องชอบมันจริงๆ

*ไม่ค่อยกังวลเท่าไรแล้ว

*ไหมละ

*ไม่รุ้ดิ ก้อเภสัชผมก้อไม่ได้ไม่ชอบอะไร
*แล้วมีอย่างอื่นมั้ยครับที่พี่บอกว่าจำกัดอ่ะ
*หรือเรื่องอื่นเกี่ยวกับเภสัชที่อีสเทินอะ

*อ่อ

*ครับ

*ถ้าเรื่องการใช้ชีวิตหรืออุปกรณ์นะพี่ว่าน้องคงปรับตัวไเ้เเละ
*สถานนี้การฝึกงาน
*อาจจะยังไม่เอยะ
*เท่าไร
*เเต่พอรุ้นเรา
*ขึ้นปีสูงๆ
*คงพร้อมเเล้วละ

*อุปกรณ์ ต้องปรับตัวยังไง

*อุปรณณืครับ
*บ้างตัวก้ขาดเเต่ได้ข่าวว่า
*ได้ซื้อเพิ่มเเล้ว
*มั้ง
*เเต่
*อาจารย์
*ส่วนใหย๋
*ก็เป็นอาจรย์จบใหม่เเละอารจารพิเสษ
*ที่มาจากมรัฐ

*พี่คิดว่าทั้งหมดที่มีอยู๋จะเป็ฯปัญหาสำหรับการสอบใบประกอบมากแค่ไหน

*อาจารย์
*สำคัญเลย
*จะบอกให้
*การติว

*คือ ถ้าอาจารย์ที่จ้างมาสอน ผมว่า เค้าคงสอนเหมือนกันนะ
*เค้าจะสอนไม่เหมือนกันเหรอ กับมอที่เค้าประจำอ่ะ

*มอีสเทริน เค้าบอกว่าเรียนเพื่อสอบใบประกอบวิชีพไมอะ ถ้าพี่จำไม่ผิด
*หรือเปล่า
*ครับ

.
.......................... says:
*ไม่รุ้สิ
*แต่มออื่นเค้าก้อสอบนิพี่

*ครับ
*สอบครับ
*เเต่มรัฐจะสอบมอของตัวเองครับ
*เเล้วอาจารย์

*ผมถามหน่อย ถ้าเอาเด็กจุฬามาเรียนที่อีสเทิน แล้วเค้าเด็กอีสเทินไปเรียนที่จุฬา โดยที่ทุกอย่างเหมือนเดิม พี่ว่าผลสอบของจุฬายังจะได้ดีเหมือนเดิมมั้ย
*

*็เปงคนคุม
*ที่ของมอตัว
*เอง

*พี่ก็ไมันอยู่ที่ตัวดเาด้วย
*เเละครับ
*เราเอง
*ว่าเราจะขยันไหมครั

*พี่พูดแบบนั้น แสดงว่าม.รัฐส่วนนึงได้คะแนนจากผู้คุมเหรอ
*หรือผู้คุมมีส่วนเหรอ
*ยังไง

*ไม่ๆ
*ความคุ้นเคยครับ
*มากๆ
*กว่า
*ครับ
*เเต่คะเเนนน
*ไม่เกี่ยวๆ

*แล้วความคุ้นเคยมีผลต่อการสอบยังไง

*ใช้
*มีผลมากครับ

*ยังไงอ่ะครบั

*ในการสอบภาคปฏิบัติ
*ครับ

*มีผลยังไงล่ะครับ

*เพราะต้องใช้อุปรณื
*ทุกอย่างครับ
*เครื่องมี
*การสอบ
*จะต้องใช้เครื่องที่
*ใช้

*ผมผมถึงผู้คุมครับ ไม่ใช่อุปรกณ์
*คือ ผู้คุมจะเอ็นูเด็กของตัวเอง อาจให้คะแนนง่ายกว่าใช่มั้ย
*อาจมีการผ่อนปรน

*จิตใจคน
*ไม่มีตรง

*ใช่ป่าว

*เชื่อไหม

*เชื่อครับ

*พี่ลอกสังเกตทำไม
*พี่อสบการใช้ยา
*ก็ดีกว่เพื่อน

*นั้นก้อถ้าใครเรียนเอกชนแล้วผมผ่านก้อคง มีความสามารถที่ดีใช่มั้ย

*เเต่ได้คะเเนนน
*ใช่ๆ
*ครับ
*น้อยกว่าเพื่อน
*เพราะเราไม่เคยคุยกะอาจารย์
*ไม่รู้จักอาจารย์

*แสดงว่า ม.รัฐ จริงๆก้อไม่ได้เก่งจริงเท่าๆตังเองที่เป็ฯอยู๋เหรอ

*พี่ว่าไม่หรอก
*อยู่ที่ตัวเดกๆ

*ผมไม่ได้หมายถึงว่าไม่เก่งนะ

*เเละ
*ถ้าเราทำได้ๆ
*ดี
*รู้ไหม
*น้องเคยดุผลสอบใบประกอบไหม

*ตกลง อยู่ที่ตัวเด็กหรือมหาลัยมากกว่าแล้วล่ะ
*เคย

*เดกเอกชนอ

*ครับ

*ทำได้ดีนะ
*ได้คะเเนนเอยะ
*นะ

*เห็ฯหมด ครับ ไม่เคยได้เกิน 50 เปอร์

*ภาคข้อเขียน
*60-80%
*เเต่มาตกภาคปฏิบัตครับ
*เพราะต้องไปสอบของ มอรัฐ
*สอบกับ
*สิ่งที่ไม่คุ้นเคย
*เเล้ว
*มันจะประหม่า
*ทำให้ไม่ได้ดีเท่าไร

*ครับถ้าเราตั้งใจทำให้ดี ก้อคงไม่มีปัญาหาใช่มั้ยครับ

*ใช่ครับ
*อู่ที่ตัวเรา
*ว่าเราจะ
*จิตใจขณะไหร
*ถ้าเราอยากเปงเภสัชกร
*จริงนะ
*ขอให้ตั้งใจๆ
*55
*เกรดดีๆ
*ตอนปี1

*ครับ สรุป อ. ที่สอนมอ.รัฐก้อไม่ยุติธรรมสินะ

*ไม่ใช่หรอก

*สรุปจากที่พี่บอกมา

*มันคือความคุ้นเคย

*เอาไม่ใช่ยังไงล่ะ
*คุ้นเคยแล้วยังไง
*คุ้นเคยแล้วไม่ผิดเหรอ
*เพราะถ้ามันเป็ฯแบบที่พี่บอกจริง นั้นล่ะ ความเรียกว่าไม่ยุติธรรม
*ถ้าจะยุติธรรมติจริงนะ
*ต้องสอบอาจารยคนเดียวกันหมด
*จริงๆหมๆ
.
*หมายถึง ถ้าเด็กสองคน คนนึง สอบกับอ.จารย์มอ.ตัวเองคนนึงมาจากเอกชน พี่คิดว่า อาจารย์จะให้เหมือนกันมั้ย

*น้องคิดว่ายังไงถ้าน้องเปงอาจารย์

*เช่น เด็กมอตัวเองได้ 4.99 สมมุติว่าคะแนนต้องผ่าน 5 ผมคนนึงได้4.99 เหมือนกัน แต่มาจากเอกชน คิดว่า ผลออกมา จะเหมือนกันมั้ย
*ถ้าผมเป็นอ. ผมบอกได้เลย ผมให้เหมือนกัน
*แต่ เท่าจากที่พี่พูดมาก พี่กำลังจะบอกว่า ไม่เหมือนกัน

*พี่ไม่รุ้ๆ
*น้องเหมือนจะจริงๆมากๆ
*เลยนะนิ

*ถ้าย้อนขึ้นไปอ่านข้างบน มันก้อหมายถึงแบบนั้นแหละ
*เหอะๆ

*มันอยู่ที่เดกครับว่าน้องจะทำได้ดีเเค่ไหน

*มันขัดกับที่พูดไว้ข้างบน

*อืมๆ มันขัดเเค่ปัจจัยเล็ๆ
*เเละกัน
*เเต่พอน้องๆ

*ผมว่า มันก้อปัจจัยหลักนั้นล่ะ
*เพราะ คิดดูว่า
*ผมว่ามันก้ออยู่ทที่นักศึกษษอันเป็ฯหลักอันดับ1
*ในเรื่องการเรียน
*ส่วนเรื่องๆการสอบใบประกอบ ผู้คุมก้อเป็นหลักสำคัญ
*เพราะ อย่างที่ผมบอก
*ถ้าเอาเด็กจุฬามาเรียนที่อีสเทิน
*โดยไม่เปลี่ยนแปลงไรเลย
*แล้วเอาเด็กอีสเทินไปเรียนที่จุฬา
*ผลสอบ ของอีสเทิน ก้อจะเหมือนของผลสอบจุฬา
*พี่เชื่อไม่ล่ะ
*ทั้งอุปกรณ์ถ้ามันขาดมันก้อขาดแบบเดิม
*อ.พิเศษ อาจารย์จบใหม่ก้อสอนเหมือนเดิมเนี่ยแหละ
*แต่ เชื่อสิ ว่าผลสอบ มันจะเหมือนกับตอนเค้าอยู่จุฬา
*อาจจะน้อยกว่าบ้าง แต่ไม่เยอะหรอก

*รู้ไหม พี่เหง มพายัพเเล้วน่าตกใจ ทำไมถึงตกได้ขนาดนั้น

.
*ไม่รุ้หรอก
*ผมยังไม่ได้เรียนเภสัชเลย

*มันอยู่ที่ตัวหน้องนะครับ
*ไงกน้องนะครับ
*พี่เเค่ให้กำลังใจๆ
*สู้ๆ
*นะ

*ครับแล้วผมบอกผิดตรงไหน อย่างที่ผมเปรียบเทียบ ว่าเอาเด็ฏจุฬามาเรียนอีสเทิน
*ผลสอบอีสเทินก้อจะเหมือนกับผลสอบของจุฬาในอดีต

*ไม่จริงอะ

*เพราะฉะนั้นมันอยู่ที่คน
*ไม่จริงยังไงครับ
*สมมุติว่า อีสเทินอยู่ที่สุดท้าย พี่ว่าจะอยู่สุดท้ายเหมือนเดิมเหรอ ถ้าเป็ฯเอาเด็กจุฬามาเรียนที่อีสเทิน

*คนเราถ้าเรียนระดับนี้ระดับความรู้เท่าๆกันๆเเละ

*แสดงว่า พี่จะบอกว่าอยู่ที่อ.คุมสอบ

*เปล่าหรอกๆ

*เพราะ ปัจจุยนัเรียนเท่าๆกันทุกมกาลัย

*พี่พยายามจะไม่พูดเรื่องอาจจารเเล้วนะครับ
*555 น้องจะโยงมาอีกเหรอนิ

*อ้าว คือพี่อธิบายไม่กระจ่างอ่ะ
*ถ้าระดับความรุ้เท่าๆกัน
*แล้วไง ต่างกัตรงไหน
*ที่พี่บอกว่า ได้ไม่เหมือนกับตอนที่เค้ายังเรียนจุฬา

*น้องจะพูดว่าเอาเดกอีสเทรอนไปเรียนเรียนฬเเล้วผลสอบจะเหมือนฬ
*ใช่เปล่าครับ

*ไม่ใช่
*ผมบอกว่า เด็กจุฬามาเรียนอีสเทิน
*ผลสอบของอีสเทิน
*จะเหมือนจุฬา
*พี่คิดแบบนั้นมั้ย

*พี่ว่าไม่นะ

*ยังไงครับ
*ก้อไหนพี่บอกว่าอยู่ที่ตัวเด็กไง
*เด็ฏจุฬาเป็ฯเด็กที่เรียนเก่งแล้วขยันอยู่แล้ว
*ตั้งนั้นไม่ว่าเรียนที่ไหนต้องเหมือนกันสิ
*ครับ ยังไงล่ะ

*พี่พูดยังไงดีอะ
*ว่า
*ลองคิดดูนะ
*เล่นๆ
*ทำไมคนต้องเเห่สอบเข้าที่นั้นที่นี้
*เหมือนทุกอย่างก็เหมือนกัน

*ค่านิยม
*คือเอาจริงๆ พี่บอกมาตรงๆเลยดีกว่า

ครับหลักจากผมบอกให้พี่เค้าบอกผมมากตรงๆ เค้าก้อบล๊อคหนีผมออกไปเลยครับ

ปล.ถ้าจะว่าอะไรเกี่ยวกับมหาลัยที่เป็นประเด็นให้ว่าผมแทนนะครับ มหาลัยไม่เกี่ยวข้อง ขอร้องจากใจครับ
แก้ไขล่าสุดโดย zeroooooo เมื่อ 29 มี.ค. 2011, 13:03, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
zeroooooo

Re: เอามาให้อ่านเล่นๆครับ

โพสต์โดย adRIAmYCin » 29 มี.ค. 2011, 08:35

มึนตึ๊บ โดเรม่อนจ๋าขอขนมปังแปลภาษาหน่อย :surprised:
ภาพประจำตัวสมาชิก
adRIAmYCin

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 29 มี.ค. 2011, 10:02

ภาษา ..... :confuseD: :confuseD:
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย Pharma_Name » 29 มี.ค. 2011, 10:45

แค่อยากจะบอกว่า
ข้อที่ 1 อย่าคิดอะไรมากับคนที่ไม่มีตัวตน หรือหลักฐานว่าเป็นใคร
ข้อที่ 2 ก่อนโพสต์ปรับอักษร และเรื่องเว้นวรรคนิดนึง ไม่อย่างนั้นอ่านแล้วมึนหัว

แค่นี้แหละที่จะบอก
Pharma_Name

โพสต์โดย INDY_Rx » 29 มี.ค. 2011, 11:00

อ่านแล้วเบลอไปเลยครับ เหอะๆ
INDY_Rx

โพสต์โดย moomoo » 29 มี.ค. 2011, 13:22

มึนด้วยคน
อ่านอยู่นาน อย่างมึน

ช่วยเพิ่มบทสรุปแบบย่อตอนท้ายให้ด้วยจะดีมาก
moomoo

โพสต์โดย manang_9 » 29 มี.ค. 2011, 14:24

งง งง อีกคนค่ะ เอาซะไข้ขึ้นเลย
แต่ถ้าถามถึงเรื่องสอบ
ก็อาจจะมีผลบ้างนิดหน่อย แล้วแต่มหาลัย
พี่ก็จบจากเอกชน ต้องไปสอบกับอาจารย์ของม.อื่น
พี่ว่า อ.เค้าก็ช่วยเราเหมือนกันน่ะ ช่วยเยอะด้วย (เป็นบ้างท่าน แต่ก็ส่วนใหญ่อ่ะ ส่วนน้อยที่จะเป็นลักษณะเงียบๆๆ)
อ.เค้าจะช่วยไกด์ให้เราไปได้ถูกทางขึ้น อ.เค้าใจดี เค้าอยากให้เราผ่านกันทุกคนแหล่ะ
ทั้งๆที่เราก็ไม่ได้เรียนกับท่านเลย

ว่าแล้วก็ขอบคุณอาจารย์ทุกๆท่านน่ะค่ะ ที่ช่วยให้สอบผ่าน อิอิ ขอบคุณค่ะ :biggrin: :biggrin:
manang_9

โพสต์โดย manang_9 » 29 มี.ค. 2011, 14:25

ปล. ที่พูดอย่างนี้ไม่ได้ว่าจะผ่านกันทุกคนน่ะค่ะ เราเองก็ต้องตั้งใจอ่านหนังสือด้วย :mrgreen:
manang_9

โพสต์โดย frankie8 » 29 มี.ค. 2011, 18:51

อ่านแล้วงง ตกลงคุยกันไม่รู้เรื่องหรือว่าเรางงเองหว่า
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย kohboy » 29 มี.ค. 2011, 23:15

:confuseD:
ทำใจเถอะน้อง, อย่าเอาความรักในสถาบัน มาตะแบงแข่งขันกับมหา'ลัยอื่นเลย!!
มหา'ลัยเปิดใหม่ ..ยังไงๆ มันก็ต้องไล่ตามมหา'ลัยที่เปิดมานาน..เป็นธรรมดาของโลก!!

เพราะทั้ง ฮาร์ดแวร์ ซอฟท์แวร์ และพีเพิ่ลแวร์ ของมหา'ลัยใหม่ ยังต้องมีการเพิ่มเติมและปรับปรุง ให้ตามทันมหา'ลัยที่เปิดมาก่อน ที่มีประวัติศาสตร์การพัฒนาการเรียนการสอนมายาวนานกว่า
...นี่ยังไม่พูดถึงความเก๋า ที่ยิ่งเก่าก็ยิ่งเก๋า อีกนะ !!
ดังนั้น...โอกาสแห่งการที่มหาลัย'ลัยเอกชนจะตามทันมหา'ลัยปิดของรัฐในประเทศไทยนี้ ย้ำนะครับ..ในประเทศไทยนี้!!..คงยังอีกนานที่จะไล่ตามทัน
( ถ้าพูดให้แคบลง, ให้เห็นภาพชัดขึ้น.. ก็จะยกตัวอย่างม.รังสิต ที่เจ้าของทั้งรวย ทั้งมีอำนาจ ทั้งมีความสามารถ อีกทั้งสามารถเรียกเก็บเงินค่าเรียนได้เป็นจำนวนเงินสูงๆ ก็ยังต้องใช้เวลาตั้งนานที่จะก้าวมาถึง ณ จุดนี้ได้,
ซึ่งก็มองเห็นอยู่แล้วว่า..ม.รังสิตยังต้องใช้เวลาอีกนาน ที่จะเข็นซักคณะหนึ่ง ให้ขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่งของเมืองไทย !!)

" นี่พูดแบบเข้าใจความจริง แบบไม่ตอแหลต่อจิตใจที่เป็นกลางของตัวเอง" นะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ ( ถ้าไม่ทราบก็ต้องทราบ นะ...จะบอกให้!!)

:cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย zeroooooo » 18 เม.ย. 2011, 03:42

หัวเฉียว(เอกชน)ผลสอบผ่านปีนี้มากกว่า มข(รัฐบาล)ถึงจะแค่มหาลัยเดียวก้อตาม ดังนั้นเอกชนจะไล่ตามทันม.รัฐ คงไม่ต้องใช้เวลานานแล้วมั้งครับ เพราะทันแล้วแต่พูดถึงหัวเฉียวก้อเปิดมานานเหมือนกันนะ พี่ขางบนอาจหมายถึงแบบนี้ก้อได้มั้ง
zeroooooo

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่