New Document

ใครยังใช้ mit-net อยู่บ้างครับ

ห้องเภสัชกร

ใครยังใช้ mit-net อยู่บ้างครับ

โพสต์โดย blacksmithday » 19 มี.ค. 2011, 16:16

ถามหน่อยครับ
1 เครื่องที่ print สลากยา ถ้าอยากจะเปลี่ยนจาก windows ME เป็น windows XP ต้องใช้ printer แบบไหนครับ เพราะลองทำดูแล้ว พอเปลี่ยนเป็น windows XP ตัวอักษรที่ออกมาจากเครื่องพิมพ์ OKi ML 390 กลายเป็นภาษาต่างด้าวเฉยเลย
2. เครื่อง print แบบ thermal มีใครลองใช้ยังครับ มันต้องติดกับตัว windows ME หรือป่าว
blacksmithday

Re: ใครยังใช้ mit-net อยู่บ้างครับ

โพสต์โดย Mr.PP » 25 มี.ค. 2011, 18:51

ไม่ได้ เข้า และ post ที่ webboard นี้นานแล้ว
กว่าจะนึก username password ก็เล่นเสียนาน
blacksmithday เขียน:1 เครื่องที่ print สลากยา ถ้าอยากจะเปลี่ยนจาก windows ME เป็น windows XP ต้องใช้ printer แบบไหนครับ เพราะลองทำดูแล้ว พอเปลี่ยนเป็น windows XP ตัวอักษรที่ออกมาจากเครื่องพิมพ์ OKi ML 390 กลายเป็นภาษาต่างด้าวเฉยเลย

1.ต้องถามว่า WINDOWS XP ใช้งานแบบไหนครับใช้ผ่าน MINDY2 หรือเปล่า(ผ่าน mitutility นั่นแหละ) ถ้าใช้ผ่าน mindy2 ต้องการพิมพ์แบบไหนครับ
จะพิมพ์ผ่าน port LPT โดยตรง หรือจะพิมพ์ผ่าน Mitutility ก็ได้ครับ
1.1 กรณีที่ต้องการพิมพ์ผ่าน port LPT แบบเดิม ต้องรู้ว่า เครื่อง OKi ML 390 set อักษรภาษาไทยใว้ระบบไหน เช่น สมอ.17 เกษตร ... ถ้าทราบแล้วต้องไป config ที่ mindy2 ครับ โดยที่หน้า mitnet คลิกขวา เลือก edit configuration
ไปที่ tag <printercode>42</printercode> ถ้าใช้ สมอ.17 ก็เปลี่ยนเป็น <printer>17</printer> เสร็จแล้ว save ทดลองพิมพ์ใหม่ก็จะไม่เป็นต่างดาวแล้วครับ
ดูที่นี่เพิ่มเติมก็ได้ครับ
http://www.thaimit.com/phpbbweb/viewtop ... it=printer

blacksmithday เขียน:2. เครื่อง print แบบ thermal มีใครลองใช้ยังครับ มันต้องติดกับตัว windows ME หรือป่าว

1.2 การพิมพ์ผ่าน thermal ก็คือการพิมพ์ผ่านโปรแกรมบน windows เท่านั้นเอง จริงๆ แล้ว dot matrix กับ thermal ก็เหมือนกัน (ต่างกันแค่ hardware เท่านั้น) ประเด็นของเรื่องก็คือ mitnet พิมพ์โดยใช้ font จาก windows ได้ไหม
ตอบว่าได้ครับ แต่ต้องศึกษานิดนึง
1.2.1 ต้องทราบเรื่องของ prg
1.2.2 ต้องทราบว่า ชนิดไฟล์แบบ LBX
1.2.3 ต้องทราบข้อกำหนดของ mitnet ด้วยครับ เช่น แบบพิมพ์ที่ต่างกันสามารถ set ใ้ห้แตกต่างกันได้โดยกำหนดที่ drive H: ครับ

ยินดีตอบทุกครับถามครับ ไม่ทราบ รพ.อะไรครับ
Mr.PP

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่