New Document

ขอเชิญเภสัชกรลูกจ้างทุกท่านรวมตัวที่กระทรวง 25 มีนาคม

ห้องเภสัชกร

Re: ขอเชิญเภสัชกรลูกจ้างทุกท่านรวมตัวที่กระทรวง 25 มีนาคม

โพสต์โดย humbler » 23 มี.ค. 2011, 13:19

Pharma_Name เขียน:
deltafox_Rx เขียน:
MONTICHA เขียน:07.30 น. เจอกันหน้ากระทรวง ชุดสุภาพเสื้อกาวน์ คุยกันเรื่องประเด็นก่อนใครมีเรื่องเสนอให้ list มาเป็นข้อๆเลย นำเสนอในเวปก่อนก็ได้ จะได้ไม่เสียเวลา ไม่ทราบว่าใครพอจะมีแนวทางติดต่อสื่อบ้างค่ะตอนนี้ติดต่อได้แค่หนังสือพิมพ์

ติดต่อ คุณสรยุทธเลยครับ 02-262-3333 ต่อรายการเรื่องเล่าเช้านี้ :ugeek: :ugeek:

เห็นด้วย เรื่องจะได้เร็วขึ้นมากกก

เห็นด้วยอีกเสียงครับ ...
ถ้าหากได้พบ คุณสรยุทธ จริงๆ ฝากพี่แกให้ออกข่าว
***แยกประเภท เรื่องร้านยา ขย.1 ขย.2 หรือ ร้านหมอตี๋...
***แล้วอย่าลืมโจมตี เรื่องเภสัชแขวนป้าย ให้ดังไปทั่วเมืองกรุง เมืองชนบท...
***แล้วอย่าลืม แก้สโลแกน " อย่าซื้อยากินเอง" เป็น "ก่อนซื้อยาปรึกษาเภสัชกร"
***แล้วอย่า ลืมเรื่อง บลาๆๆๆบลาๆๆ ด้วยนะครับ

ป.ล. หากคุณสรยุทธไม่ออกข่าวให้ พี่ๆๆน้องๆๆชาวเภสัชกรช่วยลงขันกันจ้างเค้า โฆษณา เรื่องพวกนี้ดีไม๊ ..ในเรื่องเล่าเช้านี้ (คนฟังข่าวเยอะดี) แต่ว่านาทีละหลายแสน ...กระเป๋า ฉีกแน่ :eek:

คิคิ.... :lol:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
humbler

Re: ขอเชิญเภสัชกรลูกจ้างทุกท่านรวมตัวที่กระทรวง 25 มีนาคม

โพสต์โดย MONTICHA » 24 มี.ค. 2011, 14:51

ตกลงเจอกัน 07.30 ที่หน้ากระทรวง ผ่านตรงซุ้มป้ายกระทรวงเข้ามามองขวา ตรงศาลาพักร้อนแรกด้านขวามือจ๊ะ ตื่นเต้นจังสู้ๆ นะเขียวมะกอกทุกคน
MONTICHA

โพสต์โดย watim » 25 มี.ค. 2011, 01:58

เอาใจช่วยนะคะ ขอให้ประสบความสำเร็จในการออกศึกครั้งนี้ อยากเห็นความก้าวหน้าสักทีหลังจากรอจนรอไม่ไหวแล้ว แต่เท่าที่ฟังๆ จากคนรู้จัก ยังมีอีกหลายกลุ่มที่ไม่ทราบเรื่องนี้เหมือนกัน ถ้าตอนนี้ยังเป็นลูกจ้างอยู่ที่รพ. คงไปร่วมกับเค้าด้วยเหมือนกัน มันเป็นสิ่งที่ไม่ยุติธรรมอย่างแรง เอาใจช่วยค่ะเอาใจช่วย
watim

โพสต์โดย deltafox_Rx » 25 มี.ค. 2011, 14:11

เมื่อความหวังที่จะก้าวหน้าในการรับราชการถึงทางตัน..พวกเราจำทำกันอย่างไร....หวังว่าหลายๆคนคงจะทราบคำตอบกันแล้ว :question: :question:
deltafox_Rx

โพสต์โดย Pharma_Name » 25 มี.ค. 2011, 15:20

ผลเป็นยังไงบ้าง บอกกันบ้างนะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย MONTICHA » 26 มี.ค. 2011, 09:11

อีก 7 วัน รอฟังคำตอบ
MONTICHA

โพสต์โดย บูรพาไม่แพ้ » 28 มี.ค. 2011, 01:45

นี้คือหนึ่งในผลกรรมที่เกิดจากการวางแผนsupply โดยไม่ดูdemand

เอาหละไหนๆก้อมันก้อเกิดไปแล้วคงต้องค่อยๆแก้กันไป
พี่ๆก้ออย่าลอยแพน้องละกัน
บูรพาไม่แพ้

โพสต์โดย smartss » 28 มี.ค. 2011, 12:42

นี้คือหนึ่งในผลขับเคลื่อน ปลดล๊อก demand ซึ่งความจริงยังควรมี demand มากกว่านี้อีกมาก
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย INDY_Rx » 28 มี.ค. 2011, 15:55

smartss เขียน:นี้คือหนึ่งในผลขับเคลื่อน ปลดล๊อก demand ซึ่งความจริงยังควรมี demand มากกว่านี้อีกมาก

คิดเห็นคล้ายกันครับ...แต่เราก็ต้องร่วมกันแสดงบทบาทเพื่อปลดล๊ิอกถัดๆไปด้วย ตอนนี้มันเหมือนภาพบังตาที่กลายเป็นภาพลวงตาไปซะแล้วครับ
INDY_Rx

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 29 มี.ค. 2011, 08:23

MONTICHA เขียน:อีก 7 วัน รอฟังคำตอบ

มองว่าเป็นกับดักเสียมากกว่า กล้าๆหน่อยเปิดร้านยาเลย ตั้งเป้าหมายไว้อย่างแน่วแน่ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สักว้นหนึ่งความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นอย่างแน่นอน
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย Se7olution » 30 มี.ค. 2011, 20:54

ผมก็ลูกจ้างชั่ว(คราว) เหมือนกัน แต่ผมไม่ได้มองว่าทางออกอันนี้คือการเปิดร้านยานะครับ ร้านยามีเยอะแยะ บางคนอาจจะไม่ได้มีทุนทรัพย์มากมายพอที่จะเปิดร้าน หรือบางคนอาจจะชอบการทำงานในโรงพยาบาลมากกว่านะครับ ร้านยาไม่ใช่ทางออกทางเดียว ถ้าลาออกไปเปิดร้านยา มันก็เหมือนกับการหนีปัญหา โดยที่ยังคงทิ้งปัญหานี้ให้กับรุ่นน้อง ถึงแม้รุ่นน้องจะมีการเซ็นสัญญาก็จริง แต่ไม่ได้แปลว่า น้องๆ เขาจะได้เป็นข้าราชการทุกคน และคงมีหลายคนที่ต้องเข้ามาทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราว ถ้าตอนนี้พวกผมไม่เริ่มเรียกร้อง อนาคตเภสัชกรจะเป็นอย่างไร อย่าแนะนำอะไรแบบนี้เลยครับ เหมือนให้หนีปัญหา เพราะผลกระทบ ณ ตอนนี้ มันเกิดจากคนรุ่นก่อนทำมาพอสมควรแล้ว เพราะมันมีทั้งคนที่มีจรรยาบรรณ และไม่มีจรรยาบรรณ เงินไม่ใช่คำตอบ แต่จรรยาบรรณ คือ คำตอบสุดท้ายในการทำงานไม่ว่าจะเป็นโรงพยาบาลและร้านยา รวมไปถึงดีเทล
Se7olution

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 30 มี.ค. 2011, 21:07

ผมแค่เสนอทางเลือกร้านยา ให้มองบ้างเท่านั้น มองแล้วไตร่ตรองแล้ว ยังไม่เห็นดีด้วยก็ไม่ได้ว่าอะไร
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย white-blue » 30 มี.ค. 2011, 23:45

เห็นด้วยกับการไปเรียกร้อง แต่ทำไมไปกันน้อยจัง รวมทั่วประเทศไม่น่าจะต่ำกว่า 400+ นะ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย MONTICHA » 31 มี.ค. 2011, 16:41

คาดว่ามีอีกเยอะค่ะแต่กระทรวงไม่มีข้อมูลในมือทราบว่ามีชื่อจริงๆแค่ 200 กว่า เนื่องจากสำรวจไปแล้วมีคนส่งข้อมูลกลับมาแค่นี้เครือข่ายก็เลยช่วยกันสำรวจ 1 คืน ได้รายชื่อ 400 กว่าจาก 44 จังหวัด ก็ลองคิดเล่นแล้วกันว่ามีอยู่เท่าไหร่แล้วก็ลองทบทวนดูดีๆว่า จากที่น่าจะเป็นจำนวนหลักพันกลับมีชื่อแค่ 200 กว่า สงสัยคงไม่ได้อยู่ในสารบบของกระทรวงมั้งคะ แล้วอนาคตนี่ไม่อยากจะคาดเดาค่ะ
MONTICHA

โพสต์โดย Se7olution » 31 มี.ค. 2011, 20:10

อันนี้จากประสบการณ์ของผมเองเลยนะครับ เมื่อปลายเดือนกุมภา หลายท่านคงจะทราบเรื่องหนังสือขอรายชื่อลูกจ้างชั่วคราวทางสายสาธารณสุขทางการแพทย์นะครับ รพ ผมเป็น รพศ อยู่พิษณุโลก มีหนังสือ ส่งมาที่ รพ ก็จริง แต่ทาง สสจ กลับส่งแค่รายชื่อวิชาชีพสาขาขาดแคลน ซึ่งเขาตัดเภสัชกรออกเนื่องจากที่นี่ไม่ได้มองว่าเป็นสาขาขาดแคลน จึงทำให้มีการตกหล่นไปเลย ซึ่งหัวเรื่องหนังสือมันเขียนว่าสำรวจวิชาชีพขาดแคลน เขาเลยตีความหมายกันไป บางที่ขาดแคลน บางที่ไม่ขาดแคลน ผมมาเห็นหนังสือตามหลัง หลังจากเขาสำรวจไป จึงโทรถามกระทรวงแล้วเขาบอกให้ส่งไปเพิ่มได้ และเพื่อนผมอีกจังหวัดหนึ่ง แทบไม่รุ้เรื่องอะไรเลย รพ ก็ไม่ทำอะไรเลย การที่ตกสำรวจเยอะ มันไม่แปลกเลยครับ เพราะหนังสือส่งมา แต่มันมีการติดขัด พร้อมกับเกิดการเข้าใจผิดกันเกิดขึ้น ซึ่งก็ไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไร นอกจากเราตามเรื่องทุกอย่างเอง เลยทำให้เขาไม่ทราบข้อมูลที่แท้จริง ปวดใจเหลือเกิน
Se7olution

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่