New Document

เรื่องเล่าของการฝึกงาน ไม่ต้องซีเรียสนะครับ แค่เล่าให้ฟัง

ห้องเภสัชกร

เรื่องเล่าของการฝึกงาน ไม่ต้องซีเรียสนะครับ แค่เล่าให้ฟัง

โพสต์โดย morphine956 » 14 มี.ค. 2011, 09:23

วันที่ 7 มีนาคม 2554

ปกติก็ขับมอเตอร์ไซด์ไปทำงาน แต่วันนี้มีเหตุบางประการทำให้ต้องนั่งรถประจำทางไปทำงาน เลยไปขึ้นประจำทางที่ท่ารถ พอขึ้นไปนั่งรถขับไปสักพัก ก็แวะจอดรับป้ายที่สอง ก็มีนักศึกษาสาวสองคน สวมเสื้อกาวน์เภสัช ขึ้นมานั่งบนรถด้วย

ดูจากหน้าตาแล้วก็รู้เลยว่าไม่ใช่คนแถวนี้ หน้าตาก็สวยทีเดียว ผมก็เหล่ ๆ และรู้สึกว่าน้องเขาก็เหล่ ๆ ผมอยู่เหมือนกัน เพราะผมเองก็สวมเสื้อกาวน์เหมือนกัน (ร้อยวันพันปีไม่เคยสวมเสื้อกาวน์ไปทำงาน วันนี้ดันสวมเสื้อกาวน์) พอรถประจำทางมาถึงรพ. คนส่วนหนึ่ง พวกคนไข้ที่มาโรงพยาบาลก็จะลงที่ประตูหน้า เพราะมันจะใกล้กับห้องตรวจ น้องนักนักศึกษาเภสัช สองคนนั้น ก็ลงที่ประตูที่หนึ่ง ส่วนเจ้าหน้าที่รพ.จะไปลงที่ประตูที่สอง เพราะประตูที่สองอยู่ใกล้กับโรงอาหาร ผมก็ลงที่ประตูที่สองแล้วก็ลงไปทานข้าวเช้า

เสร็จแล้วก็เดินไปที่ห้องยา แต่มาถึงเร็วไป ประมาณ 8.15 น. ห้องยายังไม่เปิด ก็เลยนั่งรอที่หน้าห้องยา สาว ๆ สองคนนั้นก็นั่งรออยู่ก่อนแล้ว สักครู่สองสาวก็เดินมาที่ผม
?เธอมาฝึกงานเหมือนกันใช่เปล่า เราชื่อ ส้ม (นามสมมุติ) และอีกคนชื่อ ปู (นามสมมุติ)?
ผมยังไม่ทันได้ตอบอะไรเลย น้องก็พูดต่อว่า
?ของมหาลัยXXX (ขอสงวนชื่อ) เรามาสองคน ของมหาลัยเธอสองคนเหมือนกันใช่เปล่า อีกคนไปไหนละ?
?อ๋อ ครับ? ผมอ้างปากค้างอยู่ กำลังงงว่านี่มันอะไรนี่
?ได้ยินว่าพี่ที่นี่ดุมาก เราว่าเรามาจับคู่กันเลยดีกว่า เธอท่าทางไม่ค่อยเก่งมาจับคู่กับเราดีกว่า เราเรียนคลินิกมาจะพากันรอด ส่วนเพื่อนเราอีกคนก็เก่งนะ ให้คู่กับเพื่อนเธอก็ได้ เพื่อนเธอมาหรือยัง?
?อ๋อ ได้ ๆ? ผมไปต่อไม่ถูกเลย สงสัยเสื้อกาวน์ทำพิษ ทำให้น้องเขาเข้าใจผิดว่า ผมเป็นนักศึกษาฝึกงานแน่เลย จะเฉลยก็กลัวน้องเขาหน้าแตก ทำไงดีละ
ผมเลยบอกว่า ?งั้นผมขอตัวแปบนะครับ ไปหาอะไรทานก่อน? ไม่รู้ทำไงดีเอาไว้ค่อยเฉลย ทั้ง ๆ ที่จริงพึ่งกินข้าวมาอืมเลย

ค่อยมาเล่าตอนที่ 2 นะครับ
morphine956

Re: เรื่องเล่าของการฝึกงาน ไม่ต้องซีเรียสนะครับ แค่เล่าให้ฟั

โพสต์โดย morphine956 » 14 มี.ค. 2011, 09:25

และทั้งสัปดาห์ผมก็ลงงานผลิตบ้าง ออกหน่วยบ้าง เลยไม่ได้เข้าไปที่หน่วยจ่าย OPD IPD เลย จึงไมได้เจอน้อง ๆ 2 คนนั้นอีกเลย แต่ก็คิดว่าน้องคงทราบแล้วว่า ผู้ชายที่น้องเจอเมื่อวันจันทร์ที่ 7 ไม่ใช่เพื่อนที่จะมาฝึกงานด้วยกัน
morphine956

Re: เรื่องเล่าของการฝึกงาน ไม่ต้องซีเรียสนะครับ แค่เล่าให้ฟั

โพสต์โดย morphine956 » 14 มี.ค. 2011, 09:28

วันนี้วันที่ 14 มีนาคม 2554

วันนี้ผมไม่ได้สวมเสื้อกาวน์นะครับ สวมเสื้อเชิ้ตธรรมดา เข้ามาทำงานตามปกติ ก็เจอน้องทั้งหมดแล้ว น้องส้ม กับน้องปู (นามสมมุติ) พอเจอหน้าผมก็ทำหน้ายิ้ม ๆ ยกมือขอโทษ ผมก็บอกว่าไม่ต้องขอโทษหรอก เรื่องมันเข้าใจผิดกันได้ แต่พี่หน้าเด็กขนาดนั้นเลยหรือ (แอบเข้าข้างตนเอง)

แค่นี้แหละครับที่อยากบอก
morphine956

โพสต์โดย u4408045 » 14 มี.ค. 2011, 09:29

?( ???)? ชะรอยจะเจอเนื้อคู่แล้วหละคร้าบบบบบ ธีมเปิดตัวอย่างกับละครเกาหลี

ปูเสื่อเรียบร้อย ข้าวโพดพร้อม รอติดตามครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
u4408045

โพสต์โดย u4408045 » 14 มี.ค. 2011, 09:32

morphine956 เขียน:วันนี้วันที่ 14 มีนาคม 2554

วันนี้ผมไม่ได้สวมเสื้อกาวน์นะครับ สวมเสื้อเชิ้ตธรรมดา เข้ามาทำงานตามปกติ ก็เจอน้องทั้งหมดแล้ว น้องส้ม กับน้องปู (นามสมมุติ) พอเจอหน้าผมก็ทำหน้ายิ้ม ๆ ยกมือขอโทษ ผมก็บอกว่าไม่ต้องขอโทษหรอก เรื่องมันเข้าใจผิดกันได้ แต่พี่หน้าเด็กขนาดนั้นเลยหรือ (แอบเข้าข้างตนเอง)

แค่นี้แหละครับที่อยากบอก

กรรมตัดจบหยังกับหนังเกรดบี :razz:

น่าจะแอบเป็นหนอน สอนมวยเสียให้เข็ด 555
ภาพประจำตัวสมาชิก
u4408045

โพสต์โดย morphine956 » 14 มี.ค. 2011, 09:36

555

ขำขำนะครับ ไม่ซีเรียส แต่ถ้าเป็นพี่เภสัชกรบางท่านที่โรงพยาบาลของผม เกิดเรื่องแบบอาจจะมีปัญหาได้ เพราะผมก็ไม่ได้เล่าใครที่โรงพยาบาล เล่าแต่ใน pharmacafe นี้ ไม่ได้บอกชื่อจริงของใครทั้งสิ้น น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
morphine956

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่