New Document

ขอ ๒,๐๐๐ ชื่อเพื่อเสนอร่าง พรบ.ยาโดยภาคประชาชน

ห้องเภสัชกร

Re: ขอ ๒,๐๐๐ ชื่อเพื่อเสนอร่าง พรบ.ยาโดยภาคประชาชน

โพสต์โดย zartingtong » 13 มี.ค. 2011, 10:42

การกำกับราคามีแต่จะทำร้ายผู้ผลิตผู้จำหน่าย ยี่ปั๊ว ซาปั๊ว รวมทั้งร้านของเภสัชกรของคนไทยด้วยกันเอง

บริษัทข้ามชาติเขารำคาญมากๆก็ย้ายฐานการผลิตไปอินโด สิงคโปร์ มาลย์ แล้วส่งยาเข้ามาไทย มีแต่พวกไทยตาบฟรีไม่รู้จะหนีไปไหน :mrgreen:

ราคาที่เค้า Import เข้ามาคุณก็กำหนดไม่ได้ กำหนดได้แค่ราคา CIF บวกกำไรขั้นต้นตามแบบความคิดที่ไม่รู้จักทุนนิยม
การ CL ยาอ้างความจำเป็นก็พอทำได้กับยาบางตัวแต่ทำไม่ได้มากๆ

ทุกวันนี้ทางประเทศใหญ่ๆเค้าคิดออกแล้วว่าจะจัดการกับพวกผลิตยาในประเทศโลกที่สามอย่างไรโดยการ
จัดให้ทุกอย่างที่จะทำให้ราคายาแพงเข้าในเภสัชตำรับให้หมด หลงให้พวกเภสัชกรที่อ้างความเจริญไม่ลืมหูลืมตา
เข้ารับใช้จะติดตามเภสัชตำรับหรือมาตรฐานที่สูงส่งตามติด ขนาดที่ว่ายาน้ำต้องผลิตจากน้ำที่ไม่มีค่า Organic ใดๆหรือมีน้อยที่สุด
ซึ่งจริงๆแล้วควรจะเป็นมาตรฐานของยาฉีดเพราะที่ใช้กับ Purify water กับการฆ่าเชื้อโรคแบบเก่าก็ไม่ได้มีปัญหากับยาน้ำ
การขนส่งก็ให้ควบคุมอุณหภูมิทุกขั้นตอนที่ 25 องศาเซนติเกรด ซึ่งการขนส่งจะต้องใช้บริษัทขนส่งพิเศษ ไม่ว่าไปรษณีย์หรือสิบล้อ
จะใช้ส่งยาไม่ได้เลย แล้วคิดเอาเองว่าโรงพยาบาลเล็กๆที่ห่างไกลจะได้รับยาได้อย่างไร ทั้งๆที่ยาเกิน 80% ถึง 90% ไม่ได้มีปํญหาจาก
การขนส่งในแบบปัจจุบัน

การควบคุมพวกนี้เป็นแนวเหมือนความคิดในประเทศสังคมนิยมเก่าๆที่พิสูจน์แล้วว่าไม่ work
การแข่งขันเสรีทุกวันนี้ ราคายาก็ถูกจนเภสัชกรหลายร้านปวดหัวอยู่แล้ว

เรื่องชื่อสามัญ เป็นความคิดเก่าๆที่ junk มาก เคยทำมาแล้วไม่ work ฉลากเปรอะไปหมดจนไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร
กำหนดชื่อสามัญมาก็คิดเอาเองไม่อิงตามตำรับยา dosage form ก็ตัดทิ้ง
ยาบางอย่างตัวยาสำคัญเหมือนกัน แต่ dosage form ต่างกัน กลายเป็นยาคนละอย่างก็มี
พวกที่เอาไปขาย พม่า ลาว เขมร ปวดหัวกันเป็นแถบๆ ประชาชนไม่ได้อะไรไม่มีใครสนใจ
เพราะเปรอะไปหมด บนฉลากก็มีตัวยาสำคัญอยู่แล้ว ชื่อสามัญอะไรเค้าไม่รู้เรื่อง
อย่าง Paracetamol Tablets หลายเจ้าก็ใช้ชื่อนี้ในการขายอยู่แล้ว ก็บังคับให้ใส่ชื่อสามัญ
เป็น PARACETAMOL ซ้อนเข้าไป เฮ้อคนซื้อปวดหัวหรือเปล่าละนี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

Re: ขอ ๒,๐๐๐ ชื่อเพื่อเสนอร่าง พรบ.ยาโดยภาคประชาชน

โพสต์โดย เภสัชทุง » 13 มี.ค. 2011, 11:48

blacksmithday เขียน:๑. มีมาตรการควบคุมราคายาให้เป็นธรรม ป้องกันการค้ากำไรเกินควร
ควบคุมที่ไหนบ้างละ ร้านยา โรงพยาบาลเอกชน แล้วโรงพยาบาลรัฐละ กำไรแทบจะไม่พอค่าบริหารจัดหารแล้ว อย่างนี้จะมาควบคุมด้วยไหม ยังเจ๊งไม่พออีกเหรอ

๒. มีการกำหนดชื่อสามัญทางยาให้ประชาชนทราบ ต่างจาก พรบ.ยาปัจจุบัน ซึ่งไม่มีการกำหนด เมื่อประชาชนรู้ชื่อยา สามารถลดการใช้ยาซ้ำซ้อน การป้องกันได้รับยาที่แพ้ ได้รับยาราคาถูก
ประชาชนจะรู้ชื่อยาไหม ในเมื่อคนไข้ที่เจอแต่ละวัน อ่านหนังสือไม่ออกเกือยบร้อยละ 70 คนที่อ่านออกร้อยละ 30 ก็ไม่อ่าน เรียกว่าไม่ใช้สิ่งที่มีให้เป็นประโยชน์ รู้แล้วมีประโยชน์อะไร มันจะเพิ่มประโยชน์มากขึ้นเท่าไร ในเมือ่เวลาดูยา ก็กลับแผงไปดูในส่วนที่มันไม่มีตัวอักษร ดูส่วนที่มันเป็นสีขาวๆ ถ้าวันใดบริษัทเปลี่ยนรูปแบบแผง ก็บอกไม่เคยกิน ทั้งที่อ่านหนังสืออก

๓. เปลี่ยนร้านขายยาเป็นสถานบริการเภสัชกรรม ที่ให้บริการตามมาตรฐานวิชาชีพเภสัชกรรม ผู้บริโภคได้รับการส่งมอบ แนะนำการใช้ยา ส่งเสริมสุขภาพโดยเภสัชกร ลดปัญหาเภสัชกรแขวนป้าย ร้านหมอตี๋จะสูญพันธุ์ภายใน ๑๐ ปี
GPP 8 ปี ไปไหนแล้ว เอาให้ผ่านก่อนทั้งประเทศ ทุกวันนี้ ขย 2 เพียบ แล้วก็มาพูดกันว่า ไม่ใช่หน้าที่ความรับผิดชอบ ฟังแล้วปวดตับ

๔. กำกับการส่งเสริมการขายยาและการโฆษณายาอย่างเข้มงวด
โลกทุกวันนี้เป็น world wide ไปแล้ว การส่งเสริมการขายบนโลก internet แน่ใจเหรอว่าเข้มงวดได้อย่างจริงจัง

๕. จัดระบบการทบทวนทะเบียนตำรับยาเพื่อปรับปรุงรายการยาให้มีประสิทธิภาพในการรักษามากกว่าผลประโยชน์ทางธุรกิจ
ทบทวนทำไม ในเมื่อทุกวันนี้แจกยาฟรี มีประโยชน์เหรอ ส่วนข้าราชการบีบต่างๆๆนานา

๖. ประชาชนได้รับการชดเชยความเสียหายจากการใช้ยาอย่างรวดเร็วผ่านกลไกวิธีการ พิจารณาคดีผู้บริโภค และการฟ้องกลุ่ม แทนการร้องสอดตาม พรบ.วิฯ แพ่งในปัจจุบัน ทำให้ศาลมีเครืองมือในการพิจารณาคดีกรณีผู้บริโภคได้รับความเสียหายเป็น กลุ่มใหญ่ได้รวดเร็ว โดยไม่จำเป็นต้องให้ผู้เสียหายฟ้องทุกคนจึงได้รับการชดเชย
ผมว่าหันมาดูแลผู้ให้บริการจะดีกว่ามั้ย ทุกวันนี้เหมือนโดนรุมสหบาทา

๗. ใช้มาตรการทางการปกครองเพื่อความปลอดภัยในการใช้ยาของผู้บริโภค โดยเพิ่มมาตรการ ตำหนิโดยเปิดเผยต่อสาธารณชน การปรับทางการปกครอง การจำกัดการประกอบการที่เสี่ยงต่อผู้บริโภค ต่างจากกฎหมายปัจจุบันที่มีเฉพาะการพักใช้ เพิกถอนใบอนุญาต
ผมว่าหันมาดูแลผู้ให้บริการจะดีกว่ามั้ย ทุกวันนี้เหมือนโดนรุมสหบาทา คำตอบเดียวกับข้อ 6 ครับ

ดูคำตอบแต่ละข้อ สะท้อนจุดยืนของคนตอบที่มองในมุมตัวเองทั้งนั้น ไม่ได้มองประชาชนเป็นศูนย์กลาง และ ปรัชญาของวิชาชีพ ผมคงไม่ตอบครับ หากไป review ดูงานวิจัยเกี่ยวกับชุมชนและเรื่องยา จะเข้าใจมากขึ้น

ไม่เป็นไรครับ คุณก็มีสิทธิที่จะไม่สนับสนุน แต่ผมเชื่อมั่นในพลังของเภสัชกรผู้ประกอบวิชาชีพที่อยากเห็นการปฏิรูป และประชาชนที่อยากได้รับสิทธิการเข้าถึงยาที่ปลอดภัย ที่ถูกละเลยมานาน
เภสัชทุง

โพสต์โดย เภสัชทุง » 13 มี.ค. 2011, 11:53

zartingtong เขียน:การกำกับราคามีแต่จะทำร้ายผู้ผลิตผู้จำหน่าย ยี่ปั๊ว ซาปั๊ว รวมทั้งร้านของเภสัชกรของคนไทยด้วยกันเอง

บริษัทข้ามชาติเขารำคาญมากๆก็ย้ายฐานการผลิตไปอินโด สิงคโปร์ มาลย์ แล้วส่งยาเข้ามาไทย มีแต่พวกไทยตาบฟรีไม่รู้จะหนีไปไหน :mrgreen:

ราคาที่เค้า Import เข้ามาคุณก็กำหนดไม่ได้ กำหนดได้แค่ราคา CIF บวกกำไรขั้นต้นตามแบบความคิดที่ไม่รู้จักทุนนิยม
การ CL ยาอ้างความจำเป็นก็พอทำได้กับยาบางตัวแต่ทำไม่ได้มากๆ

ทุกวันนี้ทางประเทศใหญ่ๆเค้าคิดออกแล้วว่าจะจัดการกับพวกผลิตยาในประเทศโลกที่สามอย่างไรโดยการ
จัดให้ทุกอย่างที่จะทำให้ราคายาแพงเข้าในเภสัชตำรับให้หมด หลงให้พวกเภสัชกรที่อ้างความเจริญไม่ลืมหูลืมตา
เข้ารับใช้จะติดตามเภสัชตำรับหรือมาตรฐานที่สูงส่งตามติด ขนาดที่ว่ายาน้ำต้องผลิตจากน้ำที่ไม่มีค่า Organic ใดๆหรือมีน้อยที่สุด
ซึ่งจริงๆแล้วควรจะเป็นมาตรฐานของยาฉีดเพราะที่ใช้กับ Purify water กับการฆ่าเชื้อโรคแบบเก่าก็ไม่ได้มีปัญหากับยาน้ำ
การขนส่งก็ให้ควบคุมอุณหภูมิทุกขั้นตอนที่ 25 องศาเซนติเกรด ซึ่งการขนส่งจะต้องใช้บริษัทขนส่งพิเศษ ไม่ว่าไปรษณีย์หรือสิบล้อ
จะใช้ส่งยาไม่ได้เลย แล้วคิดเอาเองว่าโรงพยาบาลเล็กๆที่ห่างไกลจะได้รับยาได้อย่างไร ทั้งๆที่ยาเกิน 80% ถึง 90% ไม่ได้มีปํญหาจาก
การขนส่งในแบบปัจจุบัน

การควบคุมพวกนี้เป็นแนวเหมือนความคิดในประเทศสังคมนิยมเก่าๆที่พิสูจน์แล้วว่าไม่ work
การแข่งขันเสรีทุกวันนี้ ราคายาก็ถูกจนเภสัชกรหลายร้านปวดหัวอยู่แล้ว

เรื่องชื่อสามัญ เป็นความคิดเก่าๆที่ junk มาก เคยทำมาแล้วไม่ work ฉลากเปรอะไปหมดจนไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร
กำหนดชื่อสามัญมาก็คิดเอาเองไม่อิงตามตำรับยา dosage form ก็ตัดทิ้ง
ยาบางอย่างตัวยาสำคัญเหมือนกัน แต่ dosage form ต่างกัน กลายเป็นยาคนละอย่างก็มี
พวกที่เอาไปขาย พม่า ลาว เขมร ปวดหัวกันเป็นแถบๆ ประชาชนไม่ได้อะไรไม่มีใครสนใจ
เพราะเปรอะไปหมด บนฉลากก็มีตัวยาสำคัญอยู่แล้ว ชื่อสามัญอะไรเค้าไม่รู้เรื่อง
อย่าง Paracetamol Tablets หลายเจ้าก็ใช้ชื่อนี้ในการขายอยู่แล้ว ก็บังคับให้ใส่ชื่อสามัญ
เป็น PARACETAMOL ซ้อนเข้าไป เฮ้อคนซื้อปวดหัวหรือเปล่าละนี่

ถ้าหากคุณยังพอใจกับกลไกควบคุมราคายาทุกวันนี้ ก็ทนใช้กฎหมายเดิมต่อไปครับ หากมองในมุมมองผู้ประกอบธุรกิจ ก็จะมองกระบวนการแก้ไขมีอุปสรรคไปหมด

เช่นเดียวกับชื่อสามัญทางยา ตอนนี้ เขามีการรณรงค์และมีกระแสหลายจังหวัดแล้ว คุณลองไปติดตามข่าวครับ บางทีข้อมูลอาจไม่ทันสมัยแล้ว

ส่วนตัวอย่างที่ยกมา ดูเป็นการติเรือทั้งโกลนครับ ในทางปฏิบัติเป็นเรื่องปลีกย่อย อย่าพยายามสร้างภาพลวงตาว่าอุปสรรคมันเยอะ เพื่อกลบเกลื่อนอคติที่ตัวเองมีเลยครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย blacksmithday » 13 มี.ค. 2011, 12:25

ดูคำตอบแต่ละข้อ สะท้อนจุดยืนของคนตอบที่มองในมุมตัวเองทั้งนั้น ไม่ได้มองประชาชนเป็นศูนย์กลาง และ ปรัชญาของวิชาชีพ ผมคงไม่ตอบครับ หากไป review ดูงานวิจัยเกี่ยวกับชุมชนและเรื่องยา จะเข้าใจมากขึ้น

คำว่ามองประชาชนเป็นศูนย์กลางเนี๊ย ถามหน่อย ถ้าถูกถามว่า
1. จะเที่ยงแล้ว ไม่หยุดจ่ายยาไปกินข้าวบ้างเหรอ
2. จะเที่ยงแล้ว จะจ่ายยาหมดมั้ยเนี่ย จะรีบกลับบ้าน
ถามพี่ทุงอยากโดนถามแบบไหนครับ ถามพี่ทุงว่าคน 100 คนที่โดนถามอยากเจอคำถามไหน เคยมีใครพูดบ้างไหม "มองคุณภาพชีวิตผู้ให้บริการเป็นศูนย์กลาง " ทำงานมาจะ 10 ปีแล้วยังไม่เคยได้ยินคำนี้มากระทบใบหู หรือหนังสือกระทรวงสาธารณสุขไม่เคยสอนคำนี้ในสมองผู้ให้บริการ พี่ทุงรับรู้ความเจ็บและเหนื่อยแบบที่พวกผมกำลังรับรู้หรือป่าวละ จะมีมั้ยใครสักคนที่พูดว่า "มองคุณภาพชีวิตผู้ให้บริการเป็นศูนย์กลาง " ผมอยากได้ยินคำพูดเจ็บๆแบบนี้จัง
พี่ทุงครับ ผมอยากให้พี่ทุงเข้าใจโลกว่ามันหมุนไปถึงไหนแล้ว ระบบสาธารณสุขของเราเป็นยังไง โลกนี้มันเป็นทุนนิยมอันชั่วช้าสามานย์ ระบบสาธารณสุขของเราไม่ต้องพูดถึง แจกฟรี ผมเฝ้าดูระบบสาธารณสุขมาก็หลายยุคผ่านร้อนหนาวมาก็มาก ลูกน้องผมที่กำลังจะ early retire บอกผมว่า

"หัวหน้า ผมไปก่อนแล้วนะ ผมเอือมระอากับระบบเต็มที ทุกวันนี้ผมกลับบ้านไปไม่ได้ทำอย่างอื่นเลย นอกจากกินข้าวแล้วนอน เมื่อตอนที่ผมมาทำใหม่ๆ เกือยบ 30 ปีก่อน เช้าผมจัดยา บ่ายผมยังมีเวลาทำงานเอกสารให้หัวหน้า(คนก่อนๆๆ) แต่ในรอบ 10 ปีมานี่ ผมจัดยาอย่างเดียว งานเอกสารผมต้องหอบกลับไปทำบ้าน หลานผมๆยังไม่มีทั้งเวลาและแรงจะไปสอนหนังสือมันเลย ผมไม่อยากให้หลานผมโง่ครับ ผมขอลาออกไปสอนหนังสือหลานมันดีกว่า"

พี่ทุงฟังแล้วสลดมั้ยครับ หลานเขานะ เขายังไม่มีปัญญาจะสอนหนังสือเลย ผมไม่อยากทำตัวเป้นคนไม่มีปัญญาขนาดนั้นครับ ผมรักตัวเอง รักครอบครัวครับ และรักเพื่อนร่วมงานมากกว่ารักคนไข้ครับ
blacksmithday

โพสต์โดย winnwin » 13 มี.ค. 2011, 13:28

สิ่งที่คุณทุงตอบมานี่ ดูจะไม่สอดคล้องกับท่าทีเดิมของคุณทุงเท่าใดนัก

ผมจะลองยก ตย เพื่อเตือนความจำเล็กน้อย

1. คุณทุงทำงาน สสจ. ซึ่งมีหน้าที่ต้องคุ้มครองผู้บริโภค ในเวปนี้เองมีคนร้องเรียนเกี่ยวกับการทำงานที่ไม่มีประสิทธิภาพของ สสจ.

รวมทั้งเรื่องการจัดการกับปัญหาการแขวนป้ายของร้านยาใน ตจว ซึ่งหลายแห่งที่มีปัญหากันนั้น

ก็มีการพูดกันว่า สสจ. เองนั่นแหละคือ ตัวปัญหา

>>>>> ผมจำได้แม่น ๆ เลยว่าคุณทุงเข้ามาชักแม่น้ำทั้งห้า อธิบายโดยพิศดารแต่สรุปรวมความได้ว่า

สาเหตุที่ สสจ. แก้ปัญหาต่าง ๆ ที่ผู้คนมากมายออกมาพูดกันนั้น ไม่ได้ เพราะมันมีอุปสรรคอย่างโง้นอย่างงี้อย่างงั้น

มีแต่ข้อแก้ตัวสารพัดจนผมแซวเล่น ๆ ไปว่าคุณเป็นเจ้าของทฤษฎี Risk 2 Death Theory & Nobody Braveheart

สิ่งที่คุณทุงพยายามจะสื่อกับคนต่างสาขา คือ พวกท่านโปรดเห็นใจเถิด ข้าพเจ้าทำเต็มที่มันก็ได้ผลงานเท่านี้แหละ

งานทุกอย่างมันมีอุปสรรค แต่ลองมาดูคำตอบของคุณทุงดูซิครับ ช่าง Double Standard อะไรเช่นนั้น

#### หากมองในมุมมองผู้ประกอบธุรกิจ ก็จะมองกระบวนการแก้ไขมีอุปสรรคไปหมด ####

เวลาคุณทุงพูดถึง อุปสรรค ในงานของคุณทุงดูเหมือนคุณทุงอยากให้คนอื่นเห็นอกเห็นใจ

แต่ดูคุณจะใจไม้ไส้ระกำและขาดเมตตาจิตเวลาคนอื่นเค้าให้เหตุผลเหมือนคุณเป๊ะเลย

2. ท่าทีที่เหมาะสมสำหรับกรณีนี้ คือ การให้ข้อมูลอย่างตรงไปตรงมาเท่านั้นครับ อย่าล็อบบี้ใคร

คุณทุงไม่ควรนำเสนอ หรือ โน้มน้าว ให้ใครไปลงชื่อสนับสนุนร่าง พรบ ยา นี้ ในแบบที่ว่า

>>>>>>>>>>>> ไม่เลือกเรา เขามาแน่ <<<<<<<<<<<<<<

ถ้ามีทุเรียน 2 ลูก ลูกนึง แกร็น กินไม่ได้

อีกลูกก้อสุกงอมเป็น ปลาร้า

ทางเลือกที่เหมาะสมคือ ไปหาอย่างอื่นกินแทนดีกว่าครับ อย่าไปฝืนกระเดือกลูกใดลูกนึงเลยครับ

3. ที่อ้าง ๆ กันมาว่า ร่าง พรบ ยา ที่เอามาเสนอนี้ดีกว่าของ อย นั้น

ได้รับการรับรองจากหลายกลุ่มองค์กร

ข้อนี้ผมอยากจะบอกตรง ๆ เลยนะครับว่า

กลุ่มอะไรต่าง ๆ ที่คุณหยิบยกมานั้นก็เป็นแค่ กระจุกเล็ก ๆ กระจุกเดียวเท่านั้นแหละ

เอาเข้าจริง คนที่เค้าควรจะมีสิทธิมีเสียงที่จะพูดนั้นเค้าไม่ได้รับรู้อะไรด้วยเลย

ผมยก ตย ก็ได้ว่า อย่างเภสัชกรร้านยา ที่วัน ๆ ก็ต้องเฝ้าร้านทำงานกันไปวันละหลาย ๆ ชม นั้น

จะมีสักกี่คนละครับ ที่เค้าจะสามารถไปร่วมออกเสียงแสดงความเห็นของเค้ากันได้

กี่วงสัมมนาผมก็ไม่เห็นจะมีหน้าใหม่ ๆ สักที

ยก ตย ยังได้เลย เช่น สมาคมเภสัชกรรมชุมชน นี่อะนะคุณว่ามีใครไปสัมมนากับคุณบ้าง

เอ่ยชื่อเลยก็ได้ มีไม่กี่คนหรอก มีคุณซิง คุณธีรวุฒิ คุณวิสุทธิ์ ก็ยืนพื้นอยู่ไม่กี่คนหรอก

แล้วถามดัง ๆ ว่า เภสัชกรร้านยานี่เค้าต้อง เฮไหนเฮนั่น กับพวกนี้หรอ

แล้วผมก็ไม่ได้ถือว่าเค้าเป็นตัวแทน ที่จะมาบอกว่า เภสัชกรชุมชน ส่วนมากจริง ๆ เค้าคิดเหมือนกันหรอกนะ

คุณจะไปตัดสินใจในส่วนที่มีผลกระทบต่อคนอื่นอย่างรุนแรงได้ยังไง

คุณถามคนอื่นแล้วหรอ ว่าเค้าเห็นด้วยกับคุณ

แล้วที่สำคัญ เรื่องแบบนี้ก็ไม่ได้แจ้งให้เป็นที่รับรู้ในวงกว้างอีก

มันต้องมี ฉันทามติ อย่ามาอ้างเลยครับว่า ทำเพื่อประชาชน

แล้วป้ายสีต่อไปว่า คนไม่เห็นด้วย คือ พวกเห็นแก่ตัว หรือ ไม่ยอมรับการเปลี่ยนแปลง มันคนละเรื่อง

ลองเป็นว่าถ้าผมไปกำหนด อนาคต ความเป็นความตาย ให้กับ สสจ. ต้องเดินตามบ้างละ

พวกคุณจะรู้สึกยังไง

งานของพวกคุณก็เป็นกึ่ง ๆ งาน NGO นั่นแหละ คุณมีเวลาว่างไปนั่งสัมมนากัน

คุยกันแล้วก็สรุปกันไป ว่าทิศทางที่พวกคุณเห็นชอบคืออะไร

แต่อย่างที่ผมบอกไง พวกผมไม่ได้ว่างงาน และงานที่ทำก็แตกต่างจากพวกคุณ

จะให้ไปร่วมวงสัมมนากันทุกวงที่จัดเป็นไปได้

ฉะนั้นอย่าด่วนสรุปเลยครับ

ว่า ทุกสิ่งทุกอย่างที่พวกคุณนำมาเสนอ คือ ของดี ทั้งหมด
winnwin

โพสต์โดย BEN10 » 13 มี.ค. 2011, 21:27

อยากให้อธิบายอย่างละเอียด ว่า พรบ ที่จะเสนอนี้ ใครได้ประโยชน์ ใครเสียประโยชน์ แล้ว มีข้อดีอย่างไร ข้อเสียอย่างไร แล้วมีประโยชน์กับ ประชาชนโดยส่วนรวมมากน้อยอย่างไร และมีประโยชน์ กับเภสัชกร ที่อยู่ร้านอย่างเราๆ อย่างไร เพราะยังไม่เข้าใจ มาก นัก กับ ระบบ การขายยา แบบไทยๆ จะเปลี่ยนแปลง ไปได้แค่ไหน แล้วที่สำคัญที่สุด คือ ประชาชนที่ท่านเห็นเป็นศูนย์กลาง เขาต้องการหรือไม่ มีการแสดงความคิดเห็นจากประชาชน สนับสนุนหรือยัง
BEN10

โพสต์โดย battyz » 13 มี.ค. 2011, 22:50

ร่างรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช ๒๕๕๐ มีสาระสำคัญที่ให้ประโยชน์ต่อประชาชนโดยตรง
เพื่อ คุ้มครอง ส่งเสริม ขยายสิทธิและเสรีภาพ ของประชาชนอย่างเต็มที่
และ ลดการผูกขาดอำนาจรัฐ และเพิ่มอำนาจประชาชน

พวกเราคนไทยทุกคน มีสิทธิ์ เข้าชื่อเสนอร่างกฎหมายจาก ๑๐,๐๐๐ ชื่อ
เพื่อเปลี่ยนแปลงกฎหมายต่างๆ ตามความต้องการของคุณ

ถ้าคุณทุกคนมีแนวทางที่ดีกว่า ทำไมไม่ไปใช้เครื่องมือที่กำหนดไว้ตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ. 2550
ยื่นข้อเสนอแก้ไขเสียหละ ด้วยความเคารพ ผมก็อยากฟังเหมือนกันว่าทุกท่านในที่นี่
จะมีข้อเสนออะไรบ้าง อยากรู้เหมือนกัน
battyz

โพสต์โดย เภสัชทุง » 13 มี.ค. 2011, 23:10

ไปๆ มาๆ กระทู้เสนอเรื่อง ร่าง พรบ.ยาโดยภาคประชาชน จะบานปลายมาขัดแย้งในลักษณะความคิดเห็นส่วนบุคคลไปซะแล้ว มีการตัดพ้อรำพัน เปรียบเปรยต่างๆ นานา เอาเป็นว่า ผมไม่ไปตอบโต้กับท่านละกันครับ ขอชี้แจงในประเด็นสาระดีกว่า

ก็ขอยืนยันว่า เรื่อง ร่าง พรบ.ยา ฉบับประชาชน มีกระบวนการยกร่างและกลั่นกรองจากผู้มีส่วนเกี่ยวข้องหลายฝ่าย ทั้งนักวิชาการ นักกฎหมาย และ ภาคประชาชน ตั้งแต่ปี ๒๕๕๐ รายละเอียดดูได้ที่ http://www.nkp.moph.go.th/fileupload/3/ ... people.pdf

และมีประชาชนที่เห็นด้วยกับร่าง ลงชื่อสนับสนุนแล้ว ๘,๐๐๐ ชื่อ ซึ่งขาดอีก ๒,๐๐๐ ชื่อ ก็จะครบตามที่กำหนดในรัฐธรรมนูญ ซึ่งผมมองว่า ไม่ใช่เรื่องยาก กระบวนการขับเคลื่อนกำลังดำเนินการ คงเสนอ ร่างกฎหมายได้ การที่ผมมานำเสนอในที่นี้ ก็เพื่อแจ้งให้ทราบในกระบวนการขับเคลื่อน พรบ.ยาเท่านั้น

หากท่านไม่เห็นด้วย ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล อย่างที่เรียนไว้แล้ว กระบวนการออกกฎหมาย เมื่อเข้าสู่รัฐสภา อยู่ในขั้นหลักการ ยังมีขั้นแปรญัตติที่จะนำส่วนดีส่วนเสียของกฎหมายที่เสนอโดยรัฐบาล ฝ่ายค้าน สส./สว. ภาคประชาชน มายำรวมกัน เพื่อให้ได้ร่างกฎหมายที่ดีที่สุด

ดังนั้น ก็มีอีกหลายเวทีที่จะไปอภิปรายปรับเปลี่ยนบางส่วนที่เห็นไม่ตรงกันได้ ขอย้ำว่า เว็บบอร์ดนี้ ไม่ใช่เวทีกรรมาธิการแปรญัตติ หรือ เป็นเวทีของพวกติเรือทั้งโกลน ครับ

ผมเรียนตั้งแต่แรกว่า หากเราเสนอร่างกฎหมายในนามของภาคประชาชนหรือกลุ่มของเราได้ ก็มีสิทธิที่จะเสนอผู้แทนเข้าร่วมแปรญัตติได้ ซึ่งจะไปถ่วงดุลกับ ร่าง พรบ.ยา ของ อย. ที่มีหลายประเด็นในกฎหมายที่กระทบต่อวิชาชีพ

เอาเป็นว่า หากท่านเห็นว่า ส่วนใหญ่ของ ร่าง พรบ.ยาที่เสนอโดยภาคประชาชนดี ก็ลงชื่อสนับสนุน ผมไม่ได้บังคับท่านให้เชื่อ หากไม่เห็นด้วย ก็ไม่ต้องทำอะไร หรือ จะเสนอความเห็นแย้งไปยังสภาเภสัชกรรม สมาคมเภสัชกรรมชุมชนฯ ก็แล้วแต่ การแสดงความเห็นในเชิงโวหาร ตัดพ้อ ติเรือทั้งโกลน เฉพาะในเว็บบอร์ดนี้ ไม่เกิดประโยชน์ครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย เภสัชทุง เมื่อ 13 มี.ค. 2011, 23:16, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เภสัชทุง

โพสต์โดย battyz » 13 มี.ค. 2011, 23:12

ทุกวันนี้ ผมเข้า FB ทุกวัน
chat กะเพื่อนสารพัดเรื่อง
ลงรูปดำน้ำมั่ง
นินทาลูกค้าบางเวลา

เข้าไปกินข้าวในซอยข้างๆ เจอร้านยาไม่มีเภสัช
มี junk mail ส่งมาขายยาปลอม
ยาไม่ขอโฆษณา
อาหารเสริมไม่จดทะเบียน
mlm สารพัดแหกตา
ล่าสุดก้อเว๊บขายยาต่างๆ

จะให้ผมทำไงครับ ขับรถไป สำนักงาน อย. ฟ้องเหรอ
นั่งนึกเครียดว่าทำไม ข้าราชการไม่ทำหน้าที่ใช่ไหม

ผมทำหยั่งงี้ครับ
ส่งจดหมายร้องเรียนให้เพื่อนใน FB ที่ชื่อว่า จุลินทร์ ลักษณวิศิษฐ์ ครับ
ส่งไปทุกฉบับ แล้วก้อทำสำเนาให้ตัวเองไว้กันลืมทุกฉบับ

ทั่นสก. เขตมา ผมก้อทำสำเนาจดหมาย hard copy ใส่มือทั่น
พร้อมกะสำทับว่า ท่านไม่ลงมือ น่าดู
ครั้งหน้า ทั่นมาอีก ผมจะฝากจดหมายเช่นนี้ให้ท่านอีก
จนกว่าท่านจะเหนื่อย
พร้อมกะอีแมวท่านไปอีกรอบ แล้วก้อทำสำเนาให้ตัวเองไว้กันลืมทุกฉบับ

เสร็จแล้วก้อกลับไป chat ลงรูปสนุกๆ นินทาลูกค้า
แล้วก้อทำหน้าที่เภสัชกรชุมชนอยุ่ทุกวันต่อไป

แล้วทุกท่านคงถามว่าแล้วเป็นไง ที่เอ็งส่งไปมันได้ผลไหม
จะให้ผมทำไงครับ หยุดขายยาหน้าร้าน
ขับรถไป กระทรวง ตามติดเรื่องฟ้องเหรอ
หรือมานั่งหน้านิ่วเครียดว่าทำไม ทั่นไม่ทำหน้าที่เลยวะ
หรือครับ
battyz

โพสต์โดย battyz » 13 มี.ค. 2011, 23:28

ท่านอาจถามว่า ทำไปแล้วมันได้อะไร น่านดิ
ค่าเนทผมก้อจ่ายเอง จดหมายผมก้อพิมพ์เอง

ผมก้อเหมือนทุกท่าน นั่นแหละเฝ้าร้านทุกวัน
เวลาไปกินข้าวก้อปักป้ายเภสัชไม่อยุ่ ขออำไพ เด๋วกลับมานะจ้ะ
เวลาไปดำน้ำ ก้อต้องไปตามน้องๆเภสัช part time มาทำหน้าที่กะเอาค่าขนมไปใช้

ไม่มีเวลาไปนั่งฟัง ทั่นผู้แทนต่างๆที่เขาอภิปรายกันหรอก
ลูกน้องผมหน่ะเจ๋งกว่า สีไหนๆ เขายังมีเวลาไปร่วมชุมนุมหมด

ผมเไม่ได้เป็นสมาชิกสมาคมเภสัชชุมชน เพราะไม่มีตังค์ค่าสมาชิก
และวันอาทิตย์ก้อต้องอยุ่ร้าน เพราะลูกค้าสาวๆสวยๆ มาตรึมในวันหยุด
แต่ถ้าพี่เภสัชที่เขาไปร่วมประชุม ผมก้อขอเอกสารมาเสมอ
vcd ทุกชุดขอซื้อมาฟังเพิ่มความรุ้
เห็นอะไร ไม่เข้าท่า ผมก้อฝากด่าพี่เภสัชผมไป
ให้เขาไปด่าในงานประชุม

มีรายชื่อ อีเมล์ ของใคร ผมก้อส่งอีเมล์ไปแสดงความคิดเห็นทุกครั้ง
ทำหน้าที่ตนเอง ดุแลลูกน้อง ปกป้องลูกค้า
หุ้นขึ้นหรือตก ก้อกลับไปดูพอร์ตบ้าง
หาเงินไปดำน้ำรอบโลกครับ
battyz

โพสต์โดย zartingtong » 14 มี.ค. 2011, 00:07

ก็ชื่อสามัญนั่นแหละจะปลุกผีใหม่ก็คงวุ่นวายจากแนวความคิดตามใจอาจารย์บางคนแบบเดิมๆบังคับใช้จนฉลากยาประเทศไทยวุ่นวายแทบจะส่งขายนอกไม่ได้จนต้องเลิกโยนทิ้งถังขยะ แล้วมีข้อมูลอะไรใหม่อีกล่ะ :lol:

ชื่อตัวยาสำคัญมีอยู่แล้วไม่เคยประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนรู้จัก :lol:

เภสัชรุ่นหลังๆนี่คงไม่เคยเห็น ฉลากยามีชื่อการค้า แล้วมีชื่อสามัญซ้อนกันสองชั้น ห้ามมีเส้นคั่นระหว่างชื่อทั้งสองห้ามแบ่งคนละช่องคนละสี

ประชาชนงงไปหมดกลายเป็นชื่อยาวเหยียด เฮ้อคิดได้ไงเนี่ย

แล้วก็มียา
PARACETAMOL SYRUP ซ้อนกันแบบนี้แหละ เป็นแบบชื่อดารา ต้องมีชื่อเล่นซ้อนชื่อจริง เป็น ฟิล์ม รัฐภูมิ, โดม ปกรณ์ลัม,
PARACETAMOL

ยาก็มืชื่อจริงซ้อนชื่อสามัญมั่วไปหมด อย่างจะซื้อซาร่า ก็เป็น ซาร่า พาราเซตามอล ของเก่าก็เข็ดพอแล้ว
zartingtong

โพสต์โดย เภสัชทุง » 14 มี.ค. 2011, 01:11

zartingtong เขียน:ก็ชื่อสามัญนั่นแหละจะปลุกผีใหม่ก็คงวุ่นวายจากแนวความคิดตามใจอาจารย์บางคนแบบเดิมๆบังคับใช้จนฉลากยาประเทศไทยวุ่นวายแทบจะส่งขายนอกไม่ได้จนต้องเลิกโยนทิ้งถังขยะ แล้วมีข้อมูลอะไรใหม่อีกล่ะ :lol:

ชื่อตัวยาสำคัญมีอยู่แล้วไม่เคยประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนรู้จัก :lol:

เภสัชรุ่นหลังๆนี่คงไม่เคยเห็น ฉลากยามีชื่อการค้า แล้วมีชื่อสามัญซ้อนกันสองชั้น ห้ามมีเส้นคั่นระหว่างชื่อทั้งสองห้ามแบ่งคนละช่องคนละสี

ประชาชนงงไปหมดกลายเป็นชื่อยาวเหยียด เฮ้อคิดได้ไงเนี่ย

แล้วก็มียา
PARACETAMOL SYRUP ซ้อนกันแบบนี้แหละ เป็นแบบชื่อดารา ต้องมีชื่อเล่นซ้อนชื่อจริง เป็น ฟิล์ม รัฐภูมิ, โดม ปกรณ์ลัม,
PARACETAMOL

ยาก็มืชื่อจริงซ้อนชื่อสามัญมั่วไปหมด อย่างจะซื้อซาร่า ก็เป็น ซาร่า พาราเซตามอล ของเก่าก็เข็ดพอแล้ว

แสดงว่า คุณ Zar ยังไม่ตามข่าวจริงๆ :lol: ยังวนอยู่กับการแสดงชื่อสามัญทางยาคู่กับชื่อทางการค้า ซึ่งตาม พรบ.ยาเก่ามีข้อจำกัด จึงมีการยกร่าง พรบ.ยาภาคประชาชน เพื่อปิดจุดโหว่ตรงนี้

ขอเรียนว่า การรณรงค์เรื่องการแสดงชื่อยาบนฉลากยา ซองยา เป็นหนึ่งในมาตรฐานของสถานบริการเภสัชกรรมตามร่าง พรบ.ยาใหม่ เพื่อให้ประชาชนได้ทราบข้อมูลชื่อยาที่เป็นชื่อตัวยาสำคัญ ลดการใช้ยาซ้ำซ้อน ยาราคาแพง การแพ้ยา

สำหรับประเด็นยา Para ปลีกย่อยที่คุณยกมานั้น ขอความกรุณาอย่าตีรวนในลักษณะติเรือทั้งโกลนให้คนอื่นเขาสับสนเลยครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย winnwin » 14 มี.ค. 2011, 09:52

สรุปเลยดีกว่าครับ คุยไปก็เยิ่นเย้อ

ใครเห็นยังไงก็ว่ากันไปตามที่เห็น ชอบใจก็รีบ ๆ ไปลงชื่อสนับสนุนไว้

แต่เชื่อแน่ว่ายังไง ๆ ก็ครบหมื่นแน่นอนไม่ต้องมาบอกบุญแถวนี้หรอกครับ

เพราะดูรายชื่อคณะทำงานที่หน้า 91 แล้วก็ คุ้นหน้าคุ้นตากันดี

ปรมาจารย์ด้านสังคมทั้งนั้น แนวร่วมภาคประชาชนเพรียบบบบ

ก็เดินเกมส์กันได้อยู่แล้ว รบกับหมอมาหลายสมรภูมิแล้วนี่ครับ

เภสัชกรร้านยาตัวเล็ก ๆ จะไปมีเสียงอะไร

ท่านว่ายังไงก็ต้องเป็นไปตามนั้นอยู่แล้ว

คงไม่มีใครมีความสามารถจะไปจัดขบวนขนชาวบ้านมาลงชื่อแข่งกับ ร่าง พรบ. ของพวกท่านได้หรอกครับ

งานของพวกท่านอยู่แล้ว พวกผมนี่มันแค่ มด แค่ ปลวก จะไปไปทำไรได้

วิชาชีพก็ไม่ใช่ของผมคนเดียว

ถ้าเกิดการ ล้างบาง กันขึ้นมาจริง ๆ อย่างที่คุณทุงว่า

ก็รับได้ครับ วิบากกรรมร่วม

ขนาดญี่ปุ่นยังเจอ แผ่นดินไหว สึนามิ เลยนิ

อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดครับ
winnwin

โพสต์โดย zartingtong » 14 มี.ค. 2011, 10:15

แสดงว่า คุณ Zar ยังไม่ตามข่าวจริงๆ ยังวนอยู่กับการแสดงชื่อสามัญทางยาคู่กับชื่อทางการค้า ซึ่งตาม พรบ.ยาเก่ามีข้อจำกัด จึงมีการยกร่าง พรบ.ยาภาคประชาชน เพื่อปิดจุดโหว่ตรงนี้

ขอเรียนว่า การรณรงค์เรื่องการแสดงชื่อยาบนฉลากยา ซองยา เป็นหนึ่งในมาตรฐานของสถานบริการเภสัชกรรมตามร่าง พรบ.ยาใหม่ เพื่อให้ประชาชนได้ทราบข้อมูลชื่อยาที่เป็นชื่อตัวยาสำคัญ ลดการใช้ยาซ้ำซ้อน ยาราคาแพง การแพ้ยา

สำหรับประเด็นยา Para ปลีกย่อยที่คุณยกมานั้น ขอความกรุณาอย่าตีรวนในลักษณะติเรือทั้งโกลนให้คนอื่นเขาสับสนเลยครับ

ผมไม่ได้สนใจหรอกครับขี้เกียจไปติดตามความคิดขยะที่เคยทำแล้วแล้วก็ proof แล้วว่า junk

เอาเป็นว่าให้ประชาชนเข้าใจคำว่าตัวยาสำคัญบนฉลากก็พอแล้วครับ ความคิดขยะของอาจารย์แก่ๆเอาไปฝังดินได้แล้วเพราะไม่เป็นสากล

ฉลากมีเนื้อที่นิดเีดียวเอาข้อความมากมายไปไว้ เคยบอกให้คนคิดไปหาทางใส่ข้อความขนาดพิมพ์บนกระดาษ A4 เต็มหน้าแล้วเอาไปใส่บนฉลากโดยให้อ่านออกด้วยไม่เล็กมาก คนคิดก็ดีแต่คิดแหละ

ชื่อประชาชน 2 หมื่นก็ไม่สำึคัญเท่าชื่อเภสัชกร 2000 หรอกครับ เพราะจะได้อ้างว่า "เภสัชกรทั้งหมดเห็นด้วย"
เหมือน พรบ.คุ้มครองฯ ก็ต้องการชื่อเภสัชกรมากๆ ไปอ้างได้เหมือนกัน

ดังนั้นผมจึงว่า แค่ 2 พันคน ประชาชนก็เชื่อศาสดาหาไม่ยาก แต่เภสัชกรนี่สิครับต้องคิดให้มากหน่อยเพราะภาคประชาชนจะขี่คอเอา
zartingtong

โพสต์โดย Barrios » 14 มี.ค. 2011, 11:38

เอาบางเรื่องก่อนนะพี่ ผมว่าเพ้อ

การโฆษณา
มาตรา80/3 ให้แจ้งงบค่าโฆษณาทุก 6 เดือน และค่าโฆษณาต้องมากกว่าค่าวิจัย

บ.ต่างประเทศจะเอาค่าวิจัยที่อเมริกามาเคลมได้ ????
บ.ยาใหม่ ๆ เล็ก ๆ บ.นำเข้า ที่ไม่มีวิจัยทำไงล่ะ
อีกยาสมุนไพร ยาแผนไทย ยาสัตว์ สูญพันธ์ตามกันไป

พี่ทุง ยกตัวอย่าง product ซักอันสิ ที่มีค่าิวิจัยมากกว่าค่าโฆษณา แล้วดูว่ามันขายดีมั้ยมีจริงรึเปล่า
ไม่ต้องพูดถึงเจตนานะ เข้าใจว่าเจตนาดีแน่นอน
Barrios

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่