New Document

ขอ ๒,๐๐๐ ชื่อเพื่อเสนอร่าง พรบ.ยาโดยภาคประชาชน

ห้องเภสัชกร

Re: ขอ ๒,๐๐๐ ชื่อเพื่อเสนอร่าง พรบ.ยาโดยภาคประชาชน

โพสต์โดย BEN10 » 14 มี.ค. 2011, 11:48

ขอแสดงความเห็นสั้นๆ อ่านพรบ ตามลิงค์ แล้ว มีความเห็น ว่า กลไกการออกฤทธิ์ เหมือนยาฆ่า มะเร็ง สำหรับร้านขายยา สายพันธ์ไทย และ บริษัท ผลิตยา สายพันธ์ไทย จริงๆ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย BEN10 เมื่อ 14 มี.ค. 2011, 11:50, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
BEN10

Re: ขอ ๒,๐๐๐ ชื่อเพื่อเสนอร่าง พรบ.ยาโดยภาคประชาชน

โพสต์โดย Barrios » 14 มี.ค. 2011, 11:49

เรื่องราคา เพ้ออีกเรื่อง
มาตรา71/2
(1) กำหนดราคาซื้อให้ผู้บริโภคซื้อไม่ต่ำกว่าที่ำกำหนด ( = ราคาขั้นต่ำ, ประกันราคายาหรือครับ กลัว บ.เจ๊งใช่มั้ย กลไกการตลาดจะไม่ผลิตยานี้ออกมาหรือ) หรือไม่ให้ผู้ขาย ขายแพงกว่าที่กำหนด หรือตรึงราคาเอาไว้

(5) ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ยาควบคุมราคา (ถ้าเหมือนน้ำตาล ตอนน้ำตาลถูก ก็กำหนดราคาขายแพงเอาไว้ ห้ามนำเข้า พอของขาด บ.กักตุน คำสั่งห้ามนำเข้าก็คาเอาไว้อย่างงั้น กว่าจะยกเลิก)

-- พี่เห็น น้ำมันปาล์มแล้วใช่มั้ย
-- พี่ว่า เชื่อฝีมือการทำงานของ รมต.ได้ใช่มั้ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย Barrios » 14 มี.ค. 2011, 11:51

--ไม่ได้ค้านทั้งหมดนะครับ ผมตามไปดูที่ อ.ภาวิช สรุป ร่างชุด อย.เอาไว้ ก็เห็นว่าเภสัชมีบทบาทน้อยจริง ๆ

แต่ผมยังจำได้ว่า อ.พูดเรื่องร้ายแขวนป้ายไว้ว่ายังไง ผมจึงมอง อ.ภาวิชตามแบบนั้น
Barrios

โพสต์โดย Barrios » 14 มี.ค. 2011, 12:01

การฟ้องแพ่ง

มาตรา 92/1
ใ้ห้องค์กรคุ้มครองผู้บริโภค ฟ้องร้องแทนในกรณีที่เกี่ยวข้องกับวัตถุประสงค์ขององค์กร และเพื่อประโยชน์สาธารณะ

---ทำไมฤทธิ์เดชเยอะจังครับ หยั่งงี้ฟ้องได้ทุกกรณี เพราะอ้างว่าเป็นประโยชน์แก่สาธารณะได้ทั้งนั้น
Barrios

โพสต์โดย dussadee » 16 มี.ค. 2011, 23:14

หนูขออนุญาตถามซักข้อสองข้อตามประสาเภสัชกรตัวน้อย ความรู้กฎหมายเท่าหางอึ่ง ค่ะพี่ทุง รวมถึง พี่ๆท่านอื่นด้วยนะคะ

ข้อแรก หนูอยากทราบว่า พรบ.ยาโดยภาคประชาชน นี่จะลดการแขวนป้ายด้วยวิธีไหนคะ แล้ว กฎหมายเดิมที่มีอยู่ สรุปแล้วไม่สามารถใช้ได้จริงๆใช่มั๊ยคะ และที่สำคัญมันเหนือกว่าของเก่ายังไง

ข้อที่สอง ด้านราคา พรบ.ที่จะเสนอนี้จะแก้ไขปัญหาราคาอย่างไร ถ้าการที่ซื้อจำนวนมากๆก็ได้ราคาที่ถูกกว่า ตัดแถมบ้าง พาเที่ยวบ้าง ร้านไหนมีทุนสูง ก็ยังสามารถได้ต้นทุนต่ำ ยังไงก็มีการแข่งขันเรื่องราคา ซึ่งหนูมองว่าบางทีขายราคาเดียวกันไม่ว่าจะซื้อแค่ไหนคงทำไม่ได้ และถ้าทำได้ร้านขายส่งจะทำอย่างไรคะ

ขออนุญาตรบกวนพวกพี่ๆ อธิบายพอสังเขปค่ะ เอาแค่ให้พอเข้าใจ ยาวมากบางทีหนูก็เริ่มงงแต่จะพยายามใช้ความเข้าใจให้มากๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ :mrgreen:
dussadee

โพสต์โดย zartingtong » 16 มี.ค. 2011, 23:41

ด้านราคา พรบ.ที่จะเสนอนี้จะแก้ไขปัญหาราคาอย่างไร ถ้าการที่ซื้อจำนวนมากๆก็ได้ราคาที่ถูกกว่า ตัดแถมบ้าง พาเที่ยวบ้าง ร้านไหนมีทุนสูง ก็ยังสามารถได้ต้นทุนต่ำ ยังไงก็มีการแข่งขันเรื่องราคา ซึ่งหนูมองว่าบางทีขายราคาเดียวกันไม่ว่าจะซื้อแค่ไหนคงทำไม่ได้ และถ้าทำได้ร้านขายส่งจะทำอย่างไรคะ

ทำได้หรือทำไม่ได้ก็จะเขียนไว้ให้กวนใจเล่น เพราะคนที่คิดตลอดชีวิตรับแต่เงินเดือนไม่เคยหยิบยามาขาย :lol:
zartingtong

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่