New Document

สสจ นครราชสีมา งานเข้านะครับ

ห้องเภสัชกร

Re: สสจ นครราชสีมา งานเข้านะครับ

โพสต์โดย smartss » 06 มี.ค. 2011, 10:25

tanikhan เขียน:https://picasaweb.google.com/107316839130985024574/DropBox?authkey=Gv1sRgCLePuZfE9rmhdg&pli=1&gsessionid=FLbkHTkCkHw96kKcBMkP_g#5579763080183365346

สวัสดีค่ะ อยากให้ทุกคนลองเช็ค ชื่อ ของ ตนเองในสภาดูค่ะ เพราะ ไม่ว่าจะพิมพ์ชื่อเภสัชกรคนไหน ก็ ไม่พบอยู่ดี
ฝาก ให้ ลอง ค้นหา ชื่อตัวเองดูนะคะ (ฝากไปถึงผู้ปรับปรุงเวปไซด์สภาด้วยนะคะ)

ดิฉัน ภญ.ธนิกาญจน์ ตัวจิง เสียงจริงค่ะ เลขที่ ใบประกอบวิชาชีพที่ ภ.26546 ขอรายงานตัวค่ะ คลิกดูใบประกอบตามลิงค์ เลยนะคะ
มีความตั้งใจที่ดี ที่จะยกระดับการให้บริการ ทางเภสัชกรรม แก่ ประชาชนทั่วไป อย่างมีคุณภาพและคุณธรรม ดีกว่าที่จะให้ ผู้บริโภค ตกอยู่ในมือ
ของผู้ประกอบการ ที่เป็นใครก็ไม่รู้ ที่ไม่มีแม้แต่ ความรู้ทางวิชาชีพเลย ขอได้โปรดเข้าใจ และ ให้กำลังใจด้วย คร๊า

ปล. เอาเวลาไปเดือดร้อนกับ ผู้ขายที่ไม่ใช่เภสัชกร และ โฆษณาโอ้อวด รักษาได้สารพัดโรค เถอะค่ะ อย่ามาเสียเวลากับตรงนี้เลย
ส่วน ที่ว่าเคยเป็นผู้แทนยา ตั้งแต่จบมา ก็มาอยู่ร้านช่วยพ่อแม่เลยค่ะ ยังไม่เคยทำดีเทลมาก่อนเลยค่ะ

มาตามดูดีกว่าว่าเขาไม่รู้ว่าทำอะไรลงไปทั้งที่มีคนจาก ม.นั้นยังมีคนเข้าใจ(ไม่ว่าม.หรอกแต่บันทึกไว้อีกหนึ่งมีแบบนี้จาก ม.)
หรือมั่นใจว่าทำถูกแล้ว ทำไมเขาไม่คิดแบบเราๆไม่เข้าใจแบบเราๆ แล้วการแจ้งเตือนกันมีผลอย่างไร การทำแบบนี้จะมีโทษหรือไม่ แล้วใครจะเป็นรายต่อไป บ้านเมืองเราจะเกิดเหตุการแบบนี้อย่างแพร่หลายและกว้างขวางจนหยุดไม่อยู่ไหม นวัตกรรมเรา :mrgreen:

ใครรู้บ้างที่ถูกต้องทำอย่างไร :roll:
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

Re: สสจ นครราชสีมา งานเข้านะครับ

โพสต์โดย kovitwpunya » 06 มี.ค. 2011, 10:30

^
^
^
^
^
^
ชอบความคิดเห็นคุณ Artist-Pharma จัง........อยากกดโหวต.....พร้อมให้ gift ทั้งหมดจริงๆ ถ้าทุกท่านที่เป็นเภสัชกรจริงๆ เป็นแบบนี้....วิชาชีพเราคงก้าวหน้าพัฒนายาวไกล
kovitwpunya

โพสต์โดย winnwin » 06 มี.ค. 2011, 13:12

คุณวิรัตน์ ทองรอด

จะไม่ลองออกความเห็นสักหน่อยหรอครับ

ในฐานะ อาจารย์คณะเภสัช หัวเฉียว

ในฐานะ ปชส สภาเภสัช

ในฐานะ กรรมการสภาเภสัช

ในฐานะ candidate กรรมการสมาคมเภสัชชุมชน

โอ้ว หลายตำแหน่งจัดเรยย์

ยังไม่นับรวม ตำแหน่งที่ปรึกษาสารพัดสมาคมนะเนี่ย

อื่น ๆ อีกมากมาย

Multiple หัวโขนส์ ssss :mrgreen:

SUPERMAN ยังอาย
winnwin

โพสต์โดย winnwin » 06 มี.ค. 2011, 13:20

ที่จริง กรรมการสภาเภสัช อีกท่านนึงก็เคยตอบคำถามทำนองนี้ไปแล้ว

viewtopic.php?f=31&t=32154&start=15

โดย เภสัชกรน้ำเค็ม ? 19 ก.พ. 2011, 22:28
แล้วแต่จะนิยามว่า รับรู้ คืออะไร
กรณีขายยาทางเน็ต
ผมเคยนำเรื่องไปแจ้งในสภาฯแล้ว
แต่อาจจะไม่สามารถครอบคลุมได้ทุกเว็ป

แต่ในเน็ตมันยากตรงที่
พิสูจน์ไม่ได้ชัดเจนว่าเจ้าของเว็ปเป็นเภสัชหรือไม่
ก็ต้องควานหาหลักฐานกันไป

เคยมีสมาชิกฟาร์มาคาเฟช่วยส่งหลักฐานให้สภานะ
แต่ครั้งนั้นเขารวบรวมส่งข้อมูลชัดเจนพอสมควร
กรณีนั้นอนุจรรยาบรรณ
และอนุสอบสวนก็ทำงานได้ง่ายขึ้น

เรื่องเหล่านี้เวลาหาเว็ปมันไม่ยาก
แต่การสืบสวนไปหาหลักฐานมาประกอบการพิจารณามันยุ่งกว่า

ที่จังหวัดผมใช้เครือข่ายภาคประชาชนส่งข่าวให้ครับ
เดี๋ยวนี้เขาเก่ง
เวลาแจ้งทีเขารวบรวมข้อมูลจนเราสามารถดำเนินการได้เลย

ถึงจะไม่ใช่ เคส นี้ แต่ก็เป็นเรื่องราวทำนองเดียวกัน

ท่าที และ คำตอบ ของคุณ ภาณุโชติ ก็คงจะชัดเจนแล้วละครับ

ว่าทาง สภาเภสัชกรรม เค้าคิดยังไง

เพราะผมคิดว่า หลายคนที่นี่ ก็เห็นจะ เชียร์ คุณภาณุโชติ กันแบบสุดลิ่มทิ่มประตู

ในทำนอง คนรุ่นใหม่ไฟแรง

ทำงานทั้งส่วน สภาเภสัช + งาน สสจ โดยตรงเลยด้วยซ้ำ

เพราะฉะนั้นมิพักต้องกล่าวถึงกรรมการสภาคนอื่น ๆ

แต่อ่านคำตอบคุณภาณุโชติแล้ว น่าเหนื่อยใจ แทนคนลงคะแนนให้จริง ๆ
winnwin

โพสต์โดย humbler » 07 มี.ค. 2011, 15:34

ล่าสุด.. น้องเค้าปรับปรุงแก้ไขแล้วนะคับ

http://www.yaforyou.com/

ขอชื่นชมนะคับแบบนี้...

ผิดพลาดพลั้งไป ..แต่แก้ไข ....ทุกคนก็ให้อภัยย...

คิคิ :biggrin:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย tanikhan » 07 มี.ค. 2011, 15:45

ประกาศ
ขณะนี้มีผู้ไม่หวังดี ได้นำภาพหน้าร้านของเรา ไปกระทำการในทางไม่เหมาะสม เราได้ดำเนินคดี ตาม พรบ. ความผิดอันเกิดแก่เครื่องคอมพิวเตอร์อยู่ ผู้ใด ได้นำภาพหน้าร้านของเรา ไปโพส ใน OhoZaa ดังกล่าว ให้หยุดกระทำการโดยพลัน โดยให้ลบออกทันที มิฉะนั้น หลังจาก ผู้กระทำความผิด ได้ถูกตำรวจจับกุมแล้ว เราจะดำเนินคดีทางแพ่งเรียกร้อง ค่าเสียหายต่อไป

ซื่อตรงฟาร์ม่า88
ผู้ประกาศ
tanikhan

โพสต์โดย นิวัช » 07 มี.ค. 2011, 16:09

tanikhan เขียน:ประกาศ
ขณะนี้มีผู้ไม่หวังดี ได้นำภาพหน้าร้านของเรา ไปกระทำการในทางไม่เหมาะสม เราได้ดำเนินคดี ตาม พรบ. ความผิดอันเกิดแก่เครื่องคอมพิวเตอร์อยู่ ผู้ใด ได้นำภาพหน้าร้านของเรา ไปโพส ใน OhoZaa ดังกล่าว ให้หยุดกระทำการโดยพลัน โดยให้ลบออกทันที มิฉะนั้น หลังจาก ผู้กระทำความผิด ได้ถูกตำรวจจับกุมแล้ว เราจะดำเนินคดีทางแพ่งเรียกร้อง ค่าเสียหายต่อไป

ผู้ประกาศ

ทำไมไม่แจ้งไปที่ Admin ของเวป OhoZaa ละครับ
นิวัช

โพสต์โดย indomethacin2009 » 07 มี.ค. 2011, 17:55

น้องปรับปรุงเวปแล้ว ก็อย่าลืมครับ

มียาแผนปัจจุบัน หลุดอยู่ สอง สาม ตัวนะครับ

แก้ไขด้วย

พี่ ๆ คงอาจจะตามไปดูเวปเสมอ ๆ นะครับ
indomethacin2009

โพสต์โดย API » 07 มี.ค. 2011, 18:34

ผู้ประกาศ

น่ากลัวจริงๆ :lol: :lol: :lol:

ผมว่าคนที่เอาภาพหน้าร้านมาให้ดูเนี๊ยะ น่าจะเป็นผู้หวังดีมากกว่านะ ทั้งหวังดีต่อทางร้านและตัวน้องเอง หวังดีต่อประชาชน และหวังดีต่อวิชาชีพด้วย ยังจะมาขู่เขาอีก ลองกลับไปคิดดูล่ะกันนะ ถ้าฟ้องกันจริงๆ ผมก็ไม่รู้ว่าใครจะเป็นผู้เสียหายกันแน่ ว่าแต่ถ้าฟ้องกันจริงๆ สภาจะลงมาช่วยดูแลหรือเปล่าน้อ.... :lol: :lol: :lol:
API

โพสต์โดย humbler » 07 มี.ค. 2011, 19:12

จะหุบปลาย รึ จะบานปลายเนี่ย น่าสนใจแฮะ

โอ๊ะ ...โอ... :surprised: :eek:
humbler

โพสต์โดย iamtonkrab » 07 มี.ค. 2011, 21:03

:geek: :geek:
แก้ไขล่าสุดโดย iamtonkrab เมื่อ 22 ต.ค. 2016, 14:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
iamtonkrab

โพสต์โดย white-blue » 07 มี.ค. 2011, 23:02

API เขียน:

ผู้ประกาศ

น่ากลัวจริงๆ :lol: :lol: :lol:

ผมว่าคนที่เอาภาพหน้าร้านมาให้ดูเนี๊ยะ น่าจะเป็นผู้หวังดีมากกว่านะ ทั้งหวังดีต่อทางร้านและตัวน้องเอง หวังดีต่อประชาชน และหวังดีต่อวิชาชีพด้วย ยังจะมาขู่เขาอีก ลองกลับไปคิดดูล่ะกันนะ ถ้าฟ้องกันจริงๆ ผมก็ไม่รู้ว่าใครจะเป็นผู้เสียหายกันแน่ ว่าแต่ถ้าฟ้องกันจริงๆ สภาจะลงมาช่วยดูแลหรือเปล่าน้อ.... :lol: :lol: :lol:

+1 งานนี้ผมอยู่ข้างคุณ blacksmithday เต็มตัวละ :lol: :lol:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Artist-Pharma » 07 มี.ค. 2011, 23:58

Artist-Pharma เขียน:ผมได้เห็นรายละเอียดเรื่อง. "การขายยาออนไลน์ผ่านทางเวบบอร์ด"
สิ่งแรก!! เกิดคำถามขึ้นว่าทำไม? ปล่อยเกิดขึ้นได้มากมายเหลือเกิน!! แล้วใครหรอ? มีหน้าที่ควบคุมการกระทำดังกล่าวนี้!!!
"โปรดพิจารณาเป็นวาระเร่งด่วนเถอะ!!!"
และที่ยิ่งรู้สึกแย่มากๆก็คือ " ขายยาออนไลน์ที่ ดูแล และควบคุมโดย เภสัชกรและ.......อันนี้รับไม่ได้อย่างยิ่ง
ผมเป็นคนหนึ่งครับที่จบจาก "มหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ"
ผมภาคภูมิใจในสถาบันแห่งนี้ และก็คงเหมือนกับทุกๆท่าน ที่รู้สึกภาคภูมิใจต่อสถาบันของตน แต่สิ่งหนึ่งที่อยากชี้ให้เห็นก็คือ
ทุกท่านที่จบการศึกษามา สุดท้ายก็คือผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมเหมือนกัน ไม่มีการแบ่งแยกหรอกครับว่าใครจบจากไหนดีไม่ดีเทียบกันอย่างไร?
เพราะพวกเราคือกลุ่มผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมร่วมกัน เหมือนกัน มีเป้าหมายหน้าที่เดียวกัน
และผมในฐานะศิษย์เก่าจากมหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ ผมได้มีการติดตามการเปิดเวบบอร์ดของน้องผู้นี้
และได้มีการพูดกล่าวติเตียนว่าการกระทำนี้ "ผิดหลักจรรยาบรรณวิชาชีพ"และของยืนยันด้วยว่า
" ไม่ว่าสถาบันใดก็ตาม มีขบวนการสอนที่สอดคล้องกันตามหลักข้อตกลงในเนื้อหาทางวิชาการเหมือนกัน"
ดังนั้นในการกระทำที่ไม่ถูกต้องไม่ว่าจะเกิดขึ้นกับผู้ประกอบวิชาชีพ สถาบันใดก็ตามเมื่อพบต้องช่วยกันครับ!!แก้ผิดให้ถูก ว่ากล่าวตักเตือน
และผมจะติดตามอย่างใกล้ชิด ให้เกิดการแก้ไขที่ถูกต้องจงได้
- ด้วยจิตสำนึกในวิชาชีพ
- ด้วยจิตสำนึกต่อสถาบัน
- ด้วยจิตสำนึกต่อสังคม
- ด้วยจิตสำนึกในการ"เรียนรู้เพื่อรับใช้สังคม"
จากศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ

หลังจากได้ติดตามการแก้ไขปรับปรุงเวบบอร์ดขายยาออนไลน์โดยเภสัชกร และ.....
ได้เห็นถึงความพยามยามแก้ไขให้เหมาะสมอย่างเรื่อยมา สิ่งนี้ต้องขอขอบคุณผ่านในกระทู้นี้อีกครั้ง
แต่ยังมีความคิดเห็นด้วยกับบางท่านที่เสนอความเห็นว่า การเอาผิดกับผู้นำรูป ชื่อร้าน หรือ...
มาโพสลงนั่น โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีความจำเป็นต้องไปติดตามดำเนินคดีตาม กฏ พรบ หรืออะไรก็ตามแต่!!!
ผมเข้าใจว่าสิ่งที่ผู้นำเสนอครั้งนี้ มิได้มีเจตนาร้ายใดๆหรอก เพียงต้องการสื่อให้เห็นได้ถึงความไม่เหมาะสมของผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม
ที่มิควรกระทำในรูปแบบนี้เท่านั้น!!!
ดังนั้น เมื่อมีการปรับแก้ไขให้เหมาะสม ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่เราพึงกระทำได้โดยที่ไม่ขัดแย้งต่อวิชาชีพ
คราวนี้ใครจะมากล่าวหาเราอย่างไร คงไม่มีหรอก!!!
ขอให้ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นมาเป็นบทหนึ่งในชีวิตที่เราต้องเรียนรู้ต่อๆกันไปเรื่อยๆ
ทุกคนมีข้อผิดพลาดทั้งนั้นแหละครับ
แต่เมื่อรู้ว่าไม่ถูกต้องแล้วปรับแก้ไข อันนี้ต้องขอสรรเสิญด้วยใจจริงครับ!!!
"ด้วยความปารถนาดีจากผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมเดียวกัน เพื่อนร่วมสถาบันเดียวกัน และเพื่อนร่วมพื้นแผ่นดินเดียวกัน"
Artist-Pharma

โพสต์โดย humbler » 08 มี.ค. 2011, 09:12

^
^
^
อย่างนี้แหละใช่เลย ..แบบท่าน artist-pharma กล่าว..
เรื่องนี้น่าจะจบได้แล้ว..ต่างฝ่ายก็ต่างกันแก้ไขกันไปเรียบร้อยแล้ว .. เราเอาเวลามาปั่นกระทู้อื่นดีกว่า..
ยังมีเรื่องที่ไม่เหมาะสมอีกมากมาย..
คิคิ :biggrin:
แก้ไขล่าสุดโดย humbler เมื่อ 08 มี.ค. 2011, 09:28, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
humbler

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่