New Document

สสจ นครราชสีมา งานเข้านะครับ

ห้องเภสัชกร

Re: สสจ นครราชสีมา งานเข้านะครับ

โพสต์โดย บูรพาไม่แพ้ » 03 มี.ค. 2011, 16:06

white-blue เขียน:
บูรพาไม่แพ้ เขียน:ประเด็นของกระทู้นี้น่าจะอยู่ที่การกระทำที่เสี่ยงต่อการผิดกฎหมายนะครับไม่ได้อยู่ที่สีของสีบ้านเมืองเราบอบช้ำมาเพราะเรื่องสีของเสื้อมามากพอแล้วครับ
โตๆกันแล้วตีให้แตกครับว่าอะไรคือสาระสำคัญ

ประเด็นหลักเค้ารู้กันอยู่แล้วละครับ แต่ที่เค้าสงสัยกันคือฮูดสีเหลืองซึ่งปรกติทั่วไปเภสัชจะเข้าใจกันว่าจะใช้สีเขียวมะกอกกันเป็นส่วนมาก
เลยสังสัยกันว่าใช่เภสัชมั้ย? ที่ใหน? มีใบประกอบหรือยัง? มันก็แค่นั้นแหละครับ rep บนเจ้าตัวก็ออกมายืนยันตัวตนแล้วมันก็จบไป แค่นั้นแหละ
งานเข้าไม่เข้าเชิญสนทนากันต่อไป แต่สำหรับผมบอกได้เลยเรื่องแค่นี้จิ๊บจิ๊บ อย่างที่คุณ zartingtong ว่าไว้ว่ารำมวยกันต่อไป ถ้าไม่พอก็ไปต่อ 1000tipได้

ดีครับ ว่ากันต่อที่ว่าไปก็ทักไว้กลัวกลงประเด็น
ภาพประจำตัวสมาชิก
บูรพาไม่แพ้

Re: สสจ นครราชสีมา งานเข้านะครับ

โพสต์โดย Pharma_Name » 03 มี.ค. 2011, 20:57

tanikhan เขียน:https://picasaweb.google.com/107316839130985024574/DropBox?authkey=Gv1sRgCLePuZfE9rmhdg&pli=1&gsessionid=FLbkHTkCkHw96kKcBMkP_g#5579763080183365346

สวัสดีค่ะ อยากให้ทุกคนลองเช็ค ชื่อ ของ ตนเองในสภาดูค่ะ เพราะ ไม่ว่าจะพิมพ์ชื่อเภสัชกรคนไหน ก็ ไม่พบอยู่ดี
ฝาก ให้ ลอง ค้นหา ชื่อตัวเองดูนะคะ (ฝากไปถึงผู้ปรับปรุงเวปไซด์สภาด้วยนะคะ)

ดิฉัน ภญ.ธนิกาญจน์ ตัวจิง เสียงจริงค่ะ เลขที่ ใบประกอบวิชาชีพที่ ภ.26546 ขอรายงานตัวค่ะ คลิกดูใบประกอบตามลิงค์ เลยนะคะ
มีความตั้งใจที่ดี ที่จะยกระดับการให้บริการ ทางเภสัชกรรม แก่ ประชาชนทั่วไป อย่างมีคุณภาพและคุณธรรม ดีกว่าที่จะให้ ผู้บริโภค ตกอยู่ในมือ
ของผู้ประกอบการ ที่เป็นใครก็ไม่รู้ ที่ไม่มีแม้แต่ ความรู้ทางวิชาชีพเลย ขอได้โปรดเข้าใจ และ ให้กำลังใจด้วย คร๊า

ปล. เอาเวลาไปเดือดร้อนกับ ผู้ขายที่ไม่ใช่เภสัชกร และ โฆษณาโอ้อวด รักษาได้สารพัดโรค เถอะค่ะ อย่ามาเสียเวลากับตรงนี้เลย

ส่วน ที่ว่าเคยเป็นผู้แทนยา ตั้งแต่จบมา ก็มาอยู่ร้านช่วยพ่อแม่เลยค่ะ ยังไม่เคยทำดีเทลมาก่อนเลยค่ะ

ตอนเวลา 15.00 น. ของวันที่ 3 มีนาคม 2554 ผมเข้าไปตรวจสอบรายชื่อเภสัชกรของตนเอง และเพื่อนในกลุ่มงาน ใน www.pharmacycouncil.org ก็สามารถตรวจสอบได้ตามปกติ แต่พอนำชื่อของคุณ ธนิกาญจน์ ไปตรวจสอบก็ไม่พบแต่อย่างใด แต่ ณ ตอนนี้ เวลา 20.54 น. วันที่ 3 มีนาคม 2554 เข้าไปที่เวบของสภาเหมือนเดิม ปรากฏว่าเวบเข้าไมได้ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร

ถามว่าเพราะอะไรชื่อของคุณ ธนิกาญจน์ ถึงตรวจสอบไม่ได้ อันนี้ก็ไม่ทราบจริง ๆ ครับ คาดว่าอาจจะเป็นที่การ update ข้อมูลในเวบหรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบได้จริง พรุ่งนี้จะแจ้งไปที่สภาเภสัชกรรมให้นะครับ ขอบคุณ
Pharma_Name

โพสต์โดย smartss » 04 มี.ค. 2011, 09:01

ประเด็นที่สนใจก็อยู่ที่ขายโฆษณาและทำการขายผ่าน net.ทำได้ไหมทำให้ถูกต้องทำอย่างไร
หลายคนไม่อยากทำผิดเลยยังไม่ทำถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นหลายคนคิดว่าทำได้เลยจะได้ทำกันให้ถ้วนหน้าคราวนี้แก้ไม่ทันแน่
แล้วที่ทำไม่ถูกต้องถูกลงโทษอย่างไร
เภสัชเรามีความรู้เรื่องกฏหมายเหล่านี้ถูกต้องกันแค่ไหนมักเข้าใจไม่ตรงกัน
สังคยนากันทั้งหมดก็ดี หรือต่าง ม.สอนมาไม่เหมือนกัน
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Pharma_Name » 04 มี.ค. 2011, 09:35

ขณะนี้เวลา 9.31 น. วันที่ 4 มีนาคม 2554 เข้าไปในเวบไซด์ www.pharmacycouncil.org เข้าไปตรงตรวจสอบชื่อเภสัชกร พบว่าสามารถตรวจสอบได้ครับ แต่เมื่อนำรายชื่อ ธนิกาญจน์ ไม่พบรายชื่อแสดง คาดว่า เน้นนะครับ ว่า คาดว่า อาจจะเป็นเภสัชกรที่พึ่งได้รับใบประกอบวิชาชีพข้อมูลถึงยังไม่ได้รับการ update ดูจากวันที่รับรองในใบประกอบเป็นเดือน พฤศจิกายน 2553
Pharma_Name

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 04 มี.ค. 2011, 10:04

เป็นครุยของมหาวิทยาลัยหัวเฉียวคะ :mrgreen:
น้องเค้าเพิ่งจบ
แจ้งให้ทราบเท่านี้ ที่เหลือก็ว่ากันไปละกัน :lol:
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย ppkiller » 04 มี.ค. 2011, 15:46

ไม่อยากรู้ว่า เค้าเป็นใคร เค้าจบที่ไหนอะครับ...
แต่อยากรู้ว่าตามกฎหมายแล้วสามารถขายผ่านเว็บไซต์ได้หรือเปล่า... วานผู้รู้ช่วยตอบด้วย
ตอนนี้ดูมันคลุมเครือและก็มีขายผ่านมากมาย
ppkiller

โพสต์โดย blacksmithday » 04 มี.ค. 2011, 17:49

หน้าเว็บเขาเปลี่ยน

http://upic.me/show/21349363
blacksmithday

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 04 มี.ค. 2011, 18:04

เท่าที่คุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน การโฆษณาถือว่าผิดอยู่นะคะ

สำหรับในเรื่องการขาย ไม่น่าผิด เพราะสถานที่ น้องเค้าขาย และ ยาถูกส่งออกจากหน้าร้านมีที่อยู่ชัดเจน
การขายตามหน้าเวปไซด์ ถ้าเป็นการขายให้บุคลากรทางการเเพทย์ สามารถยืนยันได้ว่าไม่ใช่คนทั่วไป ก็ทำได้
แต่ห้ามขึ้นสรรพคุณเป็นการโฆษณา แต่ในส่วนขายยาอันตรายให้บุคคลทั่วไป อันนี้ไม่เเน่ใจคะ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวจากการพูดคุยกันนะคะ อาจจะต้องไปเอา พรบ. มาตีความกันอีกที
รูปภาพ
sukanya_rx19

โพสต์โดย ppkiller » 04 มี.ค. 2011, 20:50

ขอบคุณที่ให้ความรู้นะครับ...
พวกเราน่าจะมาตีความกันเรื่องโฆษณายา มันผิดพรบยา มาตรา88 รึป่าวอ่า...
ทำไมเจ้าของเว็บ หลายๆเว็บยังมั่นใจเหลือเกิน เท่าที่ดูมา
ppkiller

โพสต์โดย modjung » 04 มี.ค. 2011, 21:23

ไม่ว่าจะสถานบันอะไร จะรัฐบาลหรือเอกชล จะเรียน 5 ปีหรือ 6 ปี จะสอบผ่านใบหรือยังไม่สอบผ่านใบ ก็เป็นเภสัชกรที่มีเกียรติเท่าเทียมกันทั้งสิ้น จะมานั่งอยากรู้ทำไมว่าจะม.อะไร เสื้อครุยแปลกๆ มิ่นเกียรติกันไปมา หันมาร่วมมือ บอกกันว่าตรงไหนผิด ตรงไหนถูก ช่วยแก้กันไปจะดีกว่าไหม จะจบรัฐบาลหรือเอกชลก็คนเหมือนกันถ้ามันไม่เรียนเก่งพอตัวจะเรียนเอกชลก็คงจบออกมาทำงานไม่ได้หรอกค่ะ เภสัชกรไม่ใช่ว่าใครที่ไหนก็เรียนจบได้นะค่ะ อ่านแล้วรู้สึกแย่จังกับสังคมแบบนี้
modjung

โพสต์โดย KonTuaLek » 04 มี.ค. 2011, 22:00

ไม่ว่าจะสถานบันอะไร จะรัฐบาลหรือเอกชล จะเรียน 5 ปีหรือ 6 ปี จะสอบผ่านใบหรือยังไม่สอบผ่านใบ ก็เป็นเภสัชกรที่มีเกียรติเท่าเทียมกันทั้งสิ้น จะมานั่งอยากรู้ทำไมว่าจะม.อะไร เสื้อครุยแปลกๆ มิ่นเกียรติกันไปมา หันมาร่วมมือ บอกกันว่าตรงไหนผิด ตรงไหนถูก ช่วยแก้กันไปจะดีกว่าไหม จะจบรัฐบาลหรือเอกชลก็คนเหมือนกันถ้ามันไม่เรียนเก่งพอตัวจะเรียนเอกชลก็คง จบออกมาทำงานไม่ได้หรอกค่ะ เภสัชกรไม่ใช่ว่าใครที่ไหนก็เรียนจบได้นะค่ะ อ่านแล้วรู้สึกแย่จังกับสังคมแบบนี้

เห็นด้วยครับ แต่อยากให้สะกดภาษาไทยให้ถูกด้วยครับ เช่น สถานบัน (สถาบัน) เอกชล (เอกชน) มิ่น (หมิ่น) ขอบคุณครับ

ปล.วันนี้ข้อสอบ OSPE ออกกฎหมายถึง 2 ข้อเลยครับ
KonTuaLek

โพสต์โดย Pharma_Name » 05 มี.ค. 2011, 08:17

modjung เขียน:ไม่ว่าจะสถานบันอะไร จะรัฐบาลหรือเอกชล จะเรียน 5 ปีหรือ 6 ปี จะสอบผ่านใบหรือยังไม่สอบผ่านใบ ก็เป็นเภสัชกรที่มีเกียรติเท่าเทียมกันทั้งสิ้น จะมานั่งอยากรู้ทำไมว่าจะม.อะไร เสื้อครุยแปลกๆ มิ่นเกียรติกันไปมา หันมาร่วมมือ บอกกันว่าตรงไหนผิด ตรงไหนถูก ช่วยแก้กันไปจะดีกว่าไหม จะจบรัฐบาลหรือเอกชลก็คนเหมือนกันถ้ามันไม่เรียนเก่งพอตัวจะเรียนเอกชลก็คงจบออกมาทำงานไม่ได้หรอกค่ะ เภสัชกรไม่ใช่ว่าใครที่ไหนก็เรียนจบได้นะค่ะ อ่านแล้วรู้สึกแย่จังกับสังคมแบบนี้

อยากเรียนให้เข้าใจ คือว่าเมื่อเห็นรูปในเวบไซด์ที่โฆษณาครั้งแรก ก็สะดุดที่มีการขึ้นชื่อว่าเป็น ภญ.

สิ่งแรกที่คิดคือ คนคนนี้เป็นเภสัชกรจริงหรือไม่ เพราะเท่าที่ทราบ ถ้าไม่ได้เป็นเภสัชกรจริง ๆ แล้วมาเขียนโฆษณาแบบนี้ก็ผิดใช่เปล่า แล้วจะโดนข้อหาแอบอ้างเป็นผู้ประกอบวิชาชีพด้วย (ถ้าผิดขออภัย) ก็สงสัยต่อไปว่าจบจากที่ไหน ที่สงสัยแบบนั้นไม่ได้คิดว่ารัฐหรือเอกชน เพียงแต่ว่ามหาวิทยาลัยที่เปิดคณะเภสัชศาสตร์มีเยอะมากขึ้น ตัวเองก็ไม่ทราบทั่วถึงว่าอาจจะเป็นน้องที่จบจากมหาวิทยาลัยใหม่ ๆ ก็ได้ และที่บอกว่าเสื้อครุยแปลก ๆ คำว่าแปลกก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ดี แต่หมายความว่าไม่คุ้นเคย อย่าตีความว่าหมิ่นเกียรติสถาบันเลย

ทีแรกก็คิดว่าครุยนี้เป็นครุยของมหาวิทยาลัยที่ไม่มีคณะเภสัชศาสตร์ด้วยซ้ำ แล้วทำไมถึงใช้คำนำหน้าว่า ภญ. ได้ เพราะว่าไม่เคยเห็นครุยนี้จริง ๆ ตอนนี้เข้าใจแล้วว่าน้องเป็นเภสัชกรและทางเจ้าตัวน่าจะทราบความผิดแล้ว เพราะเห็นในเวบไซด์ก็ได้รับการแก้ไขชื่อ และภาพที่โฆษณาแล้ว
Pharma_Name

โพสต์โดย apotheker » 05 มี.ค. 2011, 09:11

http://www.yaforyou.com/product-th-7255 ... B8%99.html

ลองเข้าไปดูตามลิงค์ด้านบนนะครับ (ยาวหน่อย)
เป็นหน้านึงของเวป ที่ถูกกล่าวถึง ผมดูกระทู้นี้มาหลายวันแล้ว สงสัยว่า เดี๋ยวนี้คณะเภสัชหลายที่สอนกันมาอย่างไรถึงไม่รู้ว่าการโฆษณายาอันตรายต่อบุคคลทั่วไปที่ไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์เป็นการละเมิดกฎหมาย

หน้าเวปไซต์ ก็เป็นสื่อชนิดหนึ่ง เหมือนหน้านิตยสาร หน้าหนังสือพิมพ์ ถ้าทำแบบนี้บนเวปได้ ก็ทำบนสื่ออื่นได้ ในทางตรงกันข้าม ก่อนหน้านี้ก็มีข่าว บ.ยาคุมใหญ่ๆ2เจ้าโดนจับปรับไปหลายแสน เพียงขึ้นข้อความเสี้ยวนึงของที่เห็นในเวปดังกล่าว ในนิตยสาร ผมเคยทำบริษัทยา แค่ถุงของดีเทลยา มีชื่อยา ยังโดนว่าเป็นการโฆษณาแล้วเลยครับ การขึ้นชื่อยา สรรพคุณ ราคา แค่นี้ ถือเป็นการโฆษณาแล้วครับ ตามกฎหมาย

เรื่องแบบนี้ ถ้าเภสัชกรไม่รู้ ผมว่าต้องถามไปที่สถาบันการสอนแล้วล่ะ ว่าสอนเด็กมายังไง
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 05 มี.ค. 2011, 11:56

ลักษณะที่ปรากฎดังกล่าวถือว่าเป็นการโฆษณา เป็นทั้งการโฆษณาสินค้าและโฆษณาตนเองหมิ่นเหม่ต่อจริยธรรม
การกระทำข้างต้นถือว่าเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย

การกระทำของผู้ประกอบวิชาชีพทางเภสัชกรรมแม้ถุกต้องหรือไม่ขัดต่อกฎหมาย แต่ก็มีเรื่องจริยธรรมมาเป็นเครื่องกำกับอีกชั้นหนึ่ง
และที่ยิ่งไปกว่านั้นเรื่องจิดสำนึกเป็นสิ่งสำคัญยิ่ง
การปฏิบัติหน้าที่ของเภสัชกรในฐานะผู้ประกอบวิชาชีพผู้ดูแลสุขภาพของประชาชนจะต้องมีมาตรฐานของจิตสำนึกสูงกว่าพ่อค้าและประชาชนทั่วไป
ไม่มีการอวดอ้างเพียงว่าถูกกฏหมาย
จริยธรรมและจิตสำนึกสำคัญยิ่งกว่า
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย Artist-Pharma » 06 มี.ค. 2011, 10:07

ผมได้เห็นรายละเอียดเรื่อง. "การขายยาออนไลน์ผ่านทางเวบบอร์ด"
สิ่งแรก!! เกิดคำถามขึ้นว่าทำไม? ปล่อยเกิดขึ้นได้มากมายเหลือเกิน!! แล้วใครหรอ? มีหน้าที่ควบคุมการกระทำดังกล่าวนี้!!!
"โปรดพิจารณาเป็นวาระเร่งด่วนเถอะ!!!"
และที่ยิ่งรู้สึกแย่มากๆก็คือ " ขายยาออนไลน์ที่ ดูแล และควบคุมโดย เภสัชกรและ.......อันนี้รับไม่ได้อย่างยิ่ง
ผมเป็นคนหนึ่งครับที่จบจาก "มหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ"
ผมภาคภูมิใจในสถาบันแห่งนี้ และก็คงเหมือนกับทุกๆท่าน ที่รู้สึกภาคภูมิใจต่อสถาบันของตน แต่สิ่งหนึ่งที่อยากชี้ให้เห็นก็คือ
ทุกท่านที่จบการศึกษามา สุดท้ายก็คือผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมเหมือนกัน ไม่มีการแบ่งแยกหรอกครับว่าใครจบจากไหนดีไม่ดีเทียบกันอย่างไร?
เพราะพวกเราคือกลุ่มผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมร่วมกัน เหมือนกัน มีเป้าหมายหน้าที่เดียวกัน
และผมในฐานะศิษย์เก่าจากมหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ ผมได้มีการติดตามการเปิดเวบบอร์ดของน้องผู้นี้
และได้มีการพูดกล่าวติเตียนว่าการกระทำนี้ "ผิดหลักจรรยาบรรณวิชาชีพ"และของยืนยันด้วยว่า
" ไม่ว่าสถาบันใดก็ตาม มีขบวนการสอนที่สอดคล้องกันตามหลักข้อตกลงในเนื้อหาทางวิชาการเหมือนกัน"
ดังนั้นในการกระทำที่ไม่ถูกต้องไม่ว่าจะเกิดขึ้นกับผู้ประกอบวิชาชีพ สถาบันใดก็ตามเมื่อพบต้องช่วยกันครับ!!แก้ผิดให้ถูก ว่ากล่าวตักเตือน
และผมจะติดตามอย่างใกล้ชิด ให้เกิดการแก้ไขที่ถูกต้องจงได้
- ด้วยจิตสำนึกในวิชาชีพ
- ด้วยจิตสำนึกต่อสถาบัน
- ด้วยจิตสำนึกต่อสังคม
- ด้วยจิตสำนึกในการ"เรียนรู้เพื่อรับใช้สังคม"
จากศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ
แก้ไขล่าสุดโดย Artist-Pharma เมื่อ 06 มี.ค. 2011, 12:16, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Artist-Pharma

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่