New Document

จัดหนัก-จัดเบา

ห้องเภสัชกร

จัดหนัก-จัดเบา

โพสต์โดย anan » 01 มี.ค. 2011, 15:32

ว่าง ๆ น้องแอนมานั่งพิจารณาดูประกอบกับคำบ่นจากเพื่อน ๆ ที่อยู่ร้านยาก็เลยแลกเปลี่ยนกันดูนะคะ

จัดหนัก :
สภา กับ สสจ. มักจัดหนักให้กับเภสัชกรที่ปกติก็ทำตัวดีอยู่แล้วเสมอ แบบว่าอย่าให้พลาดนะคะ ดิฉันจะเอาหนัก เพื่อนหลายคนก็บ่นเครียด ๆ คะ ตั้งใจทำดี แต่ไม่มี space ให้ผ่อนคลายสักกะนิดหนึ่ง พวกนี้ คือพวก มีเจตคติที่ดี ตั้งใจจะทำดีคะ เลยปฏิบัติหน้าที่ให้ถูกต้อง แหม แต่ก็ต้องมีพลาดกันบ้างนิดหน่อยในส่วนที่ไม่ตั้งใจ ก็มักจะได้ของหนักมาเสมอละคะ ... เหตุผลที่ฟังดูดี๊ดีนะคะ ... ก็เป็นเภสัชกรนี่คะก็เลยต้องรักษากฎระเบียบ จรรยาบรรณกันหน่อย ....

จัดเบา :
สังเกตุไหมคะเภสัชกรที่ทำตัวไม่อยู่กับร่องกับรอย จรรยาบรรณไม่รู้จัก หรือพวกที่ไม่ใช่เภสัชกร พวกนี้มักได้รับการจัดเบาเสมอมา มิทราบว่าด้วยเหตุผลกลใดคะ .... ไอ้ที่ทำน่ะผิดอยู่เต็มประตูอยู่แล้ว ก็ยังไม่มีใครมาทำอะไรได้เลย ... แหม พอทำผิดข้อหาเดียวกับกลุ่มคนข้างบน ก็ยังได้รับการพิจารณาลดโทษอีก ... จะไปอยู่ร้านไม่อยู่ร้านก็ตามสะดวกนะคะ .. สักอาทิตย์ละ 2-3 วัน วันละ 2-3 ชั่วโมงก็ได้นะคะ ... แต่ถ้าไอ้พวกข้างบนหายออกไปจากร้านสัก 15 นาที แล้วให้เด็กเฝ้าอยู่ เป็นเรื่องคะ ....

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ เชื่อหรือไม่คะ
anan

Re: จัดหนัก-จัดเบา

โพสต์โดย cpm001 » 01 มี.ค. 2011, 16:04

เชื่อครับ เป็นอย่างนั้นจริงๆ
cpm001

โพสต์โดย smartss » 02 มี.ค. 2011, 09:23

เภสัชกรหลายคนก็รับรู้มาแบบนี้ แล้วก็เลือกทีจะไม่ทำดีถึงแม้เคยมีความตั้งใจกันมาบ้างไม่มากก็น้อย
เภสัชกรหลายคนก็รับรู้มาแบบนี้ เลยตั้งหน้าตั้งตาผลิตร้านมากๆตามสเปกจัดเบาตอบโจทย์สสจ.
และตอบโจทย์คนไทยส่วนใหญ่ ได้คะแนนเต็มไปแล้วหลายราย
จะมาว่าเรื่องจรรยาบันก็ไม่สนใบประกอบเขาเองแทบไม่ต้องใช้แล้วยกเลิกไปยังได้
เขาทำในนามนักธุรกิจพ่อค้าของจังหวัดไม่ได้ทำในนามเภสัชกรเี๋ดี๋ยวโดนจัดหนัก
ทำไงได้ก็ประชาชนเองยังไม่สนเลย รัฐก็ไม่สน เอา จนท.เป็นพวกถึงไปรอด สภาเข้ามายุ่งไม่ถึงหรอก
เขาหาเกราะนายแพทย์สสจ. ผู้ว่า รมต.ไว้แล้วคราบ..พี่น้องคร๊าบ :mrgreen:
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

โพสต์โดย anan » 02 มี.ค. 2011, 10:00

ดีคะ ช่วย ๆ กันออกมาเปิดเผย ...
แม้จะซ้ำ ๆ กันก็ดีคะ จะได้มีน้ำหนักดี ...
anan

โพสต์โดย บูรพาไม่แพ้ » 03 มี.ค. 2011, 15:28

คนเรามักจะมองไม่เห็นสิ่งมี่อยู่ใกล้ตัวเองแม้กระทั่งใบหูทั้งสองข้าง
เช่นเดียวกับการที่คนเรามักจะไม่เห็นสิ่งที่ตัวเองทำลงไป
เลยคิดว่าตัวเองทำดีกว่าคนอื่น และมักจะโทษว่าสิ่งไม่ดีที่เกิดขึ้นนั้นเป็นเพราะคนอื่นเป็นคนทำ
อย่าไปเสียเวลาตั้งข้อสังเกตอะไรๆที่มันไม่เกิดประโยชน์เลยครับ รั้งแต่จะทำให้เกิดความอตกแยก
การทำดีต้องเริ่มที่ตัวเองก่อนทำตัวให้ดี และทำให้มากกว่าพูด
แล้วเรื่องดีๆมันก้อจะค่อยๆเกิดค่อยๆงอกงาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
บูรพาไม่แพ้

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่