New Document

หัวหน้าเภสัช สสจ.แขวนป้ายซะเอง ควรทำไง?

ห้องเภสัชกร

Re: หัวหน้าเภสัช สสจ.แขวนป้ายซะเอง ควรทำไง?

โพสต์โดย KMonmazzPP » 02 มี.ค. 2011, 16:21

ดิฉันก็เปิดร้านยาและอยู่ฟูลทาม และเปนอีกคนหนึ่งที่อยากเห็นร้านยาแขวนป้ายหมดไปจากประเทศเราสะที แต่เรื่องนี้มันก็ไม่ต่างอะไรกับปัญหาภาวะโลกร้อน แรกๆก็รู้ว่าสิ่งที่ทำมันไม่ดีแต่ก็ปล่อยให้มันเรื้อรังจนกระทั่งเกิดผลกระทบมากมายที่มันยากจะแก้ไข พอตื่นตัวกับผลกระทบก็เรียกร้องหาคนรับผิดชอบ เร่งรณรงค์ เร่งกระตุ้นจิตสำนึก เร่งการบังคับใช้ เหมือนบอกให้หยุดใช้ถุงพลาสติกแล้วหันมาใช้ถุงผ้าแหละค่ะ มันได้ผลหรอ ถ้าเราไม่เริ่มจากตัวเราเอง อเมริกาเค้าก็ออกมารณรงค์ให้ลดภาวะโลกร้อน แต่ประเทศมันก็ปล่อยควันพิษมากเป็นอันดับหนึ่งของโลก
ดิฉันเข้าใจคนดูแลคนหรือคนที่มีหน้าที่รับผิดชอบจัดการกับปัญหาเรื่องแขวนป้ายนะคะ ว่าเรื่องแบบนี้มันต้องจัดการแบบค่อยเป็นค่อยไป มันมีหลายปัจจัยที่เข้ามามีส่วนในการที่จะต้องจัดการกับปัญหา แต่ก็อยากให้ทำอย่างเต็มที่และดีที่สุดและไม่อยากให้ท้อ ส่วนคนที่เรียกร้องอยากให้ปัญหานี้หมดไป คุณทำได้ดีมากค่ะ และขอให้เดินหน้าในการกระตุ้นการทำงานของผู้มีหน้าที่รับผิดชอบต่อไป ขอยกย่องจากใจจริงค่ะ บางทีปัญหาบางอย่างหลายคนก็หลายความคิด คิดต่างต้องไม่ทำให้แตกแยกนะคะ ดิฉันเชื่อว่าถ้าทุกฝ่ายร่วมมือกันแก้ไขปัญหาช่วยกันคิดช่วยกันทำและตื่นตัวที่จะแก้ปัญหาอยู่ตลอด ไม่ว่าจะช้าหรือเร็วปัญหามันก็จะหมดไปในที่สุด :biggrin: :biggrin: :biggrin:
KMonmazzPP

Re: หัวหน้าเภสัช สสจ.แขวนป้ายซะเอง ควรทำไง?

โพสต์โดย azzuri » 02 มี.ค. 2011, 18:08

KMonmazzPP เขียน:ดิฉันก็เปิดร้านยาและอยู่ฟูลทาม และเปนอีกคนหนึ่งที่อยากเห็นร้านยาแขวนป้ายหมดไปจากประเทศเราสะที แต่เรื่องนี้มันก็ไม่ต่างอะไรกับปัญหาภาวะโลกร้อน แรกๆก็รู้ว่าสิ่งที่ทำมันไม่ดีแต่ก็ปล่อยให้มันเรื้อรังจนกระทั่งเกิดผลกระทบมากมายที่มันยากจะแก้ไข พอตื่นตัวกับผลกระทบก็เรียกร้องหาคนรับผิดชอบ เร่งรณรงค์ เร่งกระตุ้นจิตสำนึก เร่งการบังคับใช้ เหมือนบอกให้หยุดใช้ถุงพลาสติกแล้วหันมาใช้ถุงผ้าแหละค่ะ มันได้ผลหรอ ถ้าเราไม่เริ่มจากตัวเราเอง อเมริกาเค้าก็ออกมารณรงค์ให้ลดภาวะโลกร้อน แต่ประเทศมันก็ปล่อยควันพิษมากเป็นอันดับหนึ่งของโลก
ดิฉันเข้าใจคนดูแลคนหรือคนที่มีหน้าที่รับผิดชอบจัดการกับปัญหาเรื่องแขวนป้ายนะคะ ว่าเรื่องแบบนี้มันต้องจัดการแบบค่อยเป็นค่อยไป มันมีหลายปัจจัยที่เข้ามามีส่วนในการที่จะต้องจัดการกับปัญหา แต่ก็อยากให้ทำอย่างเต็มที่และดีที่สุดและไม่อยากให้ท้อ ส่วนคนที่เรียกร้องอยากให้ปัญหานี้หมดไป คุณทำได้ดีมากค่ะ และขอให้เดินหน้าในการกระตุ้นการทำงานของผู้มีหน้าที่รับผิดชอบต่อไป ขอยกย่องจากใจจริงค่ะ บางทีปัญหาบางอย่างหลายคนก็หลายความคิด คิดต่างต้องไม่ทำให้แตกแยกนะคะ ดิฉันเชื่อว่าถ้าทุกฝ่ายร่วมมือกันแก้ไขปัญหาช่วยกันคิดช่วยกันทำและตื่นตัวที่จะแก้ปัญหาอยู่ตลอด ไม่ว่าจะช้าหรือเร็วปัญหามันก็จะหมดไปในที่สุด :biggrin: :biggrin: :biggrin:

กดlike
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 10 มี.ค. 2011, 17:12

น้องเอ๋ย...ยอมรับซะเหอะว่า.." ทำผิดกฎหมายอยู่,
อย่าตะแบงยกเหตุผลมาทำเป็นเหมือนว่าตัวเองไม่ผิด! เพราะการทำอย่างนั้นมันน่าอายกว่าการยืดอกยอมรับว่าผิด!!"

:neutral:
kohboy

โพสต์โดย sakae » 10 มี.ค. 2011, 20:35

paracetamol เขียน:ถ้าเราดิ้นรนให้หน่วยงานราชการ เพิ่มค่าไม่ทำเวชเภสัชขึ้น จาก 5,000 เป็น 10,000 หรือมากกว่า น่าจะมีประโยชน์มากกว่าไหมครับ??
โดยเฉพาะ แพทย์ ผมอยากให้ขึ้นเป็น 50,000 เลยด้วยซ้ำ(แพทย์เกือบทุกท่านเปิดคลินิกทั้งนั้นได้มากกว่าหมื่นหลายเท่า)
เงินค่าไม่ทำเวช 5,000 บาท เป็นอัตราที่ตั้งมาหลายปีแล้ว ตั้งแต่ซื้อทองได้บาทกว่าๆ ตอนนี้ซื้อได้ไม่ถึง สลึง ..
การขึ้นค่าไม่ทำเวชของหน่วยราชการ จะทำให้ร้านยาที่ิคิดจะจ่ายค่าป้ายรายเดือน เปิดยากขึ้น หรือถ้าคิดจะเปิด แน่นอนคงจะต้องมีข้อตกลงในการไปอยู่ร้านของเภสัชกรมากขึ้นแน่นอน เพื่อคุ้มค่ากับค่าป้ายที่จ่ายไป.. ผมก้อเชื่อว่าเภสัชกรหลายท่านที่ทำงานราชการ อาจจะล้มเลิกความคิดที่แขวนป้ายเพราะรับค่าไม่ทำเวชจากราชการคุ้มกว่า..
ปัญหาก็จะอยู่ที่การแขวนป้ายของเภสัชกรที่ไม่ได้ทำงานราชการ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับ สสจ. ว่าจะเห็นควรให้เปิดร้านใหม..
ผมว่าปัญหาทั้งหมด มันเป็นเรื่อง เงินๆ ทองๆ และผลประโยชน์.. ซึ่งถ้ามีทางเลือกที่สมเหตสมผลในเรื่องผลประโยชน์ ปัญหาการแขวนป้ายน่าจะน้อยลงครับ..

1. เอาเงินมาจากไหนมาจ่าย
2. ต้องมาทะเลาะกันระหว่างวิชาชีพอีกไหม ว่าแพทย์ได้เท่านั้น พยาบาลได้เท่านี้ ทำไมเภสัชได้แค่นี้
3. คนที่แขวนไม่ใช่มีแค่ราชการ มันเป็นเชื้อโรคที่เป็นเกือบทั้งระบบ
แม้แต่เด็กจบใหม่ก็มีความตั้งใจว่าจบมาจะแขวน หรือวางแผนว่าจะแขวน
4. ไม่คิดว่าการได้เงินค่าไม่ทำเวช เพิ่มจะมีผลกับคนประเภทพิเศษๆ
ถ้าคุณไปอยู่ร้านยาจริงตามเวลาปฏิบัติการ ได้เงินค่าป้าย 5,000-6,000 หรือกว่านี้
และสามารถเรียกร้องเพิ่มจากค่าชั่วโมงการทำงาน
ถามว่า คุณได้เสียอะไรไป ไม่ได้เสียอะไรเลย ถูกต้องตรงไปตรงเมื่อทำงานก็ได้ค่าตอบแทน และไม่ผิดกฎหมาย
แต่ในความรู้สึกแห่งกิเลส ความอยากได้ คือ เงินค่าเวชคือของฟรีที่สมควรจะได้ เงินค่าแขวนป้ายก็เป็นของที่สมควรจะได้เพราะมันเป็นใบ
ประกอบของตัวเอง และทำไมต้องไปทำงานตามเวลา ได้อีกแค่ชั่วโมงละไม่ถึงร้อยหรือร้อยกว่าบาท ใช่ไหม?
คนประเภทพิเศษๆ เหล่านี้ สะกดคำว่า จรรยาบรรณ และสามัญสำนึกไม่เป็น
sakae

โพสต์โดย sakae » 10 มี.ค. 2011, 21:23

paracetamol เขียน:..ผม ทำงาน สสจ.สกลนคร มาได้ช่วงหนึ่งแล้ว(5ปี) ตอนนี้เหลือเพียงผมคนเดียวที่ยังไม่เปิดร้านยา.. และรับค่าไม่ทำเวชจาก สสจ.เดือนละห้าพันบาท ซึ่งมักจะตกเบิกเป็นประจำ.. และผมยังไม่คิดจะเปิดร้านยาครับ..
..จังหวัดสกลนคร มี 18 อำเภอประชากรล้านกว่า แต่มีร้าน ขย.1 เพียง ห้าสิบกว่าร้าน แน่นอนครับว่าไม่พอกับความต้องการแน่นอน จึงมักจะพบปัญหาร้านยา ขย.2 ร้าน ขยบ. ขายยาได้เทียบเท่า ขย.1 บ้างในบางร้าน ซึ่งทางสสจ. จะพยายามหาทางช่วยและใช้มาตรการต่างๆเพื่อปรับเปลี่ยนให้เป็น ขย.1 โดยผ่านประธานชมรมร้านยา (อยากจะใช้กฎหมายเด็ดขาดเหมือนกันครับ แต่กลัวไม่มีที่กินข้าว)
..ในร้านยา ห้าสิบกว่าร้านนี้ เภสัชกรเจ้าของป้ายจะเป็น พี่ๆน้องๆที่ทำงานราชการด้วยกันนี่ล่ะครับ หัวหน้าหรือตัวแทนจะมาประชุมกันทุกเดือน จะมีบางท่านที่ไม่ได้ทำงานราชการ ก็จะเปิดฟูลไทม์ไปเลย มี 6 ร้าน ครับ นอกนั้นทางสสจ.สกลนครจะไม่อนุญาตให้เปิดครับ..
.. มีคำถามว่า ให้เขาเปิดเป็น ขยบ. ขายยาเหมือน ขย.1 กับให้เขาเปิดเป็น ขย.1 แล้วมี พี่ๆน้องเภสัชกร คอยดูแลห่างๆอย่างห่วงๆ อย่างใหนดีกว่ากัน?? บางทีผมก็คิดเหมือนกันครับว่าอยากใช้กฎหมายลุยเลย เหมือน นครพนม ทำกัน.. แต่คิดอีกที ผมว่าค่อยเป็นค่อยไปแบบนี้ ดีกว่าครับ..
.. ปีนี้ สสจ.สกลนคร ได้เข้าร่วมโครงการ ผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย (นำร่อง 10 จังหวัด) น่าจะมีความเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นบ้าง
..หัวหน้าผม ตามที่บางท่านได้พาดพิง(หรือเปล่า?) หน.ผมท่านก็เปิดร้านของพ่อแม่ท่าน(ซึ่งก่อเปิดร้านมาตั้งนานพอๆกับอายุท่าน) เลิกงานท่านก็กลับไปขายยา นอนก็นอนตรงนั้น อย่างนี้เข้าข่ายว่าแขวนป้ายใหมครับ??(เพียงแค่ในวันและเวลาราชการต้องมาทำั้งาน)
..ผมว่า ทางสสจ.สกลนครไม่ได้อยากจะเลือกปฏิบัติเฉพาะกับใคร สสจ.สกลนครได้เล็งเห็นปัญหามาตลอดล่ะครับ เพียงแค่ว่าปัญหามันต้องค่อยๆแก้ไข ค่อยเป็นค่อยไป.. บางทีการเข้มงวดทางกฎหมายมันก็ไม่ใช่ทางออกที่ดีที่สุดเสมอไปครับ ผู้ถือกฎหมายก็ลำบากใจในการทำงานด้วยครับ และผมคิดว่าหลายๆจังหวัด ก็คงจะประสบปัญหาเหมือนกันกับผม..
..ผมว่าท่านใดที่เปิดร้านแล้ว จงทำความดีและให้ดีที่สุดครับ เริ่มที่ร้านเราก่อน(เหมือนอย่างท่าน midnite ว่า)อย่างน้อยถ้ามีคนคิดเหมือนเราหลายๆคน ค่อยๆเพิ่มขึ้นทุกวันๆ ๆ ๆ.. ปัญหาต่างๆ มันจะลดลงไปเองครับ.. ผมเชื่ออย่างนั้น..
..

ร้านเปิดกี่โมงถึงกี่โมง เภสัชกรไปอยู่ตอนกี่โมง ระบุเวลาปฎิบัติการไว้ระหว่างกี่โมงถึงกี่โมง
ลองอ่านที่ไฮไลท์ไว้ หลายๆ รอบ แล้วถามตัวเอง หรือคนอื่นๆในนี้อีกดีไหม เรียกว่า "แขวนป้าย" หรือไม่
....ตามนั้น....
:question: :question: :roll:
sakae

โพสต์โดย rx5year » 11 มี.ค. 2011, 12:11

แชร์บ้างครับ
อีกมุมมอง ที่จะมากีดกันเภสัชกันเอง
แถวผมทำงาน พยาบาลเปิดคลินิคเถื่อนกันเต็มไปหมด แจ้งสสจ. ทุกปี ไม่เห็นมีการดำเนินการอะไรเลยครับ พี่น้อง
:lol:
rx5year

โพสต์โดย rx_cmu » 11 มี.ค. 2011, 13:38

เข้ามาอ่านแล้วน่าสนใจดีนะครับ มีคนโพสความคิดเห็นแตกต่างกันไป
ผมก็เป็นเภสัชคนหนึ่งที่ทำงานราชการ ขึ้นชื่อว่าคุมร้าน...พูดซะสวยหรู....แต่ทีจริงก็แขวนป้ายนั่นแหละ
แต่ผมไปอยู่ร้านนะครับ....ตอนแรกก็อาทิตย์ละวัน ตามใบอนุญาต..5 โมงเย็นถึง 2 ทุ่ม เพราะพี่ทีสสจ.จะออกตรวจ..
แต่ตอนนี้เพิ่มวันขึ้นมาละครับไปเกือบทุกวันเลย เพราะ พี่เขาบอกว่าจะออกตรวจถี่ยิ่งขึ้น ร้านที่จริงเปิดตั้งแต่ตอนเช้าเพราะเป็นร้านในตลาด แต่ขอตอนเย็น ซักเกือบทุ่มก็ปิดแล้ว ตกลงไปอยู่ให้เขาประมาณชั่วโมงกว่าเอง.แต่พอมีประเด็นเรื่องการแขวนป้ายอย่างหนักหน่วง
เฮียเจ้าของร้านก็เลยไม่สบายใจ..กลัวเราจะถอนป้ายเพราะแกขายยามานาน เรียกว่าเป็นอาชีพ แกเคยบอกว่าถ้าไม่ขายยาแล้วผมจะไปทำไรกิน ผมขายยามา กว่า 30 ปีแล้ว ก็สงสารเหมือนกันครับ พอดีเป็นร้านที่อยู่ในเมืองมียอดขายที่เยอะอยู่บ้าง พอดีมีน้องเภสัชจบใหม่มาสมัครแกก็เลยรับ เงินเดือน ก็ สองหมื่นกว่าครับ ทำงาน 9 โมงถึง 5 โมงเย็น แต่จบใหม่จริงๆ ไม่มีประสบการณ์ เฮียเขาก็ต้องจ้างเพื่อความอยู่รอด..
แต่เจ้าของร้านแกก็ยังไม่แน่ใจ ในความไม่แน่นอน ก็เลยใช้ ทั้ง 2 คนเลยประมาณว่า ใช้ป้ายผมตอนเย็น ป้ายน้องเภสัชคนใหม่ตอนเช้าสลับกันไป เผื่อน้องมันถอดใจลาออก... ไปคิดดูค่าใช้จ่ายเจ้าของร้านต้องรับภาระหนักเหมือนกัน เท่าที่ดูจากยอดขายรายได้คงลดไปพอสมควร แต่ถามเขาว่าทำไมถึงทำแบบนี้ เขาบอกว่าเพื่อให้ถูกกฏหมาย ร้านยาเก่าอย่างพวกเราที่จริงก็มีไม่มาก เพราะลูกค้าเขาเลือกบริโภคยามากยิ่งขึ้น เค้าจะถามหาเภสัชกรเหมือนกัน มีเสื้อกาวน์ขาวอยู่ด้วยรู้สึกมั่นใจในการขายยา อุ่นใจด้วย ถ้าลูกค้ามาถามหาเภสัชกรเราก็มี อีกหน่อยร้านยาแบบเราก็ล้มหายตายจากไปเอง ..ฟังแล้วน่าเห็นใจ ที่จริงร้านพวกนี้เขาขายยาที่เป็นยาตลาด ยาเรียก ไม่ใช่ยาจัดชุด เน้นราคาแข่งกัน กำไรก็คงไม่มาก ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าในมุมมองร้านขายยาเก่าๆ ที่ไม่มีเภสัชเป็นเจ้าของเขาก็คงอยากพัฒนาตัวเองเพื่อความอยู่รอด แต่เขาก็มีข้อจำกัดหลายอย่าง

แต่อยากจะฝากบอกเภสัชกรทั้งหลายว่าร้านยาที่แขวนป้ายไม่ได้เลวร้ายทุกร้านนะครับ ที่เขาทำเพราะเป็นอาชีพ เขาเปิดก่อนที่กฎหมายพวกนี้จะบังคับ บางทีจะต้องมีที่ให้เขายืนบ้าง มันคงจะจบแค่รุ่นเขาเองอีกไม่กี่ปี แล้วกลับมาดูร้านขายยาอย่างพวกเราเป็นเจ้าของซิครับ เห็นพี่น้องบางคน เปิดร้านขายยา ขอเวลาทำการ 5 โมงเย็น ถึง 2 ทุ่ม แต่เปิดขายทั้งวันโดยให้คนอื่นขาย ขอโทษนะครับที่พาดพิงบางท่าน ซึ่งผมว่าน่าจะมีเยอะนะครับ เพราะหลายท่านทำงานประจำในเวลาราชการ เราก็ไม่แตกต่างกับร้านขายยพวกนี้ใช่ไหมครับ ถ้าเราอยากให้ร้านยาเก่าที่ไม่ใช่เจ้าของเป็นเภสัชเขาเลิกขายยา เราต้องย้อนกลับมาแก้ไขปัญหาขายยานอกเวลาของร้านขายยาของเราด้วยนะครับ....นี่ก็เป็นเสียงสะท้อนจากร้านขายยารุ่นเก่าที่ไม่ใช่เภสัชกรร้านหนึ่งที่พยายามจะหาที่ยืนในสังคม ท่ามกลางกระแสต่อต้านร้านขายยาที่มีเภสัชแขวนป้าย...
rx_cmu

โพสต์โดย kohboy » 11 มี.ค. 2011, 15:25

:roll: :roll: :roll: :roll:

มันก็เป็นกันซะอย่างนี้แหละ..
..ชอบกันนัก..ชอบเอาเรื่องเลวมากมากลบเรื่องที่เลวน้อย ด้วยหวังว่าเรื่องเลวน้อยนั้นจะมีโอกาสถูกมองว่าเป็นเรื่องไม่เลว..

แท้จริงแล้ว.." มันก็เลวกันทั้งหมดนั่นแหละ !! "

ทำเป็นพูดดี ทั้งๆที่ในหัวก็ยังมีสำเหนียกอยู่ว่ามันเป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย,
ซื้อเวลากันไปเรื่อยๆ...ก็ทำให้ไปไม่ถึงไหนซักที !!

:cool:
kohboy

โพสต์โดย sakae » 11 มี.ค. 2011, 16:17

rx_cmu เขียน:เข้ามาอ่านแล้วน่าสนใจดีนะครับ มีคนโพสความคิดเห็นแตกต่างกันไป
ผมก็เป็นเภสัชคนหนึ่งที่ทำงานราชการ ขึ้นชื่อว่าคุมร้าน...พูดซะสวยหรู....แต่ทีจริงก็แขวนป้ายนั่นแหละ
แต่ผมไปอยู่ร้านนะครับ....ตอนแรกก็อาทิตย์ละวัน ตามใบอนุญาต..5 โมงเย็นถึง 2 ทุ่ม เพราะพี่ทีสสจ.จะออกตรวจ..
แต่ตอนนี้เพิ่มวันขึ้นมาละครับไปเกือบทุกวันเลย เพราะ พี่เขาบอกว่าจะออกตรวจถี่ยิ่งขึ้น ร้านที่จริงเปิดตั้งแต่ตอนเช้าเพราะเป็นร้านในตลาด แต่ขอตอนเย็น ซักเกือบทุ่มก็ปิดแล้ว ตกลงไปอยู่ให้เขาประมาณชั่วโมงกว่าเอง.แต่พอมีประเด็นเรื่องการแขวนป้ายอย่างหนักหน่วง
เฮียเจ้าของร้านก็เลยไม่สบายใจ..กลัวเราจะถอนป้ายเพราะแกขายยามานาน เรียกว่าเป็นอาชีพ แกเคยบอกว่าถ้าไม่ขายยาแล้วผมจะไปทำไรกิน ผมขายยามา กว่า 30 ปีแล้ว
ก็สงสารเหมือนกันครับ พอดีเป็นร้านที่อยู่ในเมืองมียอดขายที่เยอะอยู่บ้าง พอดีมีน้องเภสัชจบใหม่มาสมัครแกก็เลยรับ เงินเดือน ก็ สองหมื่นกว่าครับ ทำงาน 9 โมงถึง 5 โมงเย็น แต่จบใหม่จริงๆ ไม่มีประสบการณ์ เฮียเขาก็ต้องจ้างเพื่อความอยู่รอด..
แต่เจ้าของร้านแกก็ยังไม่แน่ใจ ในความไม่แน่นอน ก็เลยใช้ ทั้ง 2 คนเลยประมาณว่า ใช้ป้ายผมตอนเย็น ป้ายน้องเภสัชคนใหม่ตอนเช้าสลับกันไป เผื่อน้องมันถอดใจลาออก... ไปคิดดูค่าใช้จ่ายเจ้าของร้านต้องรับภาระหนักเหมือนกัน เท่าที่ดูจากยอดขายรายได้คงลดไปพอสมควร แต่ถามเขาว่าทำไมถึงทำแบบนี้ เขาบอกว่าเพื่อให้ถูกกฏหมาย ร้านยาเก่าอย่างพวกเราที่จริงก็มีไม่มาก เพราะลูกค้าเขาเลือกบริโภคยามากยิ่งขึ้น เค้าจะถามหาเภสัชกรเหมือนกัน มีเสื้อกาวน์ขาวอยู่ด้วยรู้สึกมั่นใจในการขายยา อุ่นใจด้วย ถ้าลูกค้ามาถามหาเภสัชกรเราก็มี อีกหน่อยร้านยาแบบเราก็ล้มหายตายจากไปเอง ..ฟังแล้วน่าเห็นใจ ที่จริงร้านพวกนี้เขาขายยาที่เป็นยาตลาด ยาเรียก ไม่ใช่ยาจัดชุด เน้นราคาแข่งกัน กำไรก็คงไม่มาก ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าในมุมมองร้านขายยาเก่าๆ ที่ไม่มีเภสัชเป็นเจ้าของเขาก็คงอยากพัฒนาตัวเองเพื่อความอยู่รอด แต่เขาก็มีข้อจำกัดหลายอย่าง

แต่อยากจะฝากบอกเภสัชกรทั้งหลายว่าร้านยาที่แขวนป้ายไม่ได้เลวร้ายทุกร้านนะครับ ที่เขาทำเพราะเป็นอาชีพ เขาเปิดก่อนที่กฎหมายพวกนี้จะบังคับ บางทีจะต้องมีที่ให้เขายืนบ้าง มันคงจะจบแค่รุ่นเขาเองอีกไม่กี่ปี แล้วกลับมาดูร้านขายยาอย่างพวกเราเป็นเจ้าของซิครับ เห็นพี่น้องบางคน เปิดร้านขายยา ขอเวลาทำการ 5 โมงเย็น ถึง 2 ทุ่ม แต่เปิดขายทั้งวันโดยให้คนอื่นขาย ขอโทษนะครับที่พาดพิงบางท่าน ซึ่งผมว่าน่าจะมีเยอะนะครับ เพราะหลายท่านทำงานประจำในเวลาราชการ เราก็ไม่แตกต่างกับร้านขายยพวกนี้ใช่ไหมครับ ถ้าเราอยากให้ร้านยาเก่าที่ไม่ใช่เจ้าของเป็นเภสัชเขาเลิกขายยา เราต้องย้อนกลับมาแก้ไขปัญหาขายยานอกเวลาของร้านขายยาของเราด้วยนะครับ....นี่ก็เป็นเสียงสะท้อนจากร้านขายยารุ่นเก่าที่ไม่ใช่เภสัชกรร้านหนึ่งที่พยายามจะหาที่ยืนในสังคม ท่ามกลางกระแสต่อต้านร้านขายยาที่มีเภสัชแขวนป้าย...

1. อย่างน้อยคุณก็รู้และยอมรับความจริงว่าสิ่งที่ทำอยู่ คือ สิ่งผิดทั้งกฎหมายและจริยธรรม ที่นี้ก็ต้องลองถามตัวเองว่าจะแก้ไขอย่างไร
จะทำให้มันถูกต้อง หรือแค่ทำถูกยี่สิบเปอร์เซ็นต์ให้ตัวเองรู้สึกดีขึ้นมาหน่อย ถ้าสสจ ไม่ไปตรวจถี่ก็กลับเป็นอย่างเดิม ทำไมการทำดี
เพื่อตัวเราเอง เพื่อวิชาชีพที่เราใช้คุ้มหัวทำมาหากิน เราถึงทำให้ไม่ได้ต้องรอให้มีใครมาไล่จับไล่ตรวจ ทำไมไม่รู้จักที่จะให้เกียรติตัวเองที่จะ
ทำสิ่งดีๆ
2. ร้านเปิดก่อนกฎหมายบังคับ แล้วกฎหมายปัจจุบันบังคับแล้วหรือยัง หรือเราควรจะแก้กฎหมายเพื่อร้านเหล่านี้จะได้ไม่ผิดกฎหมาย
สามสิบปีที่เปิดมาเพียงพอแล้วหรือยัง? ไม่เคยบอกว่าร้านขายยาแขวนป้ายเลว เพราะตราบที่มีช่องที่เค้าจะทำมาหากินโดยได้กำไรมากที่สุด
เค้าก็คงจะทำแน่ๆ แต่ที่จะบอกคือ ผิดกฏหมาย และเภสัชกรที่แขวนป้ายก็ทำผิดกฎหมาย และจรรยาบรรณ ทำลายวิชาชีพตัวเองทั้งปัจจุบัน
และอนาคต และสุดท้ายคือ เห็นแก่ตัว

การที่ร้านเก่าพยายามหาที่ยืนในสังคมก็เป็นกลไกและผลสะท้อนของการต่อต้านเรื่องการแขวนป้ายอย่างจริงจังมิใช่หรือ ผลดีก็ตกอยู่กับ
ทั้งเจ้าของร้าน คนไข้ เภสัชกร และสังคม มิใช่หรือ
ที่นี้ก็ลองกลับมาถามตัวเองว่าขณะที่ร้านเก่าพยายามหาที่ยืนในสังคม ตัวเองทำอะไรได้พยายามหาที่ยืนของความเป็นเภสัชกรในสังคมหรือเล่นเก้าอี้ดนตรีให้คนอื่นมายืนแทน เวลาเสียที่ยืนเสียแค่ที่ตัวเองหรือทั้งระบบ รุ่นน้องๆ ที่กำลังจะจบออกมาในรุ่นต่อๆไป เค้าจะมีที่ยืนไหม ถ้ารุ่นพี่ให้ที่ยืน หรือสนับสนุนให้คนอื่นมายืนแทนหรือแย่งที่ไปแล้ว

มิได้ต้องการจะว่าเจ้าของคอมเม้นท์ แต่อยากให้คนอื่นๆ อ่านด้วย เพราะเชื่อว่าหลายๆ คนที่แขวนป้ายก็มีความคิดเห็นไม่ต่างจากคอมเม้นท์นี้มากนัก บางคนอาจจะหนักกว่านี้ด้วยซ้ำ ตรงที่ไม่แม้แต่จะยอมรับว่าตนเองทำผิดและรู้สึกว่าเป็นสิ่งพึงกระทำ
sakae

โพสต์โดย humbler » 12 มี.ค. 2011, 12:31

kohboy เขียน::roll: :roll: :roll: :roll:

..ชอบกันนัก..ชอบเอาเรื่องเลวมากมากลบเรื่องที่เลวน้อย ด้วยหวังว่าเรื่องเลวน้อยนั้นจะมีโอกาสถูกมองว่าเป็นเรื่องไม่เลว..

แท้จริงแล้ว.." มันก็เลวกันทั้งหมดนั่นแหละ !! "

ทำเป็นพูดดี ทั้งๆที่ในหัวก็ยังมีสำเหนียกอยู่ว่ามันเป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย,
ซื้อเวลากันไปเรื่อยๆ...ก็ทำให้ไปไม่ถึงไหนซักที !!

:cool:

เห็นด้วยนะคับ ...ซื้อเวลาไปเรื่อยย(อาจเพราะมีเงินยอะ เลยซื้อซะเวลาเยอะเลย)
คาดว่า อีก 30 ปี ก็ยังคงเช่นเดิม
คิคิ... :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย paracetamol » 15 มี.ค. 2011, 16:03

ชอบความเห็นนี้มากครับ..
อ่านหลายความเห็นแล้วเหนื่อยใจครับ..

ช่วงนี้โลกร้อนขึ้น.. คนอารมณ์ร้อนมากขึ้น.. คนร้อนเงินมีมากขึ้น.. สิ่งผิดๆมันมักจะมากขึ้นตามมา มากขึ้น ๆ ๆ ..
ยังไม่`รวย` ทำตัว`รวย` ไม่มีวัน`รวย`...
ยังไม่`จน` ทำตัว`จน` ไม่มีวัน`จน`

เลิก`เหล้า` เลิก`จน`
paracetamol

โพสต์โดย บูรพาไม่แพ้ » 15 มี.ค. 2011, 18:51

ปัญหาเรื้อรังต้องช่วยกันแก้ครับ ลองมายกย่องคนที่ทำดีบ้าง
เภสัชกรที่อยู่ร้านตลอดเวลาทำการก็มีไม่น้อย มีที่ไหนก็ยกมาชื่นชมกันบ้าง
บูรพาไม่แพ้

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่