New Document

ผมจะทำนายอนาคตเภสัชกรในอนาคตให้ฟัง มามะ มาฟังกัน

ห้องเภสัชกร

Re: ผมจะทำนายอนาคตเภสัชกรในอนาคตให้ฟัง มามะ มาฟังกัน

โพสต์โดย bodin705 » 11 ก.พ. 2011, 23:53

jinapo เขียน:คือว่า หนูไม่รู้คนอื่นจะคิดยังไงนะคะ หนูยังเรียนไม่จบอาจมองสังคม สถานการณ์ไม่กว้างไกลเท่าผู้ใหญ่บางท่าน
แต่สำหรับหนูแล้ว ตอนที่เลือกเข้าคณะนี้หนูเพียงแค่คิดว่าเรียนอะไรก็ได้ที่มีงานทำ เพราะที่บ้านยากจน ทำงานอะไรที่หาเลี้ยงครอบครัวได้เป็นพอ
แต่การใช้ชีวิต เล่าเรียน และเรียนรู้สิ่งต่างๆในคณะเภสัชศาสตร์มาหลายปี ได้รับการสั่งสอนอบรม ปลูกฝังอะไรหลายๆอย่างจากอาจารย์หลายๆท่าน
รวมทั้งการได้ลงชุมชนและฝึกงานหนูก็คิดว่า แม้ว่าจบไปแล้วอาจจะไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากมาย แต่หนูก็ภูมิใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของวิชาชีพนี้
อาจารย์หลายท่านมักพูดเสมอว่า "วิชาชีพเราได้เรียนหลายอย่างที่คนอื่นไม่มีสิทธิ์ได้เรียนอย่างลึกซึ้ง ไม่มีใครรู้เรื่องยาดีไปกว่าเภสัชกร"
ทำให้หนูคิดว่าต่อให้ในวันข้างหน้าเภสัชกรอาจจะล้นตลาด แต่เราที่เป็นคนหนึ่งที่มีความรู้ด้านนี้แม้ไม่ได้ทำงานสายตรงก็น่าจะทำประโยชน์ให้สังคมได้ ทุกวันนี้นิสิตนักศึกษาคณะเภสัชศาสตร์ก็เรียนโดยใช้ทุนรัฐบาลส่วนหนึ่ง จบมาเป็นจะทำงานเป็นอะไรถ้าหากมีหัวใจของเภสัชกรก็คงน่าจะคิดได้ว่าควรใช้ความรู้ที่เล่าเรียนมาอย่างไรให้คุ้มกับภาษีประชาชนที่เขาให้เรามาเรียนน่ะค่ะ

หนูคิดว่าถ้าเภสัชกรทุกคนทำงานด้วยหัวใจ วิชาชีพของเราไม่มีทางตกต่ำหรอกค่ะ เพราะหนูตีราคาคุณค่าหัวใจของคนไว้สูงเสมอ

ปล.ความคิดของหนูอาจจะดูเพ้อฝันในสายตาของใครหลายคน แต่หนูคิดอย่างนี้จริงๆค่ะ

ขอร่วมด้วยคนครับ โดยความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ทำไมผมรู้สึกว่ามีแต่คนที่อยากจะกอบโกยผลประโยชน์จากวิชาชีพนี้ มองดูอนาคตว่าวิชาชีพจะแย่ เภสัชกรจะล้นตลาด มีคุณค่าน้อยลง แล้วก็อยากที่จะเลิกเป็นเภสัชกร แล้วตอนแรกที่สอบเข้านี่คิดอะไรไว้หรอครับ(ไม่ได้ต่อว่านะครับ แค่อยากรู้) คาดหวังอะไรจากการเป็นเภสัช แล้วเภสัชให้อะไรกับเรา เป็นเภสัชแล้วต้องทำอะไร จุดประสงค์ที่เราเป็นเภสัชเพื่ออะไร ถ้าสังคมมันโหดร้ายกับเราจริงๆ ทำไมเราไม่ลองหาทางแก้ดูอ่ะครับ ทำอะไรซักอย่างที่ดีกว่ามาบ่นในกระทู้ หรือมันไม่มีทางแก้อีกแล้ว
ต้องกราบขอโทดด้วยนะครับถ้าที่ผมโพสทำให้ใครไม่พอใจ ผมไม่มีเจตตนาที่จะว่าใคร ผมก็แค่แสดงความคิดเห็นอ่ะครับ หากผมเข้าใจอะไรผิดไปก็กราบขอโทดด้วยนะครับ ประสบการผมยังน้อย -/\-
bodin705

Re: ผมจะทำนายอนาคตเภสัชกรในอนาคตให้ฟัง มามะ มาฟังกัน

โพสต์โดย zartingtong » 12 ก.พ. 2011, 11:22

ยังไงก็ไม่ทราบ

แต่เบื่อกับกระทู้รับเภสัชบนบอร์ดนี้เต็มทนแล้ว เยอะมากกกกกกก
:lol: :lol: :lol:

ถ้าต้องการคนอื่นเห็นว่าเภสัชไม่มีงานทำไม่น่าเรียนน่าจะเอากระทู้รับเภสัชไปแอบให้หมด :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย miguel » 16 ก.พ. 2011, 00:15

เภสัชสู้คน เขียน:อย่างน้อยก็ยังรู้สึกดีที่มีกลุ่มคนในวิชาชีพอนาถาที่น่าสงสารนี้ เริ่มมองเห็นความจริงของอนาคตทางวิชาชีพ เพราะมีคนอีกจำนวนมากในวิชาชีพเรายังไม่ตื่นจากฝัน พอๆกับพวกที่ไม่เคยต่อสู้เพื่อวิชาชีพเลย แม้แต่ได้เข้าไปเป็นตัวแทนยังเพ้อเจ้อไม่เคยทำอะไเป็นชิ้นเป็นอัน มัวแต่เอาดีเข้าตัว สร้างภาพเป็นพ่อพระ จนวิชาชีพอื่นเค้านำคนไข้มาเป็นตัวประกันต่อรองค่าตอบแทนจนได้ดีมีขวัญกำลังใจทำงานกันไปหมดแล้ว แถมยังมีการขยับจะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆอีกต่างหาก ***** จะมีบ้างมั๊ย ชมรมเภสัชกรเพื่อศักดิ์และสิทธิ์เภสัชกร เภสัชสู้คน โว๊ย

ขอกด Like ซักพันทีครับ
miguel

โพสต์โดย TUANG » 16 ก.พ. 2011, 15:41

ลูกจ้างชั่วคราวในภาครัฐกำลังพัดกับน้องที่กำลังจะจบ สัญญาณ.....กำลังเกิดขึ้นแล้ว นี้คือความผิดพลาดในอดีต ถึงเวลาต้องกลับมาย้อนคิด
1.ม.ขอนแก่นเคยรับนักศึกษาภาคสมทบ แล้วสอบคนละข้อสอบกับภาคปกติ จบมาเป็นเภสัชกรเหมือนกัน ได้ใบประกอบเหมือนกัน(แต่ก่อนยังไม่สอบ) ตอนนี้เห็นผลหรือยังนี้เสื่อมไหม เภสัชกร
2.เปิดคณะเภสัชเพื่อสนองตันหา(เงิน)ของอาจารย์ บางแห่งยังไม่ได้รับการรับรองแต่เปิดสอนแล้ว นี้เสื่อมไหม เภสัชกร
3.เภสัช 5 ปี เภสัช 6 ปี ตอนนี้ตอบสังคมชัดหรือยัง ว่าจะเอาไงกันแน่ นี้เสื่อมไหม เภสัชกร
4.อื่น ๆ อีกมาก เภสัชกร
TUANG

โพสต์โดย INDY_Rx » 16 ก.พ. 2011, 21:57

วังวน...หลุดพ้น...ตกเบ็ด...ลอยคอ
INDY_Rx

โพสต์โดย humbler » 03 มี.ค. 2011, 14:53

zartingtong เขียน:ยังไงก็ไม่ทราบ

แต่เบื่อกับกระทู้รับเภสัชบนบอร์ดนี้เต็มทนแล้ว เยอะมากกกกกกก
:lol: :lol: :lol:

ถ้าต้องการคนอื่นเห็นว่าเภสัชไม่มีงานทำไม่น่าเรียนน่าจะเอากระทู้รับเภสัชไปแอบให้หมด :mrgreen:

เห็นด้วยนะค๊าบบบ... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย บูรพาไม่แพ้ » 03 มี.ค. 2011, 15:18

ผมว่าไม่ใช่อนาคตของเภสัชกรประเทศนี้หรอกครับมันคือสิ่งที่เกิดในปัจจุบันแล้ว
บูรพาไม่แพ้

โพสต์โดย paracetamol » 04 มี.ค. 2011, 11:16

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ยังไม่`รวย` ทำตัว`รวย` ไม่มีวัน`รวย`...
ยังไม่`จน` ทำตัว`จน` ไม่มีวัน`จน`

เลิก`เหล้า` เลิก`จน`
paracetamol

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 04 มี.ค. 2011, 15:38

paracetamol เขียน::mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เห็นด้วย
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย Mr. Sexman » 04 มี.ค. 2011, 16:16

เกิดเป็นคนก็ต้องดิ้นรนกันทั้งนั้นแหละครับ ไม่ว่าโตขึ้นจะเรียนจบสาขาไหนก็ตาม อภิสิทธิ์ที่ได้มาในมันไม่ยั่งยืน เมื่อเห็นว่าดี ใครก็อยากมีอภิสิทธิ์แบบนั้นเหมือนกัน สุดท้ายก็ต้องดิ้นรนกันอยู่ดี ส่วนความใฝ่ฝันแต่ละคนก็ต่างกันแต่อย่าให้มันนอกลู่นอกทางก็พอ
Mr. Sexman

โพสต์โดย nuchiice » 31 มี.ค. 2011, 17:59

smartss เขียน:จากผลการประชุมศิษย์เก่าวัดญาณ. ผมก็ขอทำนายอนาคตของเภสัชกรไทยในอนาคตให้ฟังกันเล่นๆอย่าถือเป็นจริงจัง :lol:

1. ต่อไปจะมีเภสัชกรเดินกันเกร่อทั้งตามห้างสรรพสินค้า สวนสาธารณะ ตลาดหุ้นแต่ไม่มีในห้องจ่ายยารพช. ร้านยา แต่เดินกันน้อยลงในระบบราชการ ตำแหน่งทางราชการจะมีค่ามากขึ้นประมูลซื้อขายกันได้ ทั้งๆที่เกียรติยศศักดิ์ศรี คุณค่าและคุณภาพน้อยลงเพราะ คนที่รับราชการและหวังบำเหน็จบำนาญขอให้เกาะไว้ให้ดี เพราะตัวท่านจะมีค่าหากชอบทำตัวอย่างกับตัวเงินตัวทอง :lol:

2. เมื่อ supply มากกว่า demand จะทำให้ค่าตัวของเภสัชกรเพิ่มขึ้น เงินเดือนในภาคเอกชนจะไม่มีการจ่ายตรงๆอย่างเห็นได้ชัด และเงินเพิ่มพิเศษถึงแม้จะลดลงเช่นเงินที่ได้มาฟรีๆแบบไม่ต้องทำเวชเบี้ยเหมาจ่ายแต่มีเงินใต้โต๊ะในระบบราชการจะค่อยๆมากขึ้น และคุณค่าทางสังคมของข้าราชการจะลดลง :lol:

3. อาชีพของเราจะถ่ายโอนอนุญาตให้ผู้อื่นเลียนแบบพฤติกรรมมากขึ้น ใครๆก็ขายยาจ่ายยาใน รพ. เป็นหัวหน้ากลุ่มงานเภสัชกรรม ปลัด สนง.ต่างๆได้เพียงมีเงินจ่ายให้ก็ทำได้ เพราะจะมีเภสัชกรและตัวผู้บริโภคเองก็ไม่เชื่อเรื่องจริยธรรมจิตวิญญาณมากขึ้น :lol:
4. เราจะได้ใช้คำว่า เภสัชแฝง หรือ เภสัชงานอดิเรก กันครับ เตรียมใจหรือยัง ที่จะใช้คำนี้ หลายคนพร้อมแล้วนะ

5 การเข้าเรียนในคณะเภสัชศาสตร์จะเป็นแค่ปริญญาเสริมไว้อย่างเห็นได้ชัด เพราะ เด็กๆสมัยนี้เขารู้แกวกันแล้ว เขาคงอยากมีอาชีพเสริมถึงมาเรียนในคณะที่ผลิต supply มากเกินขณะที่สามารถซุกซ่อนละเลยปัญหายาต่างๆไม่เอามาคิดเป็นอัตรากำลังหรือdemand :lol:

ข้อสุดท้ายผมว่ายังไม่มีเพราะยังมีข้อ 6 7 8 ....อีกไม่รู้จบ...
วันนี้ผมอยากให้ทุกคนเริ่มเห็นทางออกในชีวิตได้แล้ว เพราะวิชาชีพนี้ต้องมีใจรักมากกว่าเกียรติยศเงินทอง ถ้าเอาเงินเป็นตัวตั้งไปเล่นหุ้น หรือนักการเมืองขี้โกงดีกว่าอาชีพเภสัชกรที่รวยก็แต่คุณค่ารวยความดี เภสัชกรที่คิดแต่เงินจะรู้สึกว่าชีวิตมันไม่เคยโรยด้วยกลีบกุหลาบ หาทางออกให้กับชีวิตเถิดครับ ถ้ามัวเกาะชีวิตราชการอยู่แบบนี้ รับประกันว่าชาตินี้และชาติหน้าอาจถูกสาปส่งให้จมไปกับเรือแน่ๆๆ :lol:

เห็นด้วยอย่างยิ่งคะ โดยเฉพาะเมื่อได้ไปฝึกงานที่ศูนย์อนามัยของกรุงเทพฯ
nuchiice

โพสต์โดย cpm001 » 01 เม.ย. 2011, 09:51

อนามัย กทม.เป็นยังไง พอจะบอกคร่าวๆได้ไหม ครับ :razz:
cpm001

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่