New Document

ระหว่างงาน GPO กับ งานเอกชน เลือกอะไรดีครับ

ห้องเภสัชกร

ระหว่างงาน GPO กับ งานเอกชน เลือกอะไรดีครับ

โพสต์โดย FuRz » 17 ม.ค. 2011, 19:00

คือผมเป็นนักศึกษาเภสัชศาสตร์ที่กำลังจะจบการศึกษาในปีนี้
นอกจากเตรียมตัวสอบใบประกอบฯแล้ว ผมก็เริ่มมองหางานทำด้วย
มีผู้ใหญ่บางคนบอกกับผมว่าให้ลองสมัครงานกับ GPO ดู
เค้าบอกว่าเงินเดือนอาจจะน้อยกว่าทำงานเอกชน (พวก boots watson หรือ โรงงาน local made อื่นๆ)
แต่สวัสดิการต่างๆดีกว่า และมั่นคงกว่าด้วย

อยากถามความเห็นพี่ๆเภสัชหน่อยนะครับ ว่างาน GPO กับเอกชน อันไหนมีข้อดีข้อด้อยต่างกันอย่างไร

และขอความเห็นพี่ด้วยนะครับ สมมติว่าถ้าเป็นพวกพี่ๆมีโอกาสเลือกได้ จะเลือกงานไหนครับ?

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกความคิดเห็นครับ
FuRz

Re: ระหว่างงาน GPO กับ งานเอกชน เลือกอะไรดีครับ

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 18 ม.ค. 2011, 10:01

ชีวิตคนเราเวลาอายุมากขึ้นรายจ่ายก็จะมากขึ้น ทำงานมีเงินเดือนไม่หวังรวยแต่มีรายได้ที่แน่นอน หวังได้ประสพการณ์เพื่อนำไปทำงานส่วนตัว ทำงานเอกชนเขาใช้เราเต็มที่ มองในแง่ดีทำให้เรามีประสพการณ์มากขึ้น ทำงานส่วนตัวมีได้มีเสีย ทำมากได้มาก ทำแล้วไม่ทำจริงมัวแต่กลัว ลังเล หวังพึ่งพาคนอื่นจะให้เขาช่วยโอกาสล้มเหลวมีมาก
ธวัชชัย วรรณสว่าง

Re: ระหว่างงาน GPO กับ งานเอกชน เลือกอะไรดีครับ

โพสต์โดย prn » 18 ม.ค. 2011, 10:33

พี่เลือกเอกชน (รง. หรือ รพ.) ก่อน ทำงานหาประสบการณ์ หาเงิน ทำ OT เยอะๆ บางที ผ่อนบ้านผ่อนรถหมดใน 3 ปีเลยนะ
แล้วค่อยกลับมาอยู่ราชการ แต่อย่าให้อายุเลย 35 ปีนะจะเข้าลำบาก
prn

โพสต์โดย white-blue » 18 ม.ค. 2011, 21:58

ไม่ข้อตอบในส่วนของ GPO เพราะไม่รู้ข้อมูล
แต่ถ้า งานเอกชน มันก็มีหลายลักษณะอีกแหละ เพราะแต่ละ รพ ไม่เหมือนกัน
ทั้ง รายได้ เนื้องาน ความสบายใจ ปริมาณงาน และต่างๆ
ถ้าไปเปรียบ GPO กับเอกชนบางที่ (ที่แย่กว่า)ก็จะว่า GPO ดีกว่า
ถ้าเปรียบ GPO กับเอกชนบางที่ (ที่ดีกว่า) ก็จะว่า GPO แย่กว่า
แต่ที่แน่ๆ งานราชการนับวันจะเข้ายากมากขึ้น (ณ ปัจจุบัน) เพราะ "คนในไม่อยากออกแต่คนนอกอยากจะเข้า"
ถ้าคิดว่า จะไปลองทำอย่างอื่นดูก่อน แล้วจะกลับหันเข้าหาราชการที่หลังละก็ ทำใจไว้เลยว่า ยาก เตรียมหาทางอื่นไว้เดินด้วยละกัน
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย HBme1551 » 18 ม.ค. 2011, 22:48

ผมคิดว่าเลือกในสิ่งที่เราได้ประสบการณ์เป็นสำคัญดีกว่า ขึ้นอยู่กับที่ไหนให้ความรู้เราได้มากกว่า เราจะได้นำประสบการณ์ไปใช้ต่อ ๆ ไป เช่นทำส่วนตัว หรืออะไรก็ว่ากันไป ประสบการณ์มีมูลค่าเทียบเป็นเงินไม่ได้ครับ
HBme1551

โพสต์โดย prn » 18 ม.ค. 2011, 23:20

การจะกลับเข้ารับราชการยากจริงๆถ้าไม่มีเส้นสาย แต่ใช่ว่าจะทำไม่ได้
พี่เคยเป็น เภสัชกรชราน้อยใจ แต่ตอนนี้กำลังจะไปเป็น เภสัชกรอาวุโสทดลองงาน ฮะฮะฮ่า
prn

โพสต์โดย zartingtong » 19 ม.ค. 2011, 12:07

กินแกลบ กับ กินดีอยู่ดี :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย pakapol173 » 19 ม.ค. 2011, 14:49

ดูเวลาทำงานด้วยนะ
GPO มักจะทำแบบราชการ หยุดแบบราชการ วันหยุดก็จะเยอะ
แต่โรงงานเอกชนส่วนใหญ่นะมักจะทำงาน 8 ชม. 6 วัน หยุดวันเดียวคือวันอาทิตย์ แล้ววันหยุดนักขัตฤก 13 วัน ตามกรมแรงงานคับ
pakapol173

โพสต์โดย FuRz » 19 ม.ค. 2011, 21:00

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

งาน GPO ถึงเงินอาจจะไม่ดีเท่าทำเอกชน
แรกๆรายได้อาจจะต่ำกว่าเพื่อนๆที่ทำงานเอกชน
แต่ระยะยาวจะมั่นคงกว่า
(แล้วถ้าอยากหาเงินจริงๆ ก็มีเวลาว่างไปทำ part time ที่อื่นมากกว่าด้วย รึเปล่าครับ?)

แล้วถ้าสมมติผมมีโอกาสเข้า GPO ได้ ผมก็ไม่ควรปล่อยโอกาสใช่มั้ยครับ?
FuRz

โพสต์โดย zartingtong » 19 ม.ค. 2011, 22:05

ลองบวกลบซีครับไม่ได้ต่างกันนิดหน่อยเป็น 2-3 เท่า
ยิ่งนานยิ่งต่างกันน่าใจหาย
แต่ต้องถามคุณดูก่อน ถ้าเช้าชามเย็นชามก็ OK
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย FuRz » 19 ม.ค. 2011, 22:21

ความจริงผมก็อยากเก็บตังค์เปิดร้านด้วยอ่ะ

เลยไม่รู้เอาไงดี

ผู้ใหญ่เค้าเชียร์ให้ทำ GPO มา
FuRz

โพสต์โดย prn » 20 ม.ค. 2011, 09:24

อีกอย่างที่อยากให้พิจารณา คือ บรรยากาศในการทำงาน อยู่แล้วมีความสุขไหม ผู้บริหาร เพื่อนร่วมงานดีไหม ลองหาข้อมูลดู
ที่รพ.เก่าพี่ ยังมีผู้บริหาร GPO มาทำ P/T ที่รพ.อยู่เลย ถ้าอยู่แล้วมีความสุขก็อยู่ไปเถิด แล้วค่อยหาช่องทางอื่นเพิ่มรายได้ก็ได้นะ
prn

โพสต์โดย moomoo » 20 ม.ค. 2011, 12:19

เลือกทำ GPO ถ้าได้เข้า

เวลาว่าง ตอนเย็น /เสาร์-อาทิตย์ ไปทำ part time เอกชนเสริม (ร้านยา หรือ ร.พ.แล้วแต่ชอบ) ได้ประสบการณ์ + ได้ตังค์เพิ่ม
moomoo

โพสต์โดย pakapol173 » 20 ม.ค. 2011, 16:50

ดูท่าจะชอบ GPO นะ ก็ลองทำดูครับ แต่ GPO ได้ยินว่าต้องเข้ากะด้วยนี่ ไม่เป็นเวลาแน่นอน ไม่รู้ยังไงนะ ถามว่ามั่นคงไหม ก็เห็นเค้าบอกว่าถ้าอยู่นานเป็น 20-30 ปี แล้วเกษียณอายุ ก็โอเคนะ ขึ้นกับใจน้องแล้วแหละว่าทนไหวไหม
พี่ที่ทำรัฐบาลบางคน เค้าบอก ทำมา 2x ปี ได้เงินเดือน 1x,xxx อีกรายทำเอกชนเวลานานพอๆกันเงินเดือนเฉียด xxx,xxx
ความคิดพี่นะน้องจบใหม่อ่ะหางานที่มันได้เงินเยอะๆ สร้างเนื้อสร้างตัวก่อนดีกว่า แล้วค่อยไปราชการ
พอเริ่มทำงานใหม่หาเงินเองได้ ความอยากได้นู่นอยากได้นี่มันจะเยอะ ทุกวันนี้ผ่อนรถทีก็เฉียดหมื่นแล้วอ่ะ ไหนจะค่ากินอยู่อีก มันเยอะนะ คิดดีๆ แต่ถ้ามีทุนทรัพย์ติดตัวมาเยอะโอเค ไปราชการก็ดี
pakapol173

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่