New Document

ใช้ ภก./ภญ. กันบ้างไหม

ห้องเภสัชกร

Re: ใช้ ภก./ภญ. กันบ้างไหม

โพสต์โดย humbler » 19 ม.ค. 2011, 10:41

blacksmithday เขียน:สำหรับผมแล้วนะครับ ที่ไม่ใช้นั่น ไม่ได้เกิดจากความไม่ภูมิใจนะครับหรือปกปิดไว้แต่อย่างใด
1 ผมคิดว่าการที่เราไม่ใช้ จะทำให้สามารถวางตัวในสังคมได้ดีขึ้น ทำให้เราไม่ได้มีภาษีทางสังคมที่สูงในสายตาของคนทั่วไป ทำให้เราสามารถใช้ชีวิตที่เรียบง่าย ไม่ต้องวางตัวครับ
2 งานที่ผมทำไม่จำเป็นต้องใช้คำนำหน้า เพราะผมเป็น นักลงทุน admin ระบบ ซึ่งต้องอาศัยความสามารถล้วนๆๆ ไม่จำเป็นต้องใช้คำนำหน้า
3. ส่วนงานรับราชการผมก็ไม่เคยใช้ เพราะผมคิดว่าประสานงานกับทุกคนด้วยไมตรีจิตดีกว่าที่จะประสานกันด้วยคำนำหน้า
4 เวลาไปทำงานผมไม่เคยใส่เสื้อกราวน์ ผมใส่แต่เชิ๊ต เพราะผมคิดว่ามันเป็นการแต่งตัวที่เรียบร้อย ดูดี วางตัวง่ายๆๆ
5 อาชีพนักลงทุนของผมไม่เคยจำเป็นต้องให้ใครมารู้จัก ผมไม่ต้องการ อาชีพนี้ควรมีความเป็นโลกส่วนตัวสูง ผมมีโลกส่วนตัวที่สูง เพื่อใช้กำลังสมองในการขบคิดไปตามอารมณ์ของตลาดหุ้นมากกว่าครับ
6. ตอนเจอกับแฟนครั้งแรก ผมแต่งตัวได้ดูดีมาก ผมใส่รองเท้าแตะช้างดาว กางเกงยีนขาดๆๆเก่าๆๆ ขับแมงกาไซด์เก่าๆ ไปร้านหนังสือครับ ส่วนเธอก็แต่งตัวดูดีมาก ใส่สูท ใส่ส้นสูง กระโปรงคลุมเข่า ไปยืนอ่านหนังสือพิมพ์ แล้วเราก็ได้พบกันบนความแตกต่าง โดยที่เราไม่รู้กันเลยว่าเราสองคนนั้นเป็นใครกันแน่ แต่สุดท้ายโชคชะตาก็นำพาคนสองคนให้มาพบกัน โดยที่เรานั้นไม่สนใจว่าอีกฝ่ายมีคำนำหน้าว่าอาไร

ข้อ 6. นี่ชอบสุดๆๆ ... :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
humbler

โพสต์โดย pakapol173 » 19 ม.ค. 2011, 11:03

มีให้ใช้ก็ช่วยกันใช้หน่อยครับ ไม่ใช้ชาตินี้จะไปใช้ชาติไหน หลายคนอยากใช้แต่เค้าไม่มีโอกาสก็เยอะนะ
pakapol173

โพสต์โดย zartingtong » 19 ม.ค. 2011, 11:20

การใช้วิชาชีพ เช่น นายแพทย์, แพทย์หญิง, เภสัชกร, เภสัชกรหญิง นายสัตวแพทย์, เป็นคำนำหน้าชื่อ (ตามกฎหมายหรือระเบียบสารบรรณ) ได้หรือไม่ และการใช้วุฒิปริญญาเอก (ดร.) ร่วมกับตำแหน่งทางวิชาการเป็นคำนำหน้าชื่อได้หรือไม่นั้น ขอยกหนังสือสำนักนายกรัฐมนตรี ที่ตอบคำหารือของมหาวิทยาลัยรามคำแหง ดังนี้

๑. ระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรี ว่าด้วยการใช้ตำแหน่งทางวิชาการเป็นคำนำหน้านาม พ.ศ. ๒๕๓๖ กำหนดขึ้นโดยมีความมุ่งหมายเพื่อประโยชน์แก่งานสารบรรณ ตามระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรี ว่าด้วยงานสารบรรณ พ.ศ. ๒๕๒๖ ซึ่งใช้บังคับแก่ส่วนราชการเท่านั้น ผู้ที่ออกจากราชการไปแล้ว จึงไม่อยู่ในบังคับของระเบียบดังกล่าว

๒. การใช้คำนำหน้านามในหนังสือราชการ จะต้องเป็นไปตามหลักเกณฑ์ตามที่กำหนดไว้ ในระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรี ว่าด้วยงานสารบรรณ พ.ศ. ๒๕๒๖ ภาคผนวก ๓ ข้อ ๓. และระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยการใช้ตำแหน่งทางวิชาการเป็นคำนำหน้านาม พ.ศ. ๒๕๓๖ เนื่องจากระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีทั้งสองระเบียบดังกล่าว มิได้กำหนดให้ใช้คำว่า ดร. เป็นคำนำหน้านามแต่ประการใด ดังนั้นจึงใช้คำว่า ดร. เป็นคำนำหน้านามในหนังสือราชการมิได้

ฉะนั้น ?นายแพทย์ แพทย์หญิง เภสัชกร เภสัชกรหญิง นายสัตวแพทย์? ไม่ใช่ตำแหน่งทางวิชาการตามระเบียบฯ จึงใช้นำหน้าชื่อในทางราชการไม่ได้ เว้นแต่จะใช้เป็นการส่วนตัว เช่นเดียวกับ ดร.
zartingtong

โพสต์โดย Pharma_Name » 20 ม.ค. 2011, 14:04

pakapol173 เขียน:มีให้ใช้ก็ช่วยกันใช้หน่อยครับ ไม่ใช้ชาตินี้จะไปใช้ชาติไหน หลายคนอยากใช้แต่เค้าไม่มีโอกาสก็เยอะนะ

ก็คนเขาไม่อยากใช้ จะไปบังคับเขาทำไม
Pharma_Name

โพสต์โดย anocha » 20 ม.ค. 2011, 17:59

ดูจากการโพสเหมือนเภสัชกรมีความลังเลใจที่จะบอกให้ใครรู้ว่าเป็นเภสัชเลยมีคนคิดแบบนี้หลายคนจากที่เคยได้ยินมาไม่รู้เพราะอะไร
anocha

โพสต์โดย kohboy » 20 ม.ค. 2011, 18:09

" ถึงแม้หน้าตาผมจะดูไม่ใช่เภสัชกร, แต่หัวใจของผม..เภสัชกรมากกกกกกก!!"

:lol: :lol: :lol:
kohboy

โพสต์โดย zartingtong » 20 ม.ค. 2011, 19:31

"หน้าตาเภสัชกร" นี่เป็นไงหว่า? จะได้พิจารณาตัวเองถูก :eek:
zartingtong

โพสต์โดย pakapol173 » 20 ม.ค. 2011, 20:26

ก็คนเขาไม่อยากใช้ จะไปบังคับเขาทำไม

ไม่ได้บังคับนะครับ แต่เค้าตั้งมาสำหรับวิชาชีพเภสัชกรรม เพื่อเภสัชกร แต่เภสัชกรกลับไม่ยอมใช้/ไม่กล้าใช้ซะเอง แล้วจะให้ใครใช้ จะตั้งมาทำไม
วิชาชีพเรียน 6 ปี มียศนำหน้ามีแค่ 4 คณะเองนะครับ แพทย์ ทันตะ เภสัช สัตวแพทย์ เค้าก็ใช้กันทั้งนั้น
ต้องรักและภูมิใจในวิชาชีพสิครับ ผมนี่แหละที่ใช้ตลอด ไม่เคยอายใคร ไม่เคยกลัวว่าใครจะบอกว่าไม่ใช่หมอ
ถึงมีคนมาเรียกว่าหมอก็บอกเค้าไปว่าผมไม่ใช่หมอครับ ผมเภสัชกรคับ
pakapol173

โพสต์โดย kohboy » 21 ม.ค. 2011, 01:16

zartingtong เขียน:"หน้าตาเภสัชกร" นี่เป็นไงหว่า? จะได้พิจารณาตัวเองถูก :eek:

นั่น!..
..งานนี้พี่ซ่าของเรา.." ไม่อยู่ในรถไฟ" กะเค้าเสียแล้ว !!

"อัพเดทหน่อยเด้อ!!"

:cool: :cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 ม.ค. 2011, 08:09

pakapol173 เขียน:ไม่ได้บังคับนะครับ แต่เค้าตั้งมาสำหรับวิชาชีพเภสัชกรรม เพื่อเภสัชกร แต่เภสัชกรกลับไม่ยอมใช้/ไม่กล้าใช้ซะเอง แล้วจะให้ใครใช้ จะตั้งมาทำไม
วิชาชีพเรียน 6 ปี มียศนำหน้ามีแค่ 4 คณะเองนะครับ แพทย์ ทันตะ เภสัช สัตวแพทย์ เค้าก็ใช้กันทั้งนั้น
ต้องรักและภูมิใจในวิชาชีพสิครับ ผมนี่แหละที่ใช้ตลอด ไม่เคยอายใคร ไม่เคยกลัวว่าใครจะบอกว่าไม่ใช่หมอ
ถึงมีคนมาเรียกว่าหมอก็บอกเค้าไปว่าผมไม่ใช่หมอครับ ผมเภสัชกรคับ

ยืนยันว่าไม่ได้บังคับ แต่ที่ทำอยู่เรียกว่าอะไร ใช่รณรงค์หรือเปล่า "ต้องรักและภูมิใจในวิชาชีพสิครับ" อันนี้ก็ไม่ได้บังคับใช่เปล่าครับ เห็นมีคำว่า "ต้อง" เข้าใจว่าเป็นบังคับ ผมเข้าใจผิดใช่เปล่า และก็บอกไปแล้วมันแล้วแต่สถานการณ์ไง
Pharma_Name

โพสต์โดย zartingtong » 21 ม.ค. 2011, 09:21

kohboy เขียน:
zartingtong เขียน:"หน้าตาเภสัชกร" นี่เป็นไงหว่า? จะได้พิจารณาตัวเองถูก :eek:

นั่น!..
..งานนี้พี่ซ่าของเรา.." ไม่อยู่ในรถไฟ" กะเค้าเสียแล้ว !!

ก็น่านน่ะซี "หน้าตาเภสัชกร" นี่ต้องหล่อเหมือน โดม ปกรลัมภ์ หรือเปล่า หรือ เหมือน โคม ปะการัง? :lol:
หรือต้องหาแว่นมาใส่
zartingtong

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 ม.ค. 2011, 10:41

zartingtong เขียน:
kohboy เขียน:

นั่น!..

ก็น่านน่ะซี "หน้าตาเภสัชกร" นี่ต้องหล่อเหมือน โดม ปกรลัมภ์ หรือเปล่า หรือ เหมือน โคม ปะการัง? :lol:
หรือต้องหาแว่นมาใส่

ขอนอกเรื่องหน่อย ช่วงนี้เห็นเขาพูดกัน โคม ปะการังนี่ใครครับ น้องที่ร้านก็พูดกัน เขาเป็นใครหรือ
Pharma_Name

โพสต์โดย apotheker » 21 ม.ค. 2011, 11:46

พึ่งรู้ว่าแกดังขนาดตาวู้ดดี้เอามาคุยแล้วด้วย :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 21 ม.ค. 2011, 11:52

apotheker เขียน:
พึ่งรู้ว่าแกดังขนาดตาวู้ดดี้เอามาคุยแล้วด้วย :lol: :lol: :lol:

ออนแอร์ครั้งต่อไป,
วู้ดดี้จะคุยกับ.." ภก.ภัทร พิดโลก "

...โปรดติดตามชมพลัน!

:biggrin:
kohboy

โพสต์โดย white-blue » 21 ม.ค. 2011, 15:10

ออกทะเลกันแล้วครับพี่น้อง :lol: :lol:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่