New Document

ใช้ ภก./ภญ. กันบ้างไหม

ห้องเภสัชกร

ใช้ ภก./ภญ. กันบ้างไหม

โพสต์โดย prn » 17 ม.ค. 2011, 15:01

นอกจากเอามาใช้นำหน้าชื่อ ในการ์ดแต่งงาน แล้ว มีใครเอามาใช้ทำอย่างอื่นกันบ้างไหม
เพราะเห็นวิชาชีพอื่นเขาเอามาใช้ทำประวัติผู้ป่วย สมัคร... อะไรกันจังเลย
วิชาชีพอื่นเช่น นพ.,พญ.,ทพ.,ทพญ.,ทนพ.,ทนพญ. ... นายสัตวแพทย์ ย่ออะไรก็ไม่รู้
อันนี้ถือว่าเป็นตัวชี้วัดความภาคภูมิใจของคนที่อยู่ในวิชาชีพนั้นหรือเปล่าครับ
prn

Re: ใช้ ภก./ภญ. กันบ้างไหม

โพสต์โดย blacksmithday » 17 ม.ค. 2011, 18:03

ไม่เคยใช้ครับ เพราะผมทำงานบางอย่างไม่อยากให้เขารู้ว่าเป็นใคร อยากให้เขารู้ว่าเราเป้นแค่คนธรรมดาก็พอ ตอนคบกับแฟนก็เริ่มรู้จักกันก็เพราะเป้นคนธรรมดาเนี่ยแหละครับ จนมาถึงบางอ้อว่าเ็ป็นเภสัชด้วยกัน
blacksmithday

โพสต์โดย Wiz@rd. » 17 ม.ค. 2011, 21:28

blacksmithday เขียน:ตอนคบกับแฟนก็เริ่มรู้จักกันก็เพราะเป้นคนธรรมดาเนี่ยแหละครับ จนมาถึงบางอ้อว่าเป็นเภสัชด้วยกัน

น่ารักแฮะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย Pharma_Name » 18 ม.ค. 2011, 09:23

ในการ์ดแต่งงาน ยังไม่เขียนเลยว่า เป็น ภก. ภญ. บอกว่า "อยากเป็นคนธรรมดา" แต่ญาติ ๆ อยากให้แขกในงานรู้ว่า เจ้าบ่าวเจ้าสาวเป็นใคร
Pharma_Name

โพสต์โดย apotheker » 18 ม.ค. 2011, 09:32

อ่านแล้วเหมือนหลายคนคิดว่า เภสัชกร ไม่ได้เป็น คนธรรมดา :roll:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 18 ม.ค. 2011, 09:41

ใช้ตอนทำบุญครับรีบบอกเขาก่อนว่าให้ใช้คำว่า เภสัชกรนำหน้า กลัวเขาจะเรียกเราว่า หมอ เพราะถ้าประกาศออกมาแล้วเกิดมีคนรู้ พูดว่าเราไม่ใช่หมอ กลัวเขาจะหาว่าเราอยากเป็นหมอ
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย Wiz@rd. » 18 ม.ค. 2011, 18:23

จำได้ว่างานแต่งงานนึง...

พิธีกร แนะนำเจ้าบ่าวและเจ้าสาวว่า เภสัชกรหญิง AAA และ เภสัชกรชาย BBB
Wiz@rd.

โพสต์โดย chabuchabu » 18 ม.ค. 2011, 18:38

เเนะนำให้ อาจารย์ มหาวิทยาลัยใช้ก่อนนะ เขียนชั้นยศมาได้ ต้องหลายตำเเหน่ง เช่น รศ.ดร.aaa กะอีเเค่ ภ.ก. ภ.ญ. ยังเอาเเทรกเข้าไปไม่ได้เลย
chabuchabu

โพสต์โดย anan » 18 ม.ค. 2011, 19:17

ตอบง่าย ๆ ที่คนเขาไม่ใช้เพราะไม่ภูมิใจไงคะ ... หรือไม่ก็ปกปิดไว้ เผื่อคนที่ไม่ใช่เภสัชกรที่มาทำการแทนจะได้กลมกลืน...

อ้อ เท่าที่ทราบมา ... อาจารย์มหาวิทยาลัยบางส่วนเขาก็ไม่ได้อยากเป็นเภสัชกรกันหรอกคะ เขาเลยไม่ค่อยใช้ ... เขาบอกว่าเขาไม่ค่อยได้ practice .... อย่าไปยุ่งกับเขาเลย
anan

โพสต์โดย zartingtong » 18 ม.ค. 2011, 19:45

หนังสืออย่างอื่นใช้ได้ครับ แต่ในหนังสือราชการใช้ไม่ได้
zartingtong

โพสต์โดย KonTuaLek » 18 ม.ค. 2011, 21:09

ใช้ในทุกๆวันของการทำงานครับ ไม่ว่าจะเขียน consult หรือ เซนต์เอกสาร เริ่มใช้ตั้งแต่สอบใบประกอบผ่าน แต่จริงๆในกฎหมายเค้าให้ใช้ได้ตั้งแต่ตอนเรียนจบ แต่อยากให้เป็นเภสัชกรเเบบถูกต้องก่อน เลยใช้หลังสอบผ่านครับ มีความภูมิใจกับการใช้คำนำหน้าว่า "ภก." มากครับ
KonTuaLek

โพสต์โดย white-blue » 18 ม.ค. 2011, 21:23

ถ้าอยากใช้ตอนใหนก็ใช้ ถ้าไม่อยากใช้ตอนใหนก็ไม่ใช้ ถ้าสถานการใหนไม่เหมาะที่จะใช้ก็ไม่ใช้
เช่น
เวลาเขียนโน๊ตใน opd card จะเขียน ภก นำหน้าและตามด้วยลายเซ็น แต่ถ้าหนังสือราชการก็ ลายเซ็น บรรทัดล่างก็เป็นนาย และสุดท้ายเขียนตำแหน่ง
แต่..........มีอยู่ครั้งนึง ผู้แทนพาไปเที่ยว เป็นทริปที่ส่วนใหญ่มีแต่หมอ มันพิมพ์ นายแพทย์...... เพียบมาสะดุดที่กรู นี่ละ เภสัชกร.......
พูดกันตรงๆเลย ไม่ค่อยภูมิใจเท่าไรที่จะใช้ ในบางสถานการณ์ จริงนะเฟ้ย
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย blacksmithday » 18 ม.ค. 2011, 21:32

สำหรับผมแล้วนะครับ ที่ไม่ใช้นั่น ไม่ได้เกิดจากความไม่ภูมิใจนะครับหรือปกปิดไว้แต่อย่างใด
1 ผมคิดว่าการที่เราไม่ใช้ จะทำให้สามารถวางตัวในสังคมได้ดีขึ้น ทำให้เราไม่ได้มีภาษีทางสังคมที่สูงในสายตาของคนทั่วไป ทำให้เราสามารถใช้ชีวิตที่เรียบง่าย ไม่ต้องวางตัวครับ
2 งานที่ผมทำไม่จำเป็นต้องใช้คำนำหน้า เพราะผมเป็น นักลงทุน admin ระบบ ซึ่งต้องอาศัยความสามารถล้วนๆๆ ไม่จำเป็นต้องใช้คำนำหน้า
3. ส่วนงานรับราชการผมก็ไม่เคยใช้ เพราะผมคิดว่าประสานงานกับทุกคนด้วยไมตรีจิตดีกว่าที่จะประสานกันด้วยคำนำหน้า
4 เวลาไปทำงานผมไม่เคยใส่เสื้อกราวน์ ผมใส่แต่เชิ๊ต เพราะผมคิดว่ามันเป็นการแต่งตัวที่เรียบร้อย ดูดี วางตัวง่ายๆๆ
5 อาชีพนักลงทุนของผมไม่เคยจำเป็นต้องให้ใครมารู้จัก ผมไม่ต้องการ อาชีพนี้ควรมีความเป็นโลกส่วนตัวสูง ผมมีโลกส่วนตัวที่สูง เพื่อใช้กำลังสมองในการขบคิดไปตามอารมณ์ของตลาดหุ้นมากกว่าครับ
6. ตอนเจอกับแฟนครั้งแรก ผมแต่งตัวได้ดูดีมาก ผมใส่รองเท้าแตะช้างดาว กางเกงยีนขาดๆๆเก่าๆๆ ขับแมงกาไซด์เก่าๆ ไปร้านหนังสือครับ ส่วนเธอก็แต่งตัวดูดีมาก ใส่สูท ใส่ส้นสูง กระโปรงคลุมเข่า ไปยืนอ่านหนังสือพิมพ์ แล้วเราก็ได้พบกันบนความแตกต่าง โดยที่เราไม่รู้กันเลยว่าเราสองคนนั้นเป็นใครกันแน่ แต่สุดท้ายโชคชะตาก็นำพาคนสองคนให้มาพบกัน โดยที่เรานั้นไม่สนใจว่าอีกฝ่ายมีคำนำหน้าว่าอาไร
blacksmithday

โพสต์โดย frankie8 » 18 ม.ค. 2011, 21:34

ใช้เท่าที่เขาให้ใช้ได้ครับ อย่างหนังสือราชการก็จะไม่ใช้ ถ้าอันไหนให้ใช้ได้ก็จะใช้
มีบางคนเขาย่อผิดครับ ภช. สงสัยไม่รู้ว่าเราเป็นเภสัชกรชาย
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย Pharma_Name » 19 ม.ค. 2011, 10:23

anan เขียน:ตอบง่าย ๆ ที่คนเขาไม่ใช้เพราะไม่ภูมิใจไงคะ ... หรือไม่ก็ปกปิดไว้ เผื่อคนที่ไม่ใช่เภสัชกรที่มาทำการแทนจะได้กลมกลืน...

ผมว่าอันนี้มองโลกในแง่ร้ายไปครับ คนที่ไม่ใช่มันไมได้มีเหตุผลนี้เหตุผลเดียวหรอกครับ สถานการณ์มีข้อจำกัดแตกต่างกันไป คนไม่ภูมิใจก็คงมีแหละ แต่จะบอกว่าทุกคนที่ไม่ใช้เขาไม่ภูมิใจ คงไมไช่ เสื้อกาวน์ผมไม่ปักคำนำหน้าว่า ภก. ครับ เพราะว่าเมื่อก่อนเคยปักแล้วสามล้อในตลาดคิดค่าโดยสารผม 100 บาท แต่พอผมไม่ปักเขาคิด 50 บาท อย่างนี้ผมไม่ภูมิใจในวิชาชีพหรือเปล่า ผมว่าไม่หรอก มันขึ้นกับสถานการณ์
Pharma_Name

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่