New Document

เป็นเภสัช รพ. มา4ปี อยากเรียนต่อป.โท -เอก ขอคำแนะนำครับ

ห้องเภสัชกร

เป็นเภสัช รพ. มา4ปี อยากเรียนต่อป.โท -เอก ขอคำแนะนำครับ

โพสต์โดย kapong » 09 ม.ค. 2011, 15:50

รับราชการเป็นเภสัชกรโรงพยาบาล 4 ปีแล้วครับ
อยากเรียนต่อเพิ่มทักษะให้ตัวเอง
พี่ ๆ มีคำแนะนำไหมครับ
เมื่อพิจารณาระยะยาว และสถานการณ์ด้านวิชาชีพในประเทศไทย
มีหลักสูตรไหนน่าสนใจไหมครับ
อยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจเยอะ ๆ
kapong

Re: เป็นเภสัช รพ. มา4ปี อยากเรียนต่อป.โท -เอก ขอคำแนะนำครับ

โพสต์โดย blacksmithday » 09 ม.ค. 2011, 16:32

อยากได้คำตอบของผมป่าวละ ผมตอบจริง เจ็บจริงนะเอ้า (ในมุมมองของผม) ถ้าอยากได้ก็ post อีกซัก rep บอกผมแล้วผมจะมาตอบแบบเรื่องจริงเลยละกัน
blacksmithday

Re: เป็นเภสัช รพ. มา4ปี อยากเรียนต่อป.โท -เอก ขอคำแนะนำครับ

โพสต์โดย kapong » 09 ม.ค. 2011, 20:58

ยินดีรับฟังความคิดเห็นครับผม
จะเป็นหลักสูตรไหน ๆ ก็ได้
ทั้งที่เป็นหลักสูตรเภสัช
หรือ ไม่ใช่เภสัช
หรืออยากจะแนะนำเรื่องอื่นๆ ก็ได้

ขอบคุณครับ
kapong

โพสต์โดย white-blue » 10 ม.ค. 2011, 16:17

หลักสูตร แพทยศาสตร์ บัณฑิต ครับ ไปเรียนเลย บอกตรงๆนะ รุ่งกว่า จบ ป โท เภสัชอีก

สำหรับ ผมเภสัช ป โท ก็เท่านั้นแหละ ถ้าอยู่ในระบบราชการนะ :cool:

ย้ำนะครับ ว่ามันเป็นมุมมองของผมคนเดียว ลองดู ความคิดเห็นคนอื่นดีกว่าเดี๋ยวจะเตลิดไปกะผม 555555
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย nukvomika » 11 ม.ค. 2011, 13:21

แพทย์เลยครับถ้ามีทุนพอ มีแรงพอที่จะอ่านหนังสือเพื่อสอบและเรียนอีก 5ปี เพื่อนๆผม รุ่นพี่ผม รุ่นน้องทำงานได้ 2ปีก็ไปสอบหมอต่อตอนนี้พี่ๆกับเพื่อนๆกลายเป็นหมอเภสัชกรไปแล้วนี่ถ้าผมอายุไม่เกิน 30ปีนะผมจะไปสอบดูบ้างอันนี้เป็นคำแนะนำส่วนตัวนะครับผมว่า ณปัจจุบันนี้ต่อหมอดีกว่าครับ จริงๆนะพี่น้องครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
nukvomika

โพสต์โดย cpm001 » 11 ม.ค. 2011, 16:55

จริงอย่างที่ท่านทั้ง 2 ว่า ไม่เห็นจะได้อะไรนอกจากเอาไปทำ ซี8 ไปเรียนต่อหมอเลยดีกว่า เอกชนก็ได้ถ้ามีเงิน มองมุมไหนก็คุ้ม จะช่วยเหลือคนไข้ก็เต็มที่ไม่ต้องกั๊ก จะแง่รายได้ก็รู้ๆอยู่ หรือจะ power ในที่ทำงาน บอกไว้เป็น idea ครับ
cpm001

โพสต์โดย cckk » 12 ม.ค. 2011, 20:32

เพื่อนผมจบเภสัชไปต่้อหมอ ตอนนี้มันเป็นหมอ มันไม่รู้จักผมแล้วอ่ะครับ เดินสวนกันในโรงพยาบาล มันไม่มองผมด้วยอ่ะ เรื่องจริงเลย :roll:
cckk

โพสต์โดย kohboy » 12 ม.ค. 2011, 23:53

ไม่รู้ว่าตัดสินใจไปรึยัง? แต่เกาะบอยมจะมาฝากวิธีคิดเรื่องนี้ครับ..

..เมื่อจบปริญญาแรกแล้ว, หากคิดจะศึกษาต่อ ..ที่ดีที่สุดมีสองแบบครับ..

๑. เรียนโท (หรือยาวไปถึงเอก) ในสาขาที่ต่อยอดจากป.ตรีที่ได้มา ...ของเราก็ต้องเป็นทางเภสัชฯหละครับ, จะสาขาไหนก็แล้วแต่ใจอยาก หรือที่คิดว่าตัวเองถนัด
หรือ
๒. เรียนหลักสูตรที่ไม่เกี่ยวกับที่เราเรีัยนมาเลย แต่เป็นหลักสูตรที่เราชอบ เราอยากรู้เพิ่ม อยากสัมผัสมัน
เช่น ทางศิลป์ ทางสังคม ทางการเงินการบัญชี ทางการบริหาร นิติศาสตร์ ฯลฯ

ครับ!
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย Barrios » 13 ม.ค. 2011, 10:27

ผมคิดว่าเรียนอะไรก็ได้แต่ขอให้เป็นที่หนึ่ง สังเกตดูทุกวิชาชีพจะมีคนที่เป็นที่หนึ่งเสมอและคนเหล่านั้นมักมี passion ในการเรียนและการประกอบอาชีพเหล่านั้นมาก คนที่เรียนในสายที่ไม่ชอบ แล้วเป็นที่หนึ่งได้นั้นพอมีแต่น้อยมาก ๆ น้อยกว่าคนที่ได้เรียนและทำในสิ่งที่ตนเองรักเยอะ ๆ ๆ เลย
คุณจะเป็นหมอแต่ไม่มีแรงบันดาลใจ คุณก็เป็นได้แค่หมอดาด ๆ
คุณจะต่อเภสัช เพื่อกลับมารับราชการ แต่ไม่มีแรงขับดัน คุณก็ไปได้ไม่ไกล

ป.โท, เอก นั้นไม่ได้มีสังคมและคนรอบข้างมาบังคับให้เรียนแล้ว ถ้ายังไม่สามารถเรียนในสิ่งที่ตนเองอยากรู้ อยากเป็นได้อีก ผมก็ว่ากรรม !! แล้วแหละ
หรือว่าถ้ายังไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไร ก็ไม่ต้องรีบนี่ครับ เมื่อไหร่รู้แล้วค่อยเรียนก็ได้ พอมี passion แล้วรับรองว่าเร่งเครื่องได้ไม่แพ้ใครเลย
:razz:
Barrios

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 13 ม.ค. 2011, 11:55

ขอแนะนำจากใจจริงของลูกผู้หญิงนะคะ
ขอแนะนำว่าต่อป.โทเภสัชฯคะ ส่วนป.เอก จะเป็นสายเภสัชฯหรือสายอื่นๆก็ได้ที่ใจรักและชอบ แล้วเราจะเป็นตัวตนในความเป็น"มนุษย์"ของเราเองนะคะ

การไปต่อหมอคุณจะไม่มีอิสระภาพของชีวิต มันคือกรอบใหม่ที่คุณจะไม่ได้ใช้ชีวิตส่วนใหญ่ตามที่ใจปรารถนานะคะ
PHARMA_GIRL

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่