New Document

สอบถามเรื่องการขอยืมตัวไปช่วยราชการ ได้ไหมครับ

ห้องเภสัชกร

สอบถามเรื่องการขอยืมตัวไปช่วยราชการ ได้ไหมครับ

โพสต์โดย surface » 08 ม.ค. 2011, 16:08

ขออนุญาติสอบถามครับ
คือผมอยากรู้ว่า หากมีหน่วยงานอื่นเขาจะมาขอยืมตัวเราไปช่วยราชการ จะมีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ
แล้วเราต้องคุยกับใครบ้าง

หาก ต้นสังกัดของเรา มีแนวโน้มที่ว่าอาจจะให้ยืมยาก หรืออาจไม่ให้ยืม
จะมีวิธีไหน ที่จะทำให้ได้ไปบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ไม่แน่ใจว่าตั้งกระทู้ถูกห้องหรือเปล่านะครับ
หากผิดก็ขออภัยด้วย
surface

Re: สอบถามเรื่องการขอยืมตัวไปช่วยราชการ ได้ไหมครับ

โพสต์โดย blacksmithday » 08 ม.ค. 2011, 16:38

การขอยืมตัวไปช่วยราชการเป้นเรื่องยากครับในสมัยนี้เนื่องจากหน่วยงานคุณจะเสียคนไป 1 คนโดยคุณยังคาในตำแหน่งเดิมซึ่งเขาจะหาคนมาเสียบแทนไม่ได้ จนกว่าจะมีการตัดตำแหน่งเป็นที่เรียบร้อย คุณต้องคุยกับผู้บังคับบัญชาระดับฝ่ายของคุณและผู้บังคับบัญชาสูงสุดของหย่วยงาน เช่น ผอ
หากต้นสังกัดมีแนวโน้มที่ว่าอาจจะให้ยืมยากแล่้ว คุณต้องคุยกับผู้บังคับบัญชาระดับสูงๆๆกว่าผู้บังคับบัญชาหน่วยงานคุณ(ซึ่งแปลว่าต้องมีกำลังภายในสูง และเส้นใหญ่) ให้เขาทำหนังสือสั่งการลงมา แต่ขอให้คิดก่อนทำ เพราะถ้าคุณย้ายไปไม่สำเร็จ ความสัมพันธ์ในหน่วยงานอาจจะแย่ลงไปในพริบตา ถ้าผู้บังคับบัญชาใจไม่กว้างพอ
blacksmithday

Re: สอบถามเรื่องการขอยืมตัวไปช่วยราชการ ได้ไหมครับ

โพสต์โดย surface » 08 ม.ค. 2011, 17:33

หากทำหนังสือสั่งการลงมา ...
ทาง ผอ. ต้องยอมให้เราไป ใช่ไหมครับ

ส่วนเรื่องความสัมพันธ์ ตอนนี้มันแย่อยู่แล้วครับ
แต่ไม่ได้แสดงออกให้เห็นชัดเจน

อย่างไรก็ขอขอบคุณมากครับ
:neutral:
surface

โพสต์โดย kohboy » 08 ม.ค. 2011, 23:39

surface เขียน:ขออนุญาติสอบถามครับ
คือผมอยากรู้ว่า หากมีหน่วยงานอื่นเขาจะมาขอยืมตัวเราไปช่วยราชการ จะมีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ

หาก ต้นสังกัดของเรา มีแนวโน้มที่ว่าอาจจะให้ยืมยาก หรืออาจไม่ให้ยืม
จะมีวิธีไหน ที่จะทำให้ได้ไปบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ไม่แน่ใจว่าตั้งกระทู้ถูกห้องหรือเปล่านะครับ

หน่วยงานไหนจะยืมไปหละครับ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย surface » 09 ม.ค. 2011, 18:52

kohboy เขียน:
surface เขียน:ขออนุญาติสอบถามครับ

ขอบคุณครับ

หน่วยงานไหนจะยืมไปหละครับ?

หน่วยงานในอยู่กระทรวงสาธารณสุขอ่ะครับ
(หมายถึง ที่ตั้ง อยู่ใน กระทรวง เลย)
แต่ขอ blind ชื่อ นิดนึง ครับ กลัวมีใคร แอบบ มาเห็น :smile:
surface

โพสต์โดย ustapol » 10 ม.ค. 2011, 11:26

พี่มีประสบการณ์โดยตรง คือเคยไปช่วยราชการที่ กรมการแพทย์ (แต่เราสังกัด สป) มันต่างกรม ก็สามารถขอไปช่วยได้ ไม่ยาก หากต้นสังกัดไม่ขัดข้อง และตรงที่จะไป เขาต้องการ แต่หาก ผอ. ไม่ยอม ก็ไปไม่ได้ครับ บังเอิญที่พี่ทำได้มันไม่มีเส้นหรอก เพียงแต่ว่าหน่วยงานเดิม เรามีคนมากพอกับปริมาณงานที่มีอยู่ เขาก็เลยให้ไป การไปช่วยราชการ ไปได้ไม่เกิน 3 ปี ครับ ถ้าเกินเกินนั้นต้องขอเป็นคราวๆไป หากไม่มีตำแหน่งรองรับ
ustapol

โพสต์โดย white-blue » 10 ม.ค. 2011, 16:09

ประเด็นแค่ 2 อย่างเอง
1 ผอ. เรายอมปล่อยเราไปหรือปล่าว
2 ผอ. ทางนั้นเค้าจะรับเรามั้ย
แค่นั้น!
ถ้า ผอ.ไม่ปล่อย ก็หาเส้นที่ใหญ่กว่า ที่ สามารถ สั่ง! ผอ. ได้ แค่นั้น!
รายละเอียดหลักๆมีแค่นั้นจริงๆ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย surface » 10 ม.ค. 2011, 19:50

ustapol เขียน:พี่มีประสบการณ์โดยตรง คือเคยไปช่วยราชการที่ กรมการแพทย์ (แต่เราสังกัด สป) มันต่างกรม ก็สามารถขอไปช่วยได้ ไม่ยาก หากต้นสังกัดไม่ขัดข้อง และตรงที่จะไป เขาต้องการ แต่หาก ผอ. ไม่ยอม ก็ไปไม่ได้ครับ บังเอิญที่พี่ทำได้มันไม่มีเส้นหรอก เพียงแต่ว่าหน่วยงานเดิม เรามีคนมากพอกับปริมาณงานที่มีอยู่ เขาก็เลยให้ไป การไปช่วยราชการ ไปได้ไม่เกิน 3 ปี ครับ ถ้าเกินเกินนั้นต้องขอเป็นคราวๆไป หากไม่มีตำแหน่งรองรับ

คืออย่างนี้ครับ ... ปริมาณคนก็คิดว่านะจะเยอะพอนะครับ (สำหรับเรา) แต่กับหัวหน้าเรา เค้าอาจคิดว่าไม่พออ่ะครับ
แต่ถ้าพูดถึงปริมาณงาน ... มันก็เยอะพอที่จะสามารถขอคนเพิ่มได้อีก เนื่องจาก GIS ยังขาดอยู่ครับ

ที่กลัวนี่ก็คือ ทาง หัวหน้าเรา และ ผอ. เขาจะไม่ให้น่ะครับ
surface

โพสต์โดย surface » 10 ม.ค. 2011, 19:53

white-blue เขียน:ประเด็นแค่ 2 อย่างเอง
1 ผอ. เรายอมปล่อยเราไปหรือปล่าว
2 ผอ. ทางนั้นเค้าจะรับเรามั้ย
แค่นั้น!
ถ้า ผอ.ไม่ปล่อย ก็หาเส้นที่ใหญ่กว่า ที่ สามารถ สั่ง! ผอ. ได้ แค่นั้น!
รายละเอียดหลักๆมีแค่นั้นจริงๆ

คงต้องหาเส้นที่ใหญ่กว่าจริงๆแหละครับ แต่ว่า ... ถึงจะเส้นใหญ่ แต่เขาสั่ง ผอ. ของเราให้ทำได้จริงๆ เลยหรอครับ
(อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ) คือเขาจะยอมเลยใช่ไหม ...

ยังไงก็ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ :neutral:
surface

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่