New Document

ต่อไปจะขายทรานซามินต้องมีใบสั่งยาแล้วครับ

ห้องเภสัชกร

ต่อไปจะขายทรานซามินต้องมีใบสั่งยาแล้วครับ

โพสต์โดย apotheker » 05 ม.ค. 2011, 13:33

น่าจะขึ้นทะเบียนเป็นยาควบคุมพิเศษ
แนบไฟล์
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: ต่อไปจะขายทรานซามินต้องมีใบสั่งยาแล้วครับ

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 05 ม.ค. 2011, 13:36

หึหึ :twisted:
รูปภาพ
sukanya_rx19

Re: ต่อไปจะขายทรานซามินต้องมีใบสั่งยาแล้วครับ

โพสต์โดย apotheker » 05 ม.ค. 2011, 13:41

แปลอีกอย่างว่า เก็บไว้ขายในคลีนิคหมอแค่นั้นนะจ๊ะ เม็ดละ8บาท :mrgreen:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย KMonmazzPP » 05 ม.ค. 2011, 16:17

เหอๆ คุณหมอขา...หึหึ
KMonmazzPP

โพสต์โดย ประชาสัมพันธ์สภาเภสัชกรรม » 06 ม.ค. 2011, 09:49

เรียน สมาชิก สภาเภสัชกรรม ครับ

ตามข่าว
- สาวประเภทสองนิยมใช้ยาทราซามีน เพราะทำให้หน้าขาวในราคาย่อมเยากว่ากลูต้าไทโอน
- สาวแท้ๆ กินยานี้ อาจส่งผลต่อรอบประจำเดือน ปวดหัว ระบบไหลเวียนโลหิต (เพราะทำให้เลือดแข็งตัว) ฯลฯ
- กินวันละเม็ด ช่วยให้สีจางลง..ชั่วคราว
- ตามกฏหมาย ถือว่า เป็น off label คือ ไม่ได้อนุมัติให้ใช้ในข้อบ่งใช้นี้ แต่คลีนิคแพทย์ก็ใช้และจ่ายให้ผู้ป่วยนำมาหาซื้อต่อที่ร้านยา
- มีผลิตภัณฑ์ครีมตัวยานี้ออกจำหน่ายหลายปีแล้ว
- ร้านขายยาจำนวนมากขายโดยไม่ได้ให้คำแนะนำ ทั้งที่เป็นเภสัชกรและไม่ใช่เภสัชกร (ต้องปรับปรุง..)
- แต่หลายร้านก็ให้คำแนะนำ หรือ ไม่ขายยานี้ (ดี..ยอด)

ในฐานะเภสัชกรจึงควรให้คำแนะนำแก่ผู้ป่วยเพื่อให้เกิดการใช้ยาอย่างเหมาะสม โดยยึดถือ สุขภาพของผู้ใช้เป็นเหมายสูงสุด
(ประสิทธิภาพ ปลอดภัย และประหยัด)

คงเป็นเหตุผลที่ชัดเจนว่า "ร้านยาควรมีผู้เชี่ยวชาญด้ายา คือ เภสัชกร อยู่ประจำ"

ขอให้พวกเราเหล่าเภสัชกรได้ทำหน้าที่ที่ดีที่สุดนะครับ
แล้วสังคมจะได้รัยประโยชน์ เกิดความยอมรับและความเชือ่ถือต่อเภสัชกรไทย นะครับ

เคารพ..ทุกความคิดเห็น
วิรัตน์ ทองรอด
ประชาสัมพันธ์
สภาเภสัชกรรม
freshwirat@yahoo.com
ประชาสัมพันธ์สภาเภสัชกรรม

โพสต์โดย apotheker » 06 ม.ค. 2011, 11:01

ถ้าทำกันจริงๆ ให้ไปแก้ที่ต้นน้ำด้วยสิครับ ดูว่า ทีแมน เจ็ดดาว ทีโอ หรืออุยเฮง ส่งยานี้ให้ร้านยาหรือ คลีนิคไหน มากเป็นพิเศษ ก็ตามไปสอยเลย
ถ้าประกาศแค่นี้ คลีนิคเสริมความงามส้มหล่นครับ เพราะเค้าไม่เคยบอกชื่อยาให้คนไข้อยู่แล้ว
แล้วdrug abuseของยาตัวนี้ มันก็เริ่มมาจากคลีนิคความงามนี่แหละครับ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย Barrios » 06 ม.ค. 2011, 11:10

ยาลดความอ้วนก็เคยแก้ปัญหาให้ใช้เฉพาะคลีนิค ห้ามขายตามร้านยา ก็แก้ปัญหาไม่ได้
ยาทำแท้ง ก็แก้ไม่ได้

ปัญหาลดลงแล้วก็จริง แต่ก็แก้ไม่ได้
แล้วยังใช้วิธีเดิมต่อ ต่อ ต่อไป
Barrios

โพสต์โดย apotheker » 06 ม.ค. 2011, 11:28

น่าจะใช้วิธ๊เหมือนยาแก้ไอสูครโคเดอีน เพราะตัวนี้ความจำเป็นในการใช้อย่างถูกต้องนั้น มันยังน้อยกว่ายาแก้ไออีกนะครับ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 06 ม.ค. 2011, 14:35

apotheker เขียน:ถ้าทำกันจริงๆ ให้ไปแก้ที่ต้นน้ำด้วยสิครับ ดูว่า ทีแมน เจ็ดดาว ทีโอ หรืออุยเฮง ส่งยานี้ให้ร้านยาหรือ คลีนิคไหน มากเป็นพิเศษ ก็ตามไปสอยเลย
ถ้าประกาศแค่นี้ คลีนิคเสริมความงามส้มหล่นครับ เพราะเค้าไม่เคยบอกชื่อยาให้คนไข้อยู่แล้ว
แล้วdrug abuseของยาตัวนี้ มันก็เริ่มมาจากคลีนิคความงามนี่แหละครับ

เห็นด้วยคะ :mrgreen:
รูปภาพ
sukanya_rx19

โพสต์โดย anan » 11 ม.ค. 2011, 20:42

ท่านประชาสัมพันธ์สภา ฯ พูดถูกคะ ...ในฐานะเภสัชกรจึงควรให้คำแนะนำแก่ผู้ป่วยเพื่อให้เกิดการใช้ยาอย่างเหมาะสม โดยยึดถือ สุขภาพของผู้ใช้เป็นเหมายสูงสุด

ตอนนี้บ้านเมืองเราดูแปลกประหลาดพิกลพิการ เพราะคนที่ควรทำหน้าที่ไม่ทำหน้าที่ให้ถูกระบบ
พอมี drug abuse ทีหนึ่งก็มีมาตรการแปลก ๆ พิลึก ๆ ทำให้คนที่เขาจำเป็นจะต้องใช้ยานั้นลำบากลำบน เข้าไม่ถึงยาไปอีก
เอาง่าย ๆ กรณียานี้ ปกติหมอก็จ่ายให้กับคนที่เลือดประจำเดือนมากผิดปกติอยู่แล้ว เดือนหนึ่งก็กินไม่กี่ครั้ง ถ้าเอายานี้มาเข้าระบบที่คิดง่าย ๆ ปัดความรับผิดชอบอย่างที่เป็นอยู่ ก็จะทำให้คนไข้ต้องเสียเวลาไปรอคิวหาหมอทุกเดือน เพื่อรับยามากินสองสามวัน ให้เลือดหยุด ประหลาดดีไหมคะ ...

ก็ให้เภสัชกรจริง ๆ นี่แหละคะ ช่วยดูแลการใช้ยา ADR ที่อาจเกิดขึ้นก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรเกินความสามารถเภสัชกรนี่คะ สังเกตด้วยตาและซักถามก็ได้แล้ว และก็ไม่ใช่พิษเฉียบพลันด้วย ก็สามารถส่งต่อหมอได้แล้ว ถ้าพบ ADR

ส่วนที่เภสัชกรแนะนำแล้วไม่เชื่อ เพราะอะไรละคะ เพราะเขาเชื่อหมอผิวหนังมากกว่าไงคะ แล้วไงละคะ ยาตัวเดียวกันไหม อ้อ ที่หมอให้กินนะไม่ใช่เด็ก ๆ นะคะ high dose ด้วย ใน leaflet ให้ใช้แค่ 1-2 เม็ด แต่หมอให้กินตั้ง 3 เม็ดต่อครั้ง อย่างนี้ท่านรัฐมนตรีควรจะโทษใครดีคะ ...

เอ การใช้ยานอกอินดิเคชั่นในทะเบียนนี่ มันมักเกิดจากใครหนอ นอกจากอาชีพที่แตะต้องไม่ใคร่จะได้แล้ว ก็ยังมี "เภสัชกรปลอม" อีกพะเรอเกวียนคะ คุณขา

ไม่อยากจะพูดดดดด ....แล้วก็ให้เภสัชดี ๆ อย่างพวกเรามาเช็ดขี้เช็ดเยี่ยวกันไป
anan

โพสต์โดย nonnoi » 11 ม.ค. 2011, 22:09

เห็นด้วยกับคุณแอนค่ะ เภสัชกรตัวจริงเสียงจริงไม่มีสิทธิ์จ่ายยาตัวนั้นตัวนี้ แต่เภสัชกรตี๋ทั้งหลายจ่ายไปเถอะ แก้ไอสูตรโคเดอีน ยานอนหลับ ยาลดความอ้วน ไม่เห็นสภาเภสัชกรรมจะทำอะไรได้เลย ระวังนะหมอตี๋จะตั้งสภาของร้านยาของเค้าเอง แล้วเราจะไม่มีที่ยืน
nonnoi

โพสต์โดย DeXa » 12 ม.ค. 2011, 10:09

รมย์เสียค่ะ ให้มันได้อย่างนี้สิ ไม่มีพื้นที่จะยืนแล้ว ให้แพทย์เป็นพระเจ้าไปเลยค่ะ :cry:
DeXa

โพสต์โดย inonnp » 12 ม.ค. 2011, 11:49

พี่หมอฮุบเหยื่อไปกินอีกแล้ว

หมอจ่ายไม่มีข้อบ่งใช้ที่เหมาะสม จ่ายเยอะเกินการรักษา ไม่ต้องโดนอะไร

ถามหมอหน่อยเถอะจ่าย isotretinoin จ่ายที 5-6 เดือน เคยตรวจตับให้คนไข้บ้างมั้ย?
inonnp

ที่อยู่: ร้านรวมยาเภสัช 164/1 ม.13 ต.ประสงค์ อ.ท่าชนะ จ.สุราษฎร์ธานี 84170

โพสต์โดย cannabis » 13 ม.ค. 2011, 07:52

แก้ปัญหาได้งี่เง่ามาก.....พรรคประชาธิปปัตย์ อย่างหวังว่าตระกูลผมจะเลือกอีกเลย (เหตุผลมีทั้งเศรษฐกิจ ดินแดนไทย ฯลฯ)

out off label ไอ้คนงี่เง่า ไปดูที่คลินิกแพทย์พวกเสริมความงามจ่ายยาหน่อยสิ ว่าคลินิกหรือร้านยาจ่ายเยอะกว่ากัน

สภาเภสัชมันไปมุดหัวที่ไหนอีกแล้ว มาปกป้องวิชาชีพเป็นไหม ถ้าไปปัญหามันอยู่ที่ร้านยาแขวนป้าย ก็จัดการมันให้จริงจังสักทีสิ
cannabis

โพสต์โดย Barrios » 13 ม.ค. 2011, 10:15

cannabis เขียน:แก้ปัญหาได้งี่เง่ามาก.....พรรคประชาธิปปัตย์ อย่างหวังว่าตระกูลผมจะเลือกอีกเลย (เหตุผลมีทั้งเศรษฐกิจ ดินแดนไทย ฯลฯ)

out off label ไอ้คนงี่เง่า ไปดูที่คลินิกแพทย์พวกเสริมความงามจ่ายยาหน่อยสิ ว่าคลินิกหรือร้านยาจ่ายเยอะกว่ากัน

สภาเภสัชมันไปมุดหัวที่ไหนอีกแล้ว มาปกป้องวิชาชีพเป็นไหม ถ้าไปปัญหามันอยู่ที่ร้านยาแขวนป้าย ก็จัดการมันให้จริงจังสักทีสิ

พรรคไหนก็แก้แบบนี้แหละ แก้แบบขำขำ
แล้วสภาก็ออกมาให้ข่าวแล้วว่า "ยาอันตรายนะจ๊ะ ให้ใช้ให้ถูกที่"

---ถ้าจะเลือกแก้ให้ดีให้คงทนน่าจะแก้เรื่องความขาว มันจะขาวกันไปทำไม ปิดไฟก็มองไม่เห็นและ :mrgreen:
Barrios

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่